ผู้เขียน หัวข้อ: แร๊คพวงมาลัยครับ  (อ่าน 11048 ครั้ง)

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: แร๊คพวงมาลัยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 16:20:08 »
ราคาอะไหล่ที่บอกมา ผมว่าถูกนะครับ
ของใหม่หรือมือสองครับ ค่าแรงถอดแรค 300 บาท
ไม่มีที่ไหนทำราคานี้ครับถูกเกิน แต่พอไปดูรายการซ่อมแล้ว
ค่าแรงไม่คิดยังได้เลยครับ

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:20:36 »
ค่าแรง+เครื่องมือวิเคราะห์ระบบ OPS 
ดูเหมือนจะแรงไปนิดนะครับสองพันอะ ขออนุญาตคอมเพลนนิดละกัน
 เพราะพี่เขาก็ขายเครื่องมืออยุ่แล้ว ตอนผมไปทำช่วงล่างก็เจอแบบนี้หละครับ กลับมายังงงๆ เหมือนกัน เพราะปกติอู่ทั่วไปเขาจะเช็คให้ฟรีทุกอู่อยู่แล้ว นอกจากเช็คแล้วไม่ทำอาจจะคิดร้อยสองร้อยค่าเสียเวลาเขาครับ
เพราะมันเป็นการอำนวยความสะดวกในการทำงานและรู้จุดเสียบกพร่องของรถ ก่อนที่จะลงมือรื้อ อย่างศูนย์เองก็คิดแค่3-5หน่วยเองครับ
ของผมขับออกจากอู่  วิ่งไม่ได้เลยเพราะเปลี่ยนแรคแล้วล้อเบี้ยวไม่ได้ศูนย์ล้อวิ่งเร็วไม่ได้ มันปัดไปปัดมาตลอดทางจนกล่องdsc ค้าง ต้องคลานไปตั้งศูนย์ให้ล้อตรงก่อน กลับมาพี่เขาลบไฟโชวร์ให้ ถึงจะหายครับ
ซึ่งจริงๆแล้วน่าจะลบฟรีนะครับ เพราะผมไม่ได้ทำเครื่องยนต์หรือระบบไฟฟ้าและก่อนทำก็ไม่ได้เช็คด้วยเครื่องมืออะไรให้เลย

X.com

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 04:44:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ราคาอะไหล่ที่บอกมา ผมว่าถูกนะครับ
ของใหม่หรือมือสองครับ ค่าแรงถอดแรค 300 บาท
ไม่มีที่ไหนทำราคานี้ครับถูกเกิน แต่พอไปดูรายการซ่อมแล้ว
ค่าแรงไม่คิดยังได้เลยครับ

- อะไหล่ใหม่นะครับ เท่าที่ทราบ ค่าแรงหนักเอาการครับ

X.com

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 04:49:28 »
- รับรถมาแล้วครับ รถทรงตัวดีขึ้นมากครับ ในส่วนของช่วงล่าง+แร๊ค รอดูครับจะอยู่ไปได้นานเท่าไร

- ส่วนอาการเสียงจิ้งหรีด เปลี่ยนลูกรอกสายพานแล้วยังไม่หายครับ เซ็งมากๆครับ เพราะก่อนรับรถ พี่เค้าโทรมาแจ้งครับว่าไม่มีเสียงแล้ว (ผมอุตส่าห์ตัดใจเปลี่ยนเพราะเห็นพี่เค้าบอกว่าถ้าเปลี่ยนแล้วเสียงหาย) แต่ พี่เค้าบอกให้ลองขับดูก่อนสัก 1 อาทิตย์ ครับ ราคาค่าเปลี่ยนยังไม่ได้แจ้งครับ รบกวนถามพี่ๆด้วยว่าราคาประมาณกี่บาทครับ เริ่มกลัวแล้วครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 05:28:49 »
สำหรับผม หากช่างรับประกันว่าหากเปลี่ยนอะไหล่แล้วอากการหาย
แต่หากเปลี่ยนแล้วไม่หาย ผมขอให้ถอดออกครับ

เพราะถือว่าผิดเงื่อนไข โดยเฉพาะอะไหล่ตัวแพงๆ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:44:16 »
ถ้าเปลี่ยนลูกรอกแล้วยังมีเสียง ลองดูว่าสายพานได้เปลี่ยนไปด้วยหรือเปล่านะครับ ส่วนสายพานแนะนำเบิกห้างเอาครับ

ของผมเปลี่ยนสายคอนติเนตันมา ใช้ไปสักพักมีเสียง ช่างว่าลองดูพวกลูกรอกดูก่อนถ้าไม่หาย ก็คงต้องเบิกสายพานห้างมาใช้แทน เลยลองถอดลูกปืนลูกรอก/ ตัวตั้ง ออกมาทำความสะอาดใส่จารบีใส่กลับเข้าไปแล้วหายเลยไม่ได้เปลี่ยนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:05:50 »
สายพาน ราคาศูนย์ 982 บาทครับ
แต่ค่าแรง ไม่ทราบนะครับ  :-*

X.com

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:58:01 »
ขอบคุณ ครับ พี่ไรอัน

X.com

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 22:55:05 »
หลังจากเท่ห์ได้ไม่ไก่วัน น้ำมันพาวเวอร์รั่วที่เดืมอีกแล้วครับ ส่งหาอู่พี่สุเมธ อีกครั้งครับ เซ็ง แก้ไขรอบ2 (เช้าโก้เย็นแก้) ผมซวยขนาดนี้เลยหรือครับ

- เสียงจิ้งหรีด ก็ไม่หายหลังจากที่พี่เค้าเปลี่ยนลูกรอกไป 1 ตัว สรุป ผมควรเปลี่ยนอะไรยังไงดีครับ ช่วยผมด้วยครับ ขนาดช่างยังแก้ปัญหาไม่จบ แล้วผมจะพึ่งใครได้บ้างครับ

:'( :'( :'(

Ryan_E46

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:43:29 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หลังจากเท่ห์ได้ไม่ไก่วัน น้ำมันพาวเวอร์รั่วที่เดืมอีกแล้วครับ ส่งหาอู่พี่สุเมธ อีกครั้งครับ เซ็ง แก้ไขรอบ2 (เช้าโก้เย็นแก้) ผมซวยขนาดนี้เลยหรือครับ

- เสียงจิ้งหรีด ก็ไม่หายหลังจากที่พี่เค้าเปลี่ยนลูกรอกไป 1 ตัว สรุป ผมควรเปลี่ยนอะไรยังไงดีครับ ช่วยผมด้วยครับ ขนาดช่างยังแก้ปัญหาไม่จบ แล้วผมจะพึ่งใครได้บ้างครับ

ใจเย็นๆ ครับ ตอนผมได้มาแรกๆ ก็มึนหัวแบบนี้แหล่ะครับ
ตระเวนเข้าอู่ที่นู่น ที่นี่ ไปหลายรอบด้วยครับ ตอนนี้ก็ยังมีอาการให้มึนหัวอยู่บ้างนิดหน่อย
ส่วนอาการเสียงจิ้งหรีด ผมเปลี่ยนตัวตั้งลูกรอก กับลูกรอก แล้วหายเลยครับ
หรือถ้าไม่แน่ใจอู่ ก็ลองขับเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คละเอียดเลยครับ ค่าเช็ครถพันกว่าบาทครับ
แล้วก็เอาใบรายการแจ้งซ่อมและเสนอราคาไปซ่อมอู่ข้างนอกครับ
เอาใจช่วยให้รถกลับมาสมบูรณ์ให้ได้ครับ

chai1977

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:33:34 »

)
เปลี่ยนอู่ครับ ไม่งั้นก็เข้าศูนย์เช้คตาม คห. ที่ว่าหละครับ หรือซ่อมศูนย์ไปเลยไม่เกินหมื่นครับแรครั่ว  ชุดซ่อมเบิกใหม่พร้อมแวทสามพันกว่าๆค่าแรงหน่วยละ 75 ประมาณ 30 กว่าหน่วย ค่าตั้งศูนย์แพงหนอ่ยเท่านั้นเอง เบ็ดเสร็จไม่หนีอู่นอกครับ พร้อมประกันสองปีครับ ไม่ต้องเสี่ยงอู่นอกพร้อมบริการดีๆแอร์เย็นๆ บางอาการบางสิ่งผมเลือกที่จะซ่อมศูนย์ครับเพราะประหยัดกว่าและมีประกันด้วย
ส่วนเสียงจิ้งหรีด ก็ต้องหาช่างที่ชำนาญนิดครับ ช่างเก่งๆจะฟังแปบเดียวก็รู้แล้วครับเช่นใช้สายยางแนบหูฟังตามจุดที่มาเสียงได้ครับ  เคยเป้นไปมาหลายที่ไม่หาย เข้าศูนย์เล่าอาการให้ช่างฟัง ยังไม่ทันเปิดฝากระโปรงเลยช่างบอกได้เลยว่า ตัวดันสปริงสีกัน เปลี่ยนหายเลยครับ

tom46

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:40:04 »
เดี๋ยวนี้ศูนย์รับซ่อมแร็คด้วยหรือครับ ศูนย์ไหนช่วยแนะนำด้วยครับ ส่วนมากผมเข้าที่ ยูโรปา ถามที่ไรก็เปลี่ยนลูกเดียว

พอดีผมมีแร็คสำรองอีกตัว เดี๋ยวจะได้เอาไปซ่อมบ้าง จะได้เทียบกันระหว่างซ่อมอู่นอกกับซ่อมศูนย์ พอดีผมยังสงสัยเรื่อง จารบี ที่อยู่ในแร็คว่าต้องใช้แบบไหนน่ะครับ

ส่วนเสียงลูกรอกดัง ลองให้เขาถอดตัวตั้งลูกรอก ลูกรอกทุกตัวมาทำความสะอาดแล้วใส่จารบีดูก่อนครับ ผมเคยเป็นทำแบบนี้ก็หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 09:50:57 โดย tom46 »

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Sumate

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:20:15 »
ต้องออกมาขอโทษ คุณ เอ๊กด้วยที่ทำให้เสียเวลา ต้องเอารถมาเข้าอู่หลายรอบในเรื่องแร๊ก แต่เรากะรับผิดชอบจนสำเร็จคับ
ผมเคยบอกว่า คนที่ทำงาน ต้องมีการผิดพลาดกันมั่ง รถหลายๆๆคัน อาจมีบางครั้งที่พลาด บ้างบางคันคับ ใจเย็นๆๆนิด ผมแก้ไขจนสำเร็จคับ

อธิบายนิดนะคับ ที่แจ้งราคามาว่า 5 หมื่น เมื่อเอาหลายๆๆอย่างมารวมกันคับ
- รอบแรกที่มาทำจะเป็นเรื่องของเหลว เช่นล้างเปลี่ยยน้ำมันเกียร์ อันนี้เรารับประกันให้อยู่แล้ว และทุกๆๆคนจะรู้ราคากันอยู่แล้ว นั่นคือราคาตอนแรก เรื่องเกียร์ 11600 บาท /ระบบน้ำเป็นน้ำยาผสมเสร็จ(เพราะรถติดแก๊สมา ความร้อนจะสูงกว่าปกติ เราจึงต้องใช้น้ำยานี้ และทดสอบการ เปิดปิดวาลย์น้ำ เพื่อระบายความร้อนไม่ให้เกิน 100 องศา จากนั้นจะมี สายคันเร่ง / ฟรีปั๊ม /น้ำมันเพาเวอร์ /โอริงปลาท่อน้ำ /โอริงกระปุกเพาเวอร์ /ฝากระปุกพักน้ำ ราคารวมบิลแรก รวมค่าแรง  25000 บาท

- หลังตากนั้นก็ทิ้งเวลาไปพักเพื่อกลับมาทำช่วงล่าง ราคาอะไหล่เคยลงไว้ในเวบแล้ว 16100 บาท ( ทั้งหมด  8 ชิ้น ) ค่าแรงเปลี่ยนอีก 1000 บาทคับ + ค่าร้านตั้งศูนย์หน้า 350 บาท + ตั้งศูนย์หลัง 350 บาท และค่าถอดแร๊ก กลับใส่แร๊ก หลังจากซ่อมแร๊กจากโรงกลึงมาแล้ว 300 บาท มันจึงเป็นราคา 1000 +350+350+300 เท่ากับ 2000 บาท
อย่าลืมว่าค่าแรงเปลี่ยนช่วงล่างหน้า 1000 บาท
ค่าตั้งศูนย์ร้านนอก ด้านหน้า 350 บาท
ค่าตั้งศูนย์ล้อหลัง 350 บาท
และแร๊กที่ถอดไปซ่อมที่โรงกลึง แล้วเอามาใส่อีก 300 บาท
 เพราะ บางคนไม่เข้าใจว่าค่าแรง 2000 แพงแต่ไม่ได้ดูบิลจริงๆๆคับ

รวมค่าอะไหล่ +ค่าซ่อมแร๊ก ในบิลที่ 2 ราคา 28000 บาท

และงานที่เราทำผิดพลาดเรารับประกันงานเอากลับมาซ่อมให้คับ

ใจเย็นๆๆคับผมจะแก้ไขให้เรียบร้อย เหมือนเช่น เรื่องเกียร์ / เรื่องช่วงล่างที่แน่นเรียบร้อยแล้ว เหลือเรื่องสุดท้ายคือเรื่องแร๊กรั่วคับ

และสมาชิก 2 ท่านที่ไม่พอใจผมส่วนตัวนั้น งานที่ผมทำผมรับผิดชอบคับ

1. เปลี่ยนช่วงล่าง ช่วงตอนเย็น เสร็จก็มืดแล้ว ( งานเปลี่ยนช่วงล่าง เมื่อทำเสร็จแล้วต้องตั้งศูนย์ใหม่ถึงจะขับรถได้อันนี้รู้กันทั่วไปคับ และไฟ ASC จะโชว์นั้นถูกต้องคับ  และผมพลาดคิดเงินค่าลบไฟโชว์ไป ผมขอคืนในจุดๆๆนี้คับ

2.ส่วนสมาชิกอีกท่าน ผมจำไม่ได้ว่าทำอะไรไป มีอะไรโทรมาคุยกันได้คับ

ผมพยายามทำงานให้ดีที่สุดและศึกษาเพิ่มเติมในระบบใหม่ๆๆ ปีใหม่ๆๆ และเปิดเวบไซด์นี้มาเพื่อให้ทุกๆๆคนได้แชร์กัน โดยระยะหลังผมจะไม่ค่อยมายุ่ง เพราะหลายๆๆท่านเริ่อมมีความรู้และเริ่มมาตอบคำถามกันเองแล้ว
4 ปีที่ผมจ่ายค่าเวบมานั้น ผมทำเพื่อส่วนรวม หวังดีกับส่วนรวม
ปัจจุบันนี้เวบเขาเปลี่ยนเป็นระบบอุปถัมแล้ว
ถ้่าผมไม่มีเรื่องอะไรที่มันผิดร้ายแรง กรุณาด้วยคับ อย่าว่าผมมากเลย มันเสียใจที่ตั้งเวบนี้ขึ้นมา เพื่อให้สมาชิกมาด่าตัวเอง

และท่านอื่นๆๆที่ไม่รู้ ควรอ่านรายละเอียดให้ชัด ก่อนที่จะซ้ำเติมคับ
ส่วนสมาชิกที่ไม่แน่ใจ และต้องการรู้ข้อมูลตั้งหมด อีเมลมาที่ผมเลยคับ ผมจะส่งรายการทั้งหมดให้ดูคับ
เพราะประวัติการซ่อมจะมีเก็บไว้ทุกๆๆคันในคอม ผมจัดเก็บไว้หมด สามารถเปิดดูได้เลยโดยไม่ต้องไปค้น แค่บอกชื่อ เท่านั้น ประวัติการซ่อมของรถคันนั้นจะออกมาทั้งหมดคับ

จึงเรียนมาเพื่อให้สมาชิกทุกๆๆท่านที่อ่านและทราบคับ
ด้วยความนับถือ
สุเมธ
088-856-8506
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 11:38:24 »
     พี่สุเมธ เข้ามาตอบ ผมสบายใจมากครับ เพราะมีทั้ง PM โทร มาถาม มาคุย กับผม เรื่องอู่พี่ พกดาบหรือเปล่า
ผมเองก็เป็นลูกค้าอีก 1 คัน ของพี่ ที่มั่นใจและไว้ใจ เพราะพี่เป็นคนศึกษารถ BMW ได้ลึกซึ้ง ชัดเจน ทั้ง E46 และ  E39
     และเท่าที่สัมผัส พี่สุเมธ ก็ไม่ใช่เป็นคนเห็นเงินเป็นใหญ่ รักงานที่ทำ จริงใจ และ มีน้ำใจมาก มันรู้สึกได้ชัดเจนครับ ผมก็อายุมากแล้วมองคนออก

บ่อยครั้งที่เขียนถึง อู่พี่สุเมธ ใครๆก็มองว่าเชียร์จัง  อ้าว..ก็ไปซ่อมแล้ว OK   จะให้ตอบว่าอย่างไร ทั้งๆ ที่ก็ไม่มีผลประโยชน์อะไรด้วยเลย
 สมาชิก PM มาสอบถามก็แนะนำให้เข้าไป เรื่องตรวจเช็คหลังได้รับรถมา เรื่องน้ำมันซึม ระบบน้ำ ล้างระบบเกียร์  โดยแนะนำในส่วนที่ชัดเจน
 ที่เข้ารับการบริการมา ถ้าส่วนไหนไม่ชัดเจน ก็ไม่ได้แนะนำ

บางทีพี่บอก ซื้อรถ E46 มือสองมา มันต้องโดนค่าปรับปรุง 6-7 หมื่นเบื้องต้น ผมก็ว่ามันจริงนะ  แต่ทำเอาสมาชิกใหม่เพิ่งได้รถมากลัว
บางท่านก็ เพิ่มดาวน์ ออกมา เพิ่งเริ่มผ่อน เงินสำรองน้อย เจอค่าซ่อมรถยุโรป อะไหล่ BM ทันที 6-7 หมื่น ก็จะเหนื่อยใจ

เพราะ จริงๆ เจ้า E46 เนี่ย ต้องสำรองเงินเร่งด่วน ปรับปรุงซ่อมแซม ทันทีที่รับรถมา แล้วแต่จะเจอ รับน้องมากหรือน้อย แค่ไหน
อันมาจาก การดูแลที่ดี ไม่ดี จากเจ้าของเดิม

หลายท่านสมาชิกที่เข้าไปใช้บริการ ที่ชื่นชม ก็มีมากมายครับ ส่วนตำหนิ ก็ต้องมีบ้างครับ ต้องอธิบายเป็นรายๆ ไป
 ทำธุรกิจให้บริการ ก็เป็นแบบนี้แหละครับ ผมเองก็โดน   :-*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 12:11:29 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:49:42 »
เข้าใาให้กำลังใจพี่สุเมธ ครับ จากประสบการณ์ตรงที่เคยพบเจอแกโทรคุยปรึกษาปัญหากับแกมานานพอควรนะครับแกจริงใจไม่เอาเปรียบเลยครับให้คำปรึกษานานๆได้ในโทรศัพท์ผมก็ได้ความรู้จากแกมาเยอะพอควรเลยครับถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้เข้า service กับแกก็ตามเพราะอู่แกไกลผมเหลือเกิน แต่ผมรับรู้ได้ถึงความจริงใจของแก เอาเป็นว่า ใครพอใจจะทำก็ทำกับแกละกันครับ ถ้าใครรู้สึกไม่สบายใจก็ไม่ต้องทำครับ win win ทั้งสองฝ่าย คนเราก็ไม่ได้สมบูรณ์พร้อมทุกอย่าง มันก็พลาดกันได้ครับมันจะมากหรือน้อยก็อีกเรื่อง ส่วนคุณ จขกท. ไม่ได้ซวยหรอกครับ บางทีอาจจะเจอประสบการณ์ของช่างที่น้อยไปนิดในการวิเคราห์บางอย่างที่มันลึกซึ้งก็เลยพลาดกันได้บบ้างครับ ผมเข้าใจทั้งคุณ และพี่สุเมธ ครับ แต่คนอย่างเราๆทำงานก็ไม่ใช่ว่าจะไม่เคยพลาดเลย ใช่ไหมครับ??? เพราะแกเป็นฝ่ายเทคนิคด้วยแกก็ไม่ได้ลงมือทำเองบางที การสื่อสารระหว่างแกกับช่างอาจจะไม่ลงรอยกันซะทีเดียว ครับ แบบนี้พี่แกก็ไม่ได้ปัดความรับผิดชอบผมว่าก็โอเคแล้วครับ ถ้าแกปัดก็ว่าไปอย่าง คุณอาจจะเสียเวลาหน่อย อาจจะหงุดหงิดเป็นธรรมดาครับ ผมก็เข้าใจ แต่อยากให้มองในมุมของช่างด้วยครับว่าช่างเองคงไม่อยากมานั่งแก้งานสองคนั้งสามครั้งเหมือนกันโดยที่เค้าก็เสียเวลาและเสียแรงกายมาทำหลายๆครั้ง อยากให้ต่างฝ่ายต่างมองและเข้าใจในมุมของอีกฝ่าย จะพบคำตอบว่าทำไมถึงเป็นแบบนั้นแล้วก็จะสบายใจเหมือนกันครับอย่างที่ผมโดนช่างแก๊สเจาะท่อร่มไอดีผมพลาดผมก็โมโหมากครับ ตอนแรกๆแกบอกว่าแกทำได้ๆพอเจาะจริงๆก็พลาด แต่ผมก็มามองในมึมว่าถ้าผมเป็นแกลาะ เลยเข้าใจ แล้วอีกอย่างร้านก็รับผิดชอบทุกอย่างแถมๆถังแก๊สให้ผมอีกใบด้วย แล้วเราจะไปโกรธเค้าทำไมในเมื่อเค้าแสดงออกว่าเค้าผิดขนาดนี่ผมเลยปลงและหายโกรธเลยคนับ(ปกติผมโมโหร้ายและโมโหง่ายมาก) เลยอยากให้ จขกท. ลองมองหลายมุมครับเด๋วก็สบายใจเองแบบผม
ขอให้หายไวๆครับ เป็นกำลังใจให้ทั้งสองฝ่าย ^_^

X.com

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:05:37 »
โอเค ครับ พี่เมธ มาพูดแบบนี้ ผมก็สบายใจครับ เพราะผมก็ได้รับข่าวสารที่ไม่ดีมาจากพรรคพวกผมครับ แต่ก็ยังไปหาพี่เค้าจากคำแนะนำของพี่ท่านหนึ่งในบอร์ดนี้ ยอมรับครับว่าเริ่มกลัวโน่น กลัวนี่ ครับ

1. เรื่องน้ำมันรั่วนี่กลัวมากๆ ครับ ใครไม่เป็นผมไม่รู้หรอกครับ เพราะคนที่บ้านมีแต่พูดว่าให้ขายทิ้งซะ เพราะเหตุผลต่างๆนาๆ ประเด็นคือผมซ่อมไม่จบซะที เซ็ง

2. เรื่องเสียง ผมอยากให้พี่เมธ ลองให้เขาถอดตัวตั้งลูกรอก ลูกรอกทุกตัวมาทำความสะอาดแล้วใส่จารบีดูก่อนครับ (ตามคุณTom46)

ดีใจครับที่พี่เจอกระทู้นี้สักที ผมรอพี่มาอธิบายอยู่หลายวันครับ...

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

เอ็กซ์

Ryan_E46

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:21:15 »

)
เปลี่ยนอู่ครับ ไม่งั้นก็เข้าศูนย์เช้คตาม คห. ที่ว่าหละครับ หรือซ่อมศูนย์ไปเลยไม่เกินหมื่นครับแรครั่ว  ชุดซ่อมเบิกใหม่พร้อมแวทสามพันกว่าๆค่าแรงหน่วยละ 75 ประมาณ 30 กว่าหน่วย ค่าตั้งศูนย์แพงหนอ่ยเท่านั้นเอง เบ็ดเสร็จไม่หนีอู่นอกครับ พร้อมประกันสองปีครับ ไม่ต้องเสี่ยงอู่นอกพร้อมบริการดีๆแอร์เย็นๆ บางอาการบางสิ่งผมเลือกที่จะซ่อมศูนย์ครับเพราะประหยัดกว่าและมีประกันด้วย
ส่วนเสียงจิ้งหรีด ก็ต้องหาช่างที่ชำนาญนิดครับ ช่างเก่งๆจะฟังแปบเดียวก็รู้แล้วครับเช่นใช้สายยางแนบหูฟังตามจุดที่มาเสียงได้ครับ  เคยเป้นไปมาหลายที่ไม่หาย เข้าศูนย์เล่าอาการให้ช่างฟัง ยังไม่ทันเปิดฝากระโปรงเลยช่างบอกได้เลยว่า ตัวดันสปริงสีกัน เปลี่ยนหายเลยครับ
อยากทราบว่าตกลงศูนย์รับซ่อมแร็คด้วยเหรอครับ ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับ
ถ้าค่าซ่อมไม่เกินหมื่น พร้อมประกัน 2 ปี ผมจะได้เอาเข้าไปซ่อมครับ ตอนนี้กำลังซึมเลยครับ
ขอบคุณครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:41:15 »

)
อยากทราบว่าตกลงศูนย์รับซ่อมแร็คด้วยเหรอครับ ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับ
ถ้าค่าซ่อมไม่เกินหมื่น พร้อมประกัน 2 ปี ผมจะได้เอาเข้าไปซ่อมครับ ตอนนี้กำลังซึมเลยครับ
ขอบคุณครับ
ล่าสุดโทรไปถามศูนย์บาเซ รองเมือง ไม่รับซ่อมครับ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
ราคา 49,187 ไม่รวม VAT ไม่รวมค่าเปลี่ยน แล้วก็ต้องคืนแร็คเดิมด้วยครับ  :o

OaTt

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:06:37 »
ฟังค่าแร็กแล้วช็อค ไม่ทราบวิ่งไปกี่กม.แล้วครับ ถึงเสีย ?

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:31:27 »
ผมรักพี่สุเมธครับ  ถึงแม้ผมอยู่ไกล เคยไปหาพี่เค้าครั้งนึง ก็ประทับใจครับ วันก่อนกลับมาจากใต้ แวะไปหาแต่พี่เค้าไม่อยู่ ใครว่าไงก็ว่าเถอะ ผมว่าพี่สุเมธเป็นคนดีครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:33:48 »
ล่าสุดโทรไปถามศูนย์บาเซ รองเมือง ไม่รับซ่อมครับ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว
ราคา 49,187 ไม่รวม VAT ไม่รวมค่าเปลี่ยน แล้วก็ต้องคืนแร็คเดิมด้วยครับ  :o

แว๊ก!!!
 :'(
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:46:31 »

แว๊ก!!!
 :'(

พยายามใช้พวงมาลัยน้อยๆ สิครับ คุณยิ้ม  ใช้คัดท้ายเอาแบบเรือ ( ฮ่า )
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:54:37 »
ไม่รู้ทำไม กับอะไหล่ชิ้นอื่นๆ ผมเฉยๆกับราคานะไม่ว่าจะเป้นตู้แอร์ หรือกล่อง ASC ที่ว่าแพงๆ แต่กับเจ้าแร๊คเนี่ยรู้ราคาทีไรหน้ามืดทุกที  :-\
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:56:20 »

)
ขอบคุณครับ

ก่อนหน้านี้ยังไม่ต้องคืนตัวเก่า นี้ต้องคืนแล้วหรอนี้

Krisada511

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:59:10 »
ไม่รู้ทำไม กับอะไหล่ชิ้นอื่นๆ ผมเฉยๆกับราคานะไม่ว่าจะเป้นตู้แอร์ หรือกล่อง ASC ที่ว่าแพงๆ แต่กับเจ้าแร๊คเนี่ยรู้ราคาทีไรหน้ามืดทุกที  :-\

รถผมเจ้าของเดิมก็ซ่อมมาแล้วครับ ที่ RR ก็ใช้ได้ดี อย่าเครียด ซ่อมได้  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 17:02:07 โดย krisada511 »

tom46

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 17:12:50 »
ฟังค่าแร็กแล้วช็อค ไม่ทราบวิ่งไปกี่กม.แล้วครับ ถึงเสีย ?

คงขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วยครับ ของผมที่เคยเปลี่ยนเบิกห้างมาประมาณ 5 ปีไปครับ พอดีผมวิ่งต่างจังหวัดบ่อย

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:43:12 »
แร๊คใหม่วัดโสมสองหมื่นกว่าๆครับ น่าสนเหมือนกันครับ ของมือสองหมื่นนึง
ตัดสินใจไม่ถูกเหมือนกันครับ

X.com

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 23:01:43 »
รอ รอ รอ เด๋วพรุ่งนี้ โทรหาพี่เมธ ดีกว่า จะได้รู้ว่าลูกชายหายป่วยหรือยัง

X.com

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:02:35 »
ได้คุยกับพี่เมธ เรียบร้อยครับ พี่เค้าดูแลให้เรียบร้อยครับ