ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกับเครื่องผมเหลือเกินครับ ช่วยด้วยยย!!!  (อ่าน 2483 ครั้ง)

Man Bigbear

• ขาประจำ
  • คิดดีทำดี นำไปสู่สิ่งดีๆ
รถผมเป็นเครื่อง n42 ที่บอกว่าปวดหัวคือในหม้อพักน้ำของรถผมมันเป็นคาราเมลครับ ไปทำมา 3 รอบแล้ว
รอบแรกคือได้รถมาก็เปลี่ยนของเหลวหมดทั้งระบบตอนนั้นยังไม่มีคาราเมล
รอบสองมีคาราเมลขึ้นแล้วเลยเช็คออยเกียร์มันก็ไม่เห็นรั่วพี่ผมเค้าเลยล้างหม้อน้ำให้ใหม่ คาราเมลหายไปพักนึงกลับมาขับได้อาทิตกว่าๆเป็นอีก
รอบที่3เครื่องเริ่มมีอาการรอบสวิงบางครั้งวิ่งไปมีอาการหอบบ้างเวลาออกตัว และมีคาราเมลขึ้นอีก+น้ำมันเครื่องรอบนี้หายไฟโชว์หน้าปัดรูปตะเกียงเป็นสีเหลือง
เลยเอาเข้าไปเช็คอีก ครั้งนี้ได้เปลี่ยนออยเครื่อง(ของใหม่) ขับมาได้เดือนกว่า ตอนนี้คาราเมลมันมาอีกแล้วครับ

ขอคำปรึกษาหน่อยครับปวดหัวมากไม่จบซักที โดนไปทีละ 5-8 พันถ้าไม่ทำเครื่องไปนี่คงได้อะไรแต่งรถเยอะแล้ว T-T ตอนนี้มันขึ้นคาราเมลอีกแล้วครับไม่รู้มันรั่วจากตรงไหนมาอีกหรือของเก่ามันค้างแล้วดันออกมาแต่ตอนนี้ยังไม่เยอะเท่าคราวก่อนๆ

รบกวนพี่ๆด้วยครับใจรัก e46 แต่บางครั้งก็ท้อครับ      :-\

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ปวดหัวกับเครื่องผมเหลือเกินครับ ช่วยด้วยยย!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 16:12:00 »
ตอนที่มันรั่วครั้งแรกแก้รึยังครับ หาจุดรั่วเจอไหม ถ้ายังไม่แก้ยังไงมันก็รั่วอีกครับ O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

STI2011

• บุคคลทั่วไป
Re: ปวดหัวกับเครื่องผมเหลือเกินครับ ช่วยด้วยยย!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 16:28:53 »
ของผม ออย น้ำมันเครื่องรั่ว  ช่างก็ล้าง หม้อน้ำให้เหมือนกัน

แต่ช่างบอกต้อง หมั่นถ่าย น้ำในหม้อน้ำ ออก หลายๆครั้ง

เพราะมันยังมีน้ำมันเครื่องหลงเหลืออยู่

กุลชาติ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 18:19:57 »
เอาใจช่วยครับ ที่เป็นคาราเมลนี่คือน้ำเหมือนโอวัลตินใช่เปล่าครับ เพราะถ้าเป็นแค่คราบน้ำมัน แต่น้ำยังใสอยู่ น่าจะแค่ล้างคราบน้ำมันไม่เกลี้ยง (ตอนออยเกียร์แตก) รถผมก็เป็น

ทำอู่ไหนอยู่ครับ ลองดูในกระทู้นี้+ถามพี่ๆ ในนี้ อาจจะได้อู่ใหม่ และแก้จบครับ >:(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

dtdom

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 18:32:41 »
ผมให้ช่างเปลี่ยน ออยเกียร์ กับ ออยน้ำมันเครื่อง หายเลย ไม่มี คราบ โอวัลตินอีก
โดนไป เกือบสองหมื่น

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 19:22:12 »
แนะนำให้ปรึกษาพี่สุเมธครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

tonbabu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:37:01 »
น้ำมันเครื่องซึมลงไปผสมกับน้ำหรือปล่าวครับ ถ้าจะเดาว่า วาล์ว รั่ว อันนี้พอเป็นไปได้มั้ย เห็นอาการบอกว่า รอบสวิง ด้วย ลองเปิดฝาดูครับ อาจจะเจออะไรก็ได้

ถ้าบอกว่า ออยเกียร์ไม่มีปัญหาก็น่าจะ เป็นที่ตัวเครื่องยนต์แล้วหล่ะคับ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:43:22 »
เอาใจช่วยน้องเอ๋ย เครื่อง n42 มันเทพ เราต้องเทพตาม คริๆ ดีนะที่ยังไม่โดนอ่ะ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:52:47 »
ที่จริงดูไม่น่ายากว่าอะไรรั่ว
1.ถ้าออยเกียร์รั่ว ในน้ำมันเกียร์ก็ต้องมีน้ำผสมในน้ำมันเกียร์ด้วย
2.ถ้าออยเครื่องรั่วก็ต้องมีน้ำผสมอยู่ในน้ำมันเครื่องด้วย
3.ถ้าออยเพาเวอร์รั่ว ก็ต้องมีน้ำผสมอยู่ในน้ำมันเพาเวอร์ด้วย

มีแค่นี้ล่ะครับ

แนะนำตัวโตๆ เปลี่ยนอู่แถอะครับ

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 00:55:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เอาใจช่วยครับ ที่เป็นคาราเมลนี่คือน้ำเหมือนโอวัลตินใช่เปล่าครับ เพราะถ้าเป็นแค่คราบน้ำมัน แต่น้ำยังใสอยู่ น่าจะแค่ล้างคราบน้ำมันไม่เกลี้ยง (ตอนออยเกียร์แตก) รถผมก็เป็น

ทำอู่ไหนอยู่ครับ ลองดูในกระทู้นี้+ถามพี่ๆ ในนี้ อาจจะได้อู่ใหม่ และแก้จบครับ >:(

คือตอนที่ผมเปิดดูล่าสุดนี่ น้ำในหม้อพักน้ำด้านบนมันใสครับมีคราบมันๆลอยบนนิดหน่อย แต่ด้วยความอยากรู้ว่าจะเป็นอีกมั้ยก็เลยกระทุ้งลูกลอยขึ้นๆลงๆเท่านั้นแหละครับมีคราบข้นๆเริ่มลอยขึ้นมา ผมก็เลยเติมน้ำให้มันล้นก็มีลอยออกมาเรื่อยๆครับ

น้ำมันเครื่องซึมลงไปผสมกับน้ำหรือปล่าวครับ ถ้าจะเดาว่า วาล์ว รั่ว อันนี้พอเป็นไปได้มั้ย เห็นอาการบอกว่า รอบสวิง ด้วย ลองเปิดฝาดูครับ อาจจะเจออะไรก็ได้

ถ้าบอกว่า ออยเกียร์ไม่มีปัญหาก็น่าจะ เป็นที่ตัวเครื่องยนต์แล้วหล่ะคับ

กลัวว่าจะมาเป็นที่เครื่องนี่แหละครับพี่

แนะนำให้ปรึกษาพี่สุเมธครับ
เอาใจช่วยน้องเอ๋ย เครื่อง n42 มันเทพ เราต้องเทพตาม คริๆ ดีนะที่ยังไม่โดนอ่ะ
ที่จริงดูไม่น่ายากว่าอะไรรั่ว
1.ถ้าออยเกียร์รั่ว ในน้ำมันเกียร์ก็ต้องมีน้ำผสมในน้ำมันเกียร์ด้วย
2.ถ้าออยเครื่องรั่วก็ต้องมีน้ำผสมอยู่ในน้ำมันเครื่องด้วย
3.ถ้าออยเพาเวอร์รั่ว ก็ต้องมีน้ำผสมอยู่ในน้ำมันเพาเวอร์ด้วย

มีแค่นี้ล่ะครับ

แนะนำตัวโตๆ เปลี่ยนอู่แถอะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ๆแต่ผมอยู่ที่ศรีราชาอะครับหาอู่ไว้ใจได้ก็ยาก และเดี๋ยวนี้ผมไม่ได้กลับเข้ากรุงเทพเลยตอนนี้มีพี่รุท Rut เข้ามาPMมาแนะนำอยู่ว่าจะลองทำอยู่ครับใช้งบไม่เยอะด้วยแต่ก็รอคำปรึกษาจากท่านอื่นด้วยครับไม่รู้จะปรึกษาใครเลยครับ รอพี่ยิ้มบางแสนเข้ามาตอบอยู่เห็นอยู่พื้นที่ใกล้ๆกัน  ฮ่าฮ่าฮ่า

Bang_Lae_Pattaya

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 03:38:47 »
อาการเดี่ยวกับรถผมเลยคับ เหมือนกันทุกอย่างเลย :o เข้าอู่ทีนึงโดนหนัก แถมไม่จบอีก  :'(
 :-\ :-\ :-\ ผมอยู่พัทยาคับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 08:21:12 »
อาจจะมีปัญหาในเรื่องประเก็นรั่วก็ได้นะครับ ทำให้น้ำเข้าไปเจอกับน้ำมันได้

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tonbabu

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 14:39:11 »
ถ้ารอบสวิง รถสั่น ยิ่งตอนจอดนิ่งๆ จะเห็นได้ชัด ผมขอเดา วาล์วรั่ว เลยครับ

เปิดฝา เอาไปบด เจียบ่าวาล์ว ทำใหม่ นี่หายขาดเลย รถผมก็ทำมาแล้ว หมดไปพอตัวเหมือนกัน แต่จบครับ

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 03:07:36 »
ถ้ารอบสวิง รถสั่น ยิ่งตอนจอดนิ่งๆ จะเห็นได้ชัด ผมขอเดา วาล์วรั่ว เลยครับ

เปิดฝา เอาไปบด เจียบ่าวาล์ว ทำใหม่ นี่หายขาดเลย รถผมก็ทำมาแล้ว หมดไปพอตัวเหมือนกัน แต่จบครับ

พอบอกได้มั้ยครับทำมาเท่าไหร่ คือถ้ามันมากก็มีโปรเจคเรื่องเครื่องใหม่ครับ

และลองคุยกับพี่ผมแล้วครับอาการนี้น่าจะเป็นไปได้มากที่สุด เพราะพิจารณาจากหลายๆอย่างแล้ว และเนื่องจากผมเคยเข้ามาปรึกษาในบอร์ดแล้วทีนึงเรื่องผมเคยเอารถไปเสียบเช็คแล้วมันมีค่าที่บอกว่า วาล์วสูบนึงทำงานผิดปรกติแต่ไม่มีท่านใดทราบและบอกได้ว่ามันเป็นค่าอะไร จะมีอยู่สูบนึงที่วาวทำงานผิดปรกติอยู่ แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะชัวแล้วครับเพราะเมื่อก่อนรอบเครื่องมันไม่สวิงน้ำใสปรกติ แต่พอหลังจากเครื่องมันเริ่มสวิงอาการนี้มาไม่หายครับ

tonbabu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 13:52:30 »
อู่ที่ผมไปทำ หมดไปประมาณ 2-3 หมื่นคับ แต่เปลี่ยนอะไหล่บางตัวไปด้วยครับ เลยมาราคาแถวๆนี้ ลองสอบถามหลายๆ อู่ดูก่อนก็ได้คับผม เผื่อได้ราคาถูกกว่าผม

Somchai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 14:45:23 »
อาการเครื่องสั่น  เมื่อเช็คด้วย GT1 ถ้าฟ้องว่าสูบ 1 มีปัญหา......

ถ้าแน่ใจว่า ไฟออกหัวเทียน และ หัวฉีดทำงานปกติ.....

อย่าเพิ่งเปิดฝาสูบ เพราะการเปิดฝาสูบของ BMW เรื่องใหญ่ครับ เปลี่ยนปะเก็น เปลี่ยนน๊อตฝา เป็นหมื่น....

ให้เช็ค ไฮโดรลิควาล์ว ที่ทำหน้าที่กด วาล์ว ว่ามันตายหรือไม่?

ถอดมาทำได้ครับ ที่ร้านทำฝาสูบ  หลัก พันบาทต้นๆ

หลังจากนั้น ให้เช็คแรงอัดของแต่ละสูบ ว่าแรงอัดปกติทุกสูบหรือไม่?

หรือ..สุดท้าย...เปิดฝาสูบ  ทำฝา......

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 19:19:37 »
อาการเครื่องสั่น  เมื่อเช็คด้วย GT1 ถ้าฟ้องว่าสูบ 1 มีปัญหา......

ถ้าแน่ใจว่า ไฟออกหัวเทียน และ หัวฉีดทำงานปกติ.....

อย่าเพิ่งเปิดฝาสูบ เพราะการเปิดฝาสูบของ BMW เรื่องใหญ่ครับ เปลี่ยนปะเก็น เปลี่ยนน๊อตฝา เป็นหมื่น....

ให้เช็ค ไฮโดรลิควาล์ว ที่ทำหน้าที่กด วาล์ว ว่ามันตายหรือไม่?

ถอดมาทำได้ครับ ที่ร้านทำฝาสูบ  หลัก พันบาทต้นๆ

หลังจากนั้น ให้เช็คแรงอัดของแต่ละสูบ ว่าแรงอัดปกติทุกสูบหรือไม่?

หรือ..สุดท้าย...เปิดฝาสูบ  ทำฝา......

ของผมเป็นที่สูบ 2 ไม่ก้ 3 เนี้ยแหละครับที่มันฟ้องค่าแรงดันของวาล์วมาไม่เท่ากับสูบอื่น