ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ฝั่งซ้ายลมร้อน ฝั่งขวาลมเย็น..ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ Y_Y  (อ่าน 18948 ครั้ง)

spiritzas

• บุคคลในตำนาน
แอร์ฝั่งซ้ายลมร้อน ฝั่งขวาลมเย็น..ไม่ทราบว่าจะแก้ยังไงดีครับ :o
ตั้งแต่ครึ่งซ้ายลมร้อน ถัดมาครึ่งขวาลมเย็น..ลองล้างแอร์แล้ว แว๊คน้ำยาใหม่แล้วก็ไม่หายครับ  :(
ตอนกลางวันก็สู้แดดไม่ได้เลยใ..พอตกกลางคืนแอร์เย็นเจี๊ยบจนฝ้าขึ้น  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 21:47:53 โดย spiritzas »
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

พราย

• แฟนพันธุ์แท้
ฮีตเตอร์มันรั่วหรือเปล่าครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ถ้าเติมนำ้ยามาแล้ว แต่อาการยังเป็นอยู่ แสดงว่ามันอยากกลับบ้านเก่าแล้วครับ สงสัยต้องมีรื้อคอนโซนหน้าออกแน่ๆเลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

พราย

ของผมเคยเป็น เปิด 18 องศา มันร้อนเฉยเลย ขับจากศรีราชากลับกรุงเทพ หลังแฉะ กลับมาให้ช่างอุดฮีตเตอร์เลย // เป็นแนวทางครับ

sumo71

• ขาประจำ
ตู้รั่วรึเปล่าครับมีเสียง วี้ๆ ไหมครับผมเปลี่ยนตู้มาแต่ช้าไปคอมแอร์พังตามอีกอ่ะครับ O0 :o

spiritzas

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตู้รั่วรึเปล่าครับมีเสียง วี้ๆ ไหมครับผมเปลี่ยนตู้มาแต่ช้าไปคอมแอร์พังตามอีกอ่ะครับ O0 :o
ไม่มีเสียงอะไรนะครับ..อาทิตย์ก่อนก็เพิ่งเติมน้ำยาแอร์มา วันนี้ดูแล้วยังเต็มอยู่คิดว่าไม่น่ารั่ว คอมแอร์พี่รุทดูให้บอกว่ายังซิงๆอยู่เลยครับ  :'(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

พราย

ท่อน้ำร้อนมันรั่วน่ะครับ ผมเคยเป็น น่าจะอาการเดียวกัน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ก่อนเข้าไปล้างปกติใช่ไหมครับ ( ที่ไปล้างแบบไม่ถอดตู้ ) ผมแนะนำว่าให้ล้างน้ำอุ่นก็พอ เพราะตู้แอร์หลายปีแล้ว
ถ้าเจอน้ำยากัดกร่อนไขมันแรงๆ อันตรายมากครับ กัดตู้รั่วแน่นอน และ อาจมีน้ำยาตกค้าง ที่ล้างไม่หมดกัดกร่อนอีก
สรุป : คงต้องถอดคอนโซล เปลี่ยนตู้แอร์ วาล์ว ไดเออร์ ค่าใช้จ่าย 1.5 -2.5 หมื่น ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

spiritzas

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเติมนำ้ยามาแล้ว แต่อาการยังเป็นอยู่ แสดงว่ามันอยากกลับบ้านเก่าแล้วครับ สงสัยต้องมีรื้อคอนโซนหน้าออกแน่ๆเลยครับ
ต้องรื้อออกมาทำอะไรบ้างครับพี่รุท  ???

เห็นเค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่ลิ้นผีเสื้อมีปัญหาทำให้ฮีทเตอร์รั่วเข้ามาแอร์ฝั่งซ้ายจึงเป็นลมร้อน  O0
แต่เค้าก็บอกว่าแก้ง่ายๆโดยการตัดฮีทเตอร์ทิ้งครับ  O:-)

อยากทราบความเห็นว่า..ทำแล้วจะหายมั้ยครับ หรือ มีทางแก้ไขอื่นๆ หรือ มีคำแนะนำอื่นๆมั้ยครับ  ::)

spiritzas

ก่อนเข้าไปล้างปกติใช่ไหมครับ ( ที่ไปล้างแบบไม่ถอดตู้ ) ผมแนะนำว่าให้ล้างน้ำอุ่นก็พอ เพราะตู้แอร์หลายปีแล้ว
ถ้าเจอน้ำยากัดกร่อนไขมันแรงๆ อันตรายมากครับ กัดตู้รั่วแน่นอน และ อาจมีน้ำยาตกค้าง ที่ล้างไม่หมดกัดกร่อนอีก
สรุป : คงต้องถอดคอนโซล เปลี่ยนตู้แอร์ วาล์ว ไดเออร์ ค่าใช้จ่าย 1.5 -2.5 หมื่น ครับ
ทางร้านบอกว่าน้ำยาเค้าดีไม่เหมือนร้านอื่นครับไม่กัดตู้แน่นอนอะไรประมาณนี้แหละครับ  O0

spiritzas

ท่อน้ำร้อนมันรั่วน่ะครับ ผมเคยเป็น น่าจะอาการเดียวกัน
รั่วไปฝั่งเดียวหรอครับ อีกฝั่งนึงเย็นใช่มั้ยครับ
ฝั่งคนนั่งลมร้อน..ฝั่งคนขับลมเย็น

แล้วเช็คได้ยังไงบ้างครับ  ???

asune46

• บุคคลทั่วไป
ผมก็เป็นครับ ว่าจะไปตัดฮีทเตอร์อยู่

spiritzas

ผมก็เป็นครับ ว่าจะไปตัดฮีทเตอร์อยู่
อาการเดียวกันเลยหรอครับ..ตอนกลางวันสู้แดดไม่ได้เลยใช่มั้ยครับ กลางคืนเย็นเจี๊ยบจนฝ้าขึ้น

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
เครียดแทนเลยนะ ชวนไปทำแล้วออกมาไม่ดีเหมือนเรา
 O0 O0 O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ทางร้านบอกว่าน้ำยาเค้าดีไม่เหมือนร้านอื่นครับไม่กัดตู้แน่นอนอะไรประมาณนี้แหละครับ  O0

คงตามที่พี่กฤษบอกครับ เพราะขึ้นชื่อว่านำ้ยาล้าง มันกัดหมดแหละครับ สงสัยตู่เริ่ทรั่วแล้วครับ หรือถ้าจะให้แน่ใจ ไปเช็คนำ้ยาอีกรอบเลยครับ ถ้าขาด แสดงว่าชัวร์เลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่แนะนำการตัดฮิทเตอร์นะครับ เหตุผลลองไปอ่านกระทู้เก่าๆครับ / น้ำยากัดแน่นอนครับ ด้านใต้คอย์เย็นเป็นฮีทเตอร์วางแนวนอน !
..... ที่สำคัญ ก่อนเข้าล้าง รถแอร์เย็น 2 ข้างปกติใช้ไหมครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
เครียดแทนเลยนะ ชวนไปทำแล้วออกมาไม่ดีเหมือนเรา
 O0 O0 O0
โชคดีนะครับ คุณน้อง ผมลังเลเลย ทามงายดีเนิ๊ย!!!

Krisada511

ใครจะไปล้าง ขอให้ล้างน้ำร้อนอย่างเดียวเลยนะครับ เขาต้องตามใจเราครับ มันสะอาดขึ้นหลาย % ครับ
ตู้แอร์เราหลายปีมากแล้วครับ

ตอนนี้ผมรอน้ำยาแอร์กระป๋อง ที่สั่งจาก usa ตอนนี้มาทางเรือ เพราะมันเป็น Gas ขึ้นเครื่องบินยุ่งยากมาก
เจ้าน้ำยาแอร์ดังกล่าว มีสารที่เข้าไปอุดตามดรอยรั่วในระบบแอร์ ยืดการถอดคอนโซลอีกนาน  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 22:30:20 โดย Krisada511 »

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
อ่านแล้วจิตตกเลย โอยยย  O0

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

EAK007

• ขาประจำ
ผมเป็นมาแล้วครับ

อ้างเรื่องราวที่ผ่านมา อาการที่เป็นแบบนี้ ชัวๆเลย ฮีตเตอร์รั่วครับ ที่ผมใช้อยู่คือต่อตรง ถ้าไม่อยากต่อตรงก็ต้องซ่อมจุดรั่วครับ

เรียงเหตุการให้ฟังครับ เริ่มแรกจากเย็นน้อยลงเรื่อยๆ ต่อมาลมเย็นฝั่งคนนั่ง ฝั่งคนขับร้อน  บอกช่างจะไปอุดท่อฮีดเตอร์ ก็ทนใช้ไปเรื่อย ขี่

เกียจทำ ต่อมา ร้อนเลย คอมแอร์น๊อค ดังแกร๊กๆ(อยู่ดีๆก็ไปดื้อ) เปลี่ยนคอมแอร์แล้ว ก็ยังมีลมร้อนเป่าเท้า ลมร้อนออกแผงจิ้งหรีด

คอมตัดต่อบ่อย ช่างเช็คน้ำยา น้ำยาเกิน (กรณีถ้าถ้าน้ำยาขาดไปนิด เกินไปหน่อย มีส่วนให้เกิดเหตุการนี้ )

ใช้ไปอีก2วัน ต้องปรับไป 19 องศาถึงจะเย็น แต่ไม่ฉำ หนสุดท้ายให้ช่างต่อท่อตรงเลยไม่ผ่านฮีดเตอร์ โอทอป ไม่งั้นต้องจ่ายอีกเยอะ

ตอนนี้เย็นเจี๊ยบจนเย็นมากๆ เพราะไม่มีลมฮีตเตอร์มาปรับอุณหภูมิ จึงเย็นจัดๆ ต่อให้ตั้ง 27 องศาก็เย็นโครตๆ ผมไม่สนละ ช่างมัน

(อย่างน้อยเย็นเจี๊ยบก็ยังดีกว่าร้อน) จากประสบการ ถ้าอะไรผิดสั่งเกตุหรืออาการแปลกๆ ขอแนะว่าเช็คและแก้ไขครับ เดียวมันจะพังยาว

แบบผม

อันนี้เล่าประสบการณ์นะครับ ไม่รู้ว่าคอมแอร์พังเกิดจากอะไรเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะมีส่วนเกี่ยวกับฮีตเตอร์รั่วหรือป่าว รองวิเคราะดู

เผื่อเป็นประโยชน์กับพี่น้อง E46

ปล. ผมมีเรื่องต้องซ่อมทุกเดือนเลย  หือๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 22:29:31 โดย EAK007 »

ก๊อง

• สวัสดีครับ
..ตอนที่ตู้แอร์ของผมรั่ว จะมีเสียงดัง ฟี๊...  แรงชัดเจนออกมาจากช่องลมเลยครับ และมีกลิ่นน้ำมันคอมด้วย

ลองไปร้านแอร์วัดความดันน้ำยาดูก็ได้ครับว่าปกติรึเปล่า  ถ้าปกติแสดงว่าไม่รั่วครับ

แต่เป็นที่ระบบควบคุมการทำงานของ a/c ผิดพลาด 

ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ  ปรับแอร์เป่าตรงๆ ( ไม่ตั้งออโต้)

ลองหมุนฮีตเตอร์ที่ช่องลมแอร์กลางขึ้นให้สุด ( จุดแดง 3 จุด ) แล้วดูว่าลมร้อนออกทุกช่องมั้ย

แล้วก็ปรับลงมาที่เย็นสุด ( จุดน้ำเงิน 3 จุด ) ลมเย็นออกทุกช่องมั้ย  ถ้าลมเย็นออกฝั่งเดียวก็แสดงว่าชุดปีกผีเสื้อที่ตู้แอร์ด้านนั้นมีปัญหาแล้ว ปิดไม่สุดทำให้ลมจากพัดลมโบล์เออร์ฝั่งเดียวกันไปผ่านแผงฮีตเตอร์เป่าลมร้อนออกมา  คงต้องรื้อตู้แอร์มาดูละครับ  แต่ถ้าเย็นทุกช่องปกติ ก็แสดงว่ามีปัญหาที่ระบบควบคุมแบบออโต้ มอเตอร์ที่ปรับชุดปีกผีเสื้อด้านนั้นอาจชำรุด หรือชุดควบคุมแอร์ที่คอนโซนชำรุดละครับ ต้องตรวจหากันยาวเลย  O0

...การตัดฮีตเตอร์ออกช่วยได้ระดับหนึ่งเพราะลมที่รั่วไม่ได้ไปรับความร้อนเป่าเข้ามาในห้องโดยสาร  แต่ถึงยังไงลมที่รั่วไปทางฮีตเตอร์ก็ไม่ผ่านคอยเย็นกลายเป็นเหมือนเปิดพัดลมธรรมดาเป่าออกมาไม่ได้รับความเย็นจากคอยล์เย็น  ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

...อีกส่วนนึงคือเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกครับ  ลองกดดูอุณหภูมิภายนอกว่าตรงปกติตามจริงมั้ย( ก้านข้างซ้ายพวงมาลัย )  หรือต่ำเวอร์เช่น - 40 องศาอันนี้เซ็นเซอร์พังหรือสายขาดก็ส่งผลต่อระบบควบคุมอุณหภูมิของ a/c ได้เช่นกันครับ

ลองดูนะครับ :-X
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

spiritzas

ไม่แนะนำการตัดฮิทเตอร์นะครับ เหตุผลลองไปอ่านกระทู้เก่าๆครับ / น้ำยากัดแน่นอนครับ ด้านใต้คอย์เย็นเป็นฮีทเตอร์วางแนวนอน !
..... ที่สำคัญ ก่อนเข้าล้าง รถแอร์เย็น 2 ข้างปกติใช้ไหมครับ
ค่อนข้างจะมั่นใจมากครับว่าเย็นเท่ากันถึงแม้ว่ามันจะไม่เย็นก็ตาม..แต่คิดว่าไม่ได้เย็นข้างนึงร้อนข้างนึงแน่นอนครับ เพราะว่าคนที่นั่งข้างร้อนก็ร้อนพร้อมผม เย็นก็เย็นพร้อมผมตลอดครับ
แต่ผมไม่มีเหตุผลอ้างอิงที่จะบอกกับทางร้านที่ล้างแอร์ครับ จึงไม่รู้จะทำยังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 23:30:06 โดย spiritzas »

spiritzas

..ตอนที่ตู้แอร์ของผมรั่ว จะมีเสียงดัง ฟี๊...  แรงชัดเจนออกมาจากช่องลมเลยครับ และมีกลิ่นน้ำมันคอมด้วย

ลองไปร้านแอร์วัดความดันน้ำยาดูก็ได้ครับว่าปกติรึเปล่า  ถ้าปกติแสดงว่าไม่รั่วครับ

แต่เป็นที่ระบบควบคุมการทำงานของ a/c ผิดพลาด 

ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ  ปรับแอร์เป่าตรงๆ ( ไม่ตั้งออโต้)

ลองหมุนฮีตเตอร์ที่ช่องลมแอร์กลางขึ้นให้สุด ( จุดแดง 3 จุด ) แล้วดูว่าลมร้อนออกทุกช่องมั้ย

แล้วก็ปรับลงมาที่เย็นสุด ( จุดน้ำเงิน 3 จุด ) ลมเย็นออกทุกช่องมั้ย  ถ้าลมเย็นออกฝั่งเดียวก็แสดงว่าชุดปีกผีเสื้อที่ตู้แอร์ด้านนั้นมีปัญหาแล้ว ปิดไม่สุดทำให้ลมจากพัดลมโบล์เออร์ฝั่งเดียวกันไปผ่านแผงฮีตเตอร์เป่าลมร้อนออกมา  คงต้องรื้อตู้แอร์มาดูละครับ  แต่ถ้าเย็นทุกช่องปกติ ก็แสดงว่ามีปัญหาที่ระบบควบคุมแบบออโต้ มอเตอร์ที่ปรับชุดปีกผีเสื้อด้านนั้นอาจชำรุด หรือชุดควบคุมแอร์ที่คอนโซนชำรุดละครับ ต้องตรวจหากันยาวเลย  O0

...การตัดฮีตเตอร์ออกช่วยได้ระดับหนึ่งเพราะลมที่รั่วไม่ได้ไปรับความร้อนเป่าเข้ามาในห้องโดยสาร  แต่ถึงยังไงลมที่รั่วไปทางฮีตเตอร์ก็ไม่ผ่านคอยเย็นกลายเป็นเหมือนเปิดพัดลมธรรมดาเป่าออกมาไม่ได้รับความเย็นจากคอยล์เย็น  ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

...อีกส่วนนึงคือเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายนอกครับ  ลองกดดูอุณหภูมิภายนอกว่าตรงปกติตามจริงมั้ย( ก้านข้างซ้ายพวงมาลัย )  หรือต่ำเวอร์เช่น - 40 องศาอันนี้เซ็นเซอร์พังหรือสายขาดก็ส่งผลต่อระบบควบคุมอุณหภูมิของ a/c ได้เช่นกันครับ

ลองดูนะครับ :-X
อุณหภูมิภายนอกปกติดีครับ
ส่วนปรับจุดแดงสามจุด ข้างซ้ายที่ว่าลมร้อนอยู่แล้วก็กลายเป็นร้อนขึ้น ลมเย็นฝั่งขวาก็กลายเป็นอุ่นครับ

spiritzas

เมื่อสักครู่สตาร์ทรถทิ้งไว้ Auto 27องศา ก็เย็นเหมือนปกติดีครับ..แต่เวลาเจอแสงนี่สงสัยจะสู้แสงไม่ไหวเหมือนเดิม  :'(

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมว่า คอย์ลเย็นคงรั่วไปเรียบร้อยแล้วละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

spiritzas

ผมว่า คอย์ลเย็นคงรั่วไปเรียบร้อยแล้วละครับ
แต่ตอนกลางคืนเย็นฉ่ำเย็ฉ่ำเลยนะครับพี่ต้อม   :-\

ว่าแต่คอยล์เย็นรั่วนี่เป็นยังไงครับมีผลกระทบอะไรบ้าง เกี่ยวกับน้ำยาแอร์รั่วด้วยมั้ยครับ  ???

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
แบบนี้แหละครับ เวลาคอย์ลเย็นรั่วแล้ว กลางวันถ้าจอดนิ่งจะร้อน ต้องวิ่งถึงจะเย็น กลางคืนเย็น

คอย์ลเย็นรั่ว น้ำยาแอร์ที่มีอยู่ก็ออกมาด้วยครับ แล้วแต่จะออกมากออกน้อยครับ ส่วนผลกระทบ ก็คงถึงคอมแอร์ด้วยละมั้งครับ เพราะน้ำยาแอร์มันหมุนเวียนอยู่ในคอม พอหายไปมากๆ ความเสียดสี ทำให้สึกหรอคงมีมากขึ้นละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
สงสัยต้องรื้อใหญ่แล้วละน้อง  ไปให้คุณก๊องช้วยก็ได้นะ เห็นทำdiy  รื้อกระจาย :-*
เก่า แต่ไม่แก่นะ

spiritzas

มีแต่งานหนัก  :o

เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะลองเข้าไปอู่ช่างแอ๊ดดูน่ะครับ

ก๊อง

• สวัสดีครับ
สงสัยต้องรื้อใหญ่แล้วละน้อง  ไปให้คุณก๊องช้วยก็ได้นะ เห็นทำdiy  รื้อกระจาย :-*

ฝีมือยังไม่ถึงขั้นอ่ะครับ  เครื่องมือก็ยังขาดอีกหลายอย่าง
แต่ให้ช่วยรื้อตู้ละได้เลยครับ แต่ต้องหาเวลาว่าง  เพราะผมทำงานตลอดไม่ค่อยมีวันหยุดครับ  ต้องนัดกันล่วงหน้านานเลย

ยินดีครับ...แต่ถ้าพังก้อตัวใครต้วมันนะ  ฮี่ๆๆ O0
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"