ผู้เขียน หัวข้อ: รอบเครื่องสวิงครับเกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 2362 ครั้ง)

Pound_And_Muay

• แฟนพันธุ์แท้
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
เครื่อง n42 อาการคือ เป็นตอนเครื่องร้อนครับ คือวิ่งไปตลาดกลับมาประมาณ7กิโล ตอนจอดเปิดแอร์รอบเครื่องอยู่ที่ประมาณ1000 พอปิดแอร์ รอบเครื่องขึ้นไปที่1500ถึง1700แล้วก็สวิงขึ้นลงเหมือนเหยียบคันเร่งแล้วผ่อนระหว่าง 900ถึง1700 ขึ้นลงๆในจังหวะที่เท่ากัน แต่พอเปิดแอร์รอบเครื่องจะอยู่ที่1000 มีไฟรูปเฟืองขึ้น พอดับเครื่องแล้วติดใหม่ไฟรูปเฟืองก็หายไป คือก่อนหน้าจะเป็นแบบนี้คือไป ถ่ายน้ำมันเกียร์มาครับเปลี่ยนกรองเกียร์มาด้วย มันจะเป็นอะไรได้บ้างครับ แต่ตอนวิ่งคือวิ่งได้ปกติครับ เป็นแค่ตอนจอดครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 15:40:50 โดย Pound_And_Muay »

จรูญ

• ขาประจำ
Re: รอบเครื่องสวิงครับเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 15:40:08 »
รูปเฟืองน่าจะเป็น Air mass นะครับ ผมว่าน่าจะส่งล้างมอเตอร์เดินเบากับ Air mass ทีเดียวกันเลยไหนก็ถอดแล้ว

Re: รอบเครื่องสวิงครับเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 15:43:52 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รูปเฟืองน่าจะเป็น Air mass นะครับ ผมว่าน่าจะส่งล้างมอเตอร์เดินเบากับ Air mass ทีเดียวกันเลยไหนก็ถอดแล้ว

เมื่อคืนตอนถอยรถ เซนเซอร์ถอยไม่ทำงานด้วยครับกระจกมองหลังก้อไม่ปรับลง อาการเซนเซอร์ถอยนี้เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2017, 00:09:10 โดย Pound_And_Muay »

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 12:48:21 »
เบื้องต้น เช็คมอเตอร์เดินเบา มอเตอร์วาล์วทรอนิคครับ
มอเตอร์วาล์วทรอนิคเสีย ขึ้นรูปเฟืองเช่นกันครับ เมื่อขึ้นแล้วระบบเข้าเซฟโหมด ปีผีเสื้อจะทำงานแทนมอเตอร์วาล์วทรอนิค รอบเครื่องทำงานได้ไม่เกิน3000รอบ

ส่วนอาการอื่นๆเมื่อเช็คด้วยคอมก็จะรู้ครับ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ
ปรึกษาได้ครับ 091-163-6666 ตาลครับ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 18:49:44 »
เบื้องต้น เช็คมอเตอร์เดินเบา มอเตอร์วาล์วทรอนิคครับ
มอเตอร์วาล์วทรอนิคเสีย ขึ้นรูปเฟืองเช่นกันครับ เมื่อขึ้นแล้วระบบเข้าเซฟโหมด ปีผีเสื้อจะทำงานแทนมอเตอร์วาล์วทรอนิค รอบเครื่องทำงานได้ไม่เกิน3000รอบ

ส่วนอาการอื่นๆเมื่อเช็คด้วยคอมก็จะรู้ครับ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดครับ
ปรึกษาได้ครับ 091-163-6666 ตาลครับ

ถ้าผมอยู่กทม. คงมีอู่ดีๆเยอะเลย แต่ผมดันอยู่สุโขทัย ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 20:08:49 »

ถ้าผมอยู่กทม. คงมีอู่ดีๆเยอะเลย แต่ผมดันอยู่สุโขทัย ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ
ถามกันในบอร์ดได้ครับ ผู้มีความรู้ในบอร์ดนี้มีมากมายครับ

chalatya

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 16:48:31 »
ที่อุบลราชธานี มีอู่ BMW เก่งๆ ไหมครับ
เจอปัญหาบ่อย จะได้มีที่พักพิง