ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง zulex ดีไหม?  (อ่าน 9262 ครั้ง)

mahama

• ขาประจำ
เครื่องเสียง zulex ดีไหม?
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:31:47 »
เมื่อวานไปงานมอเตอร์โชว์ได้จองชุดอัปเกรดเครื่่องเสียง ชุด 16 ของยี่ห้อ zulex ราคาไม่แรง 19,900 บาท มีคู่หน้าคู่หลังพร้อมแอมป์ แถมตีตู้ให้ 2 ตู้ สาเหตุที่จองเนื่องจากเดินหลายบูทแล้วมาเปรียบเทียบยี่ห้อนี้ถูกสุด รู้ว่าเป็นของจีน เห็นเค้าติดกันเยอะ ใจจริงไม่อยากได้ แต่อยากลอง เลยลองดูว่าสัก 2-3 ปีไหมมั้ย แล้วค่อยเปลียนใหมก็ได้ถ้าไม่ดีจริง
ตัวฟร้อนเค้าบอกว่า e46 รุ่น 2 din ใส่ไม่ได้ ใส่ได้แค่ 1 din ราคา 8,500 พอดีรุ่นนี้หมดเลยยังไม่ได้จองได้แต่ชุดเครื่องเสียงครับ

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: เครื่องเสียง zulex ดีไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:38:16 »
ใส่ได้ครับ แต่แบบว่า เสียแล้วทิ้ง ไม่ต้องซ่อม ถูกดี O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 17:47:40 »
เห็นร้านเค้าบอกว่าแล้วแต่ดวงครับบางตัวใช้ไปปีหนึ่่งเสีย บางตัวก็ทนหลายปี ชอบตรงนี้แหละคุ๋ยกันตรงๆดี

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:29:34 »
เคยใช้ได้ของไม่ดีมามั้งครับ แปบเดียวเริ่มเน่าทีล่ะอย่าง สุดท้าย เล่นusbไม่ได้
ผมว่าเพิ่มเงินอีกนิด จัดยี่ห้อ ที่ใช้ได้เลยดีกว่าครับ

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 22:47:13 »
ลูกเล่นการใช้งานได้หลากหลาย ราคาถูก ตรงรุ่นไม่ต้องดัดแปลง แต่เสียงไม่ค่อยดีเอาเลย ถ้าคิดจะติดเพราะเสียงละก็...อย่าดีกว่าครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:33:09 »
เป็นเครื่องเสียงที่ไม่เหมาะสำหรับนักเล่นเครื่องเสียงระดับสูงและระดับกลาง รายละเอียดของเสียงไม่ดีนัก เหมาะสำหรับตลาดระดับล่างมากกว่า   แต่เหนือสิ่งใดก็ต้องดูฝีมือช่างในการเซ็ทวางตำแหน่งของเสียงและให้ไดนามิคออกมาได้ครบครันมากที่สุด ช่างเก่งๆ ไม่ต้องใช้เครื่องเสียงราคาแพงก็สามารถเซ็ทอุปกรณ์และจัดวางไดนามิคออกมาได้ดี ความเห็นตามประสพการณ์นะครับ.... 8)

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:34:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เป็นเครื่องเสียงที่ไม่เหมาะสำหรับนักเล่นเครื่องเสียงระดับสูงและระดับกลาง รายละเอียดของเสียงไม่ดีนัก เหมาะสำหรับตลาดระดับล่างมากกว่า   แต่เหนือสิ่งใดก็ต้องดูฝีมือช่างในการเซ็ทวางตำแหน่งของเสียงและให้ไดนามิคออกมาได้ครบครันมากที่สุด ช่างเก่งๆ ไม่ต้องใช้เครื่องเสียงราคาแพงก็สามารถเซ็ทอุปกรณ์และจัดวางไดนามิคออกมาได้ดี ความเห็นตามประสพการณ์นะครับ.... 8)

พี่อั๋น จัดโชว์ สักรอบ ให้เป็นวิทยาทาน หน่อยมั้ยครับ ผมรู้ว่าพี่ทำได้  ;) ;) ;)

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 06:52:28 »
สรุปแล้วเสียงส่วนใหญ่แนะนำมาไปทางไม่ดี สงสัยต้องทิ้งเงินที่จองไว้แล้ว  :'(

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 07:54:18 »
งบ 20000 เปลี่ยนลำโพง หน้า หลัง ใหม่ แดมป์ที่ประตูหน้าดีๆหน่อย เสียงก็เพราะขึ้นเยอะแล้วครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:50:13 »
สรุปแล้วเสียงส่วนใหญ่แนะนำมาไปทางไม่ดี สงสัยต้องทิ้งเงินที่จองไว้แล้ว  :'(

ถ้าเงินจองไม่มากก็อย่าเสียดายเลยครับ.  ผมเคยทดสอบ Front 2 Din ของ Zulex ในราคา 8,xxx กับ JVC. 2 Din. ในราคา 13,xxx. แล้ว ให้คะแนน Zulex = 40 JVC = 90 เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ....!

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:54:49 »

พี่อั๋น จัดโชว์ สักรอบ ให้เป็นวิทยาทาน หน่อยมั้ยครับ ผมรู้ว่าพี่ทำได้  ;) ;) ;)

คงต้องรอทำช่วงล่างให้เรียบร้อยก่อนครับ.. ถ้าจะลงเครื่องเสียงเมื่อไรจะ D.I.Y. มาให้ชมครับ... ;)

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:47:09 »
งบ 20000 เปลี่ยนลำโพง หน้า หลัง ใหม่ แดมป์ที่ประตูหน้าดีๆหน่อย เสียงก็เพราะขึ้นเยอะแล้วครับ
ทำไมวันนั้นช่างบอกว่ารุ่น e46 ใส่ 2 din ไม่ได้งง รบกวนจัดชุดให้หน่อยครับ งบไม่เกิน 20,000 ไม่รวมฟร้อน เอายี่ห้อใหนดี พอดีงบน้อยแต่อยากดีได้เสียงดีๆครับ
หรือมีพี่ๆกรุณาจัดชุดแล้วประกอบให้ จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ

tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:56:18 »
ทำไมวันนั้นช่างบอกว่ารุ่น e46 ใส่ 2 din ไม่ได้งง รบกวนจัดชุดให้หน่อยครับ งบไม่เกิน 20,000 ไม่รวมฟร้อน เอายี่ห้อใหนดี พอดีงบน้อยแต่อยากดีได้เสียงดีๆครับ
หรือมีพี่ๆกรุณาจัดชุดแล้วประกอบให้ จักขอบพระคุณอย่างสูงครับ

เพราะเขาจะต้องย้ายจอแอร์ลงมา กับ ต้องตัดตูแอร์ออกหน่อย และต้องหล่อหน้ากากขึ้นมาใหม่ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:11:58 »
ขอบคุณมากคุณ ต้อม แล้วในเวบเรามีใครรับติดเครื่องเสียงในราคาสมาชิกบ้างครับ จะได้เครื่องเสียงดีในราคาเบาๆ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:26:47 »
ขอบคุณมากคุณ ต้อม แล้วในเวบเรามีใครรับติดเครื่องเสียงในราคาสมาชิกบ้างครับ จะได้เครื่องเสียงดีในราคาเบาๆ

ชี้เป้้าให้ได้ครับ รายละเอียดต้องไปคุยกันเอาเองครับ

ขอพูดถึง 2din บ้าง
ตัวรถเราเหมือนที่พี่ต้อมบอกครับคือว่าต้องตัดตู้แอร์ ถ้าเป็นของตรงรุ่นเราภาษาช่างเค้่าจะเรียกว่า 1.5 din เพราะว่ามันมีตัวเครื่องเล่นอยู่แค่ 1 din แต่จอกลับมี 2 din ช่างเลยเรียก 1.5 din ครับ

ส่วนเรื่องการติดตั้ง ถ้าจะใส่ตัว 2 din ที่ไม่ตรงรุ่นโดยที่ไม่ตัดตู้แอร์ ก็ต้องย้ายชุดควบคุมแอร์ลงมาด้านล่างให้มาอยู่แทนช่องเก็บของ แล้วก็เสริมหน้าเครื่องเล่นให้ยื่นออกมา (ใส่ได้ครับ แค่ไ่ม่สวยเฉยๆ)

จริงๆเครื่ืองเสียงเดิมๆติดรถเรานี่ก็เสียงดีนะครับ หรือถ้าอยากเล่นหูเทพจริงๆก็ต้องหนักกระเป๋าหน่อย แต่ถ้าไม่ซีเรียส ใช้ฟร้อนเดิม เปลี่ยนลำโพง เพิ่มแอมป์ ใส่ซับ เสียงโอเคมากเลยครับ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:36:23 »
แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

oon_resist

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:54:44 »
อย่าเสียดายเงินจองเลยครับ เพราะไม่งั้นจะเสียดายเงิน 20000 แทน

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:58:01 »
แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

อันนี้ของพี่อ้วน ใช้ซับเบสสำเร็จรูป Infinity แอมป์หลอด JBL แต่ถ้าเป็นผมจะ Modify ใหม่เลย แล้วจะทึ่ง..!

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:06:23 »
หากจะทำแนะนำ ทำครั้งเดียวจบเลยครับ รื้อรถครั้งเดียวจะได้ไม่ซ้ำ

ผมได้มา 3 วัน พาไปตีตู้เลยครับ O0

ลองดูรูปแบบการติดตั้ง ประกอบการตัดสินใจครับ

Ouan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:06:30 »
กลัวโมแล้วเดี๋ยวไฟโชว์ ไม่เอาดีกว่า กลัวอะ แค่นี้พอแล้ว ไม่ใช่หูเทพ  O0

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 13:51:50 »
ที่จองมาได้ลองฟังเสียงมั้ยครับ ถ้าฟังแล้วชอบก็โอเค

แต่สำหรับผมคิดว่า ถ้าเปลี่ยนหมดทั้งฟร้อนทั้งลำโพง ราคาต่ำกว่า สี่หมื่น เสียงคงจะดีกว่า ฟร้อนเดิมลำโพงเดิมยาก ครับ

ของเดิมๆเสียงดีเลยนะครับ ไม่ได้ขี้เหร่เลยนะ
แต่เสียอย่างเดียวพอใช้ไปนานๆ ขอบลำโพงจะเปื่อย ถอดไปซ่อมได้ไม่แพง ผมเคยซ่อมตัวละ350บาทเสียงดีเหมือนเดิมครับ

หรือใช้ฟร้อนเดิมเปลี่ยนลำโพงดีๆใส่หน้าหลังก็โอนะ

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:00:28 »
ตอนจองฟังเสียงดูแล้วแต่เนื่องจากในฮอลล์เสียงดังเค้าบอกว่าถ้าอยู่ในรถเสียงจะดีกว่านี้ ส่วนลำโพงในรถตอนนี้ยังไมาได้เช็คดูว่ามันขาดหรือยัง เพราะไม่รู้แกะยังไงตอนเปิดเพลงเสียงมันธรรมดามากไม่มีเสียงแหลมและเสียงเบสออกมาเลย เท่าที่พี่ๆบอกว่าฟร้อนเดิมลำโพงเดิมเสียงดีอยู่แล้ว ก็เลยไม่รู้ว่าที่ใช้อยู่มันมีการเปลี่ยนลำโพงเอาแอมป์เดิมๆของรถมาหรือป่าว เพราะซื้อมามือสองแล้วครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:16:05 »
ลองดูกระทู้นี้ครับ

ลำโพงเดิมติดรถเป็นแบบนี้ครับ ด้านหลังลำโพงจะมีสติกเกอร์กระดาายี่ห้อ BMW ติดอยู่ครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:17:30 »
ถ้าขอบลำโพงขาดมันจะเป็นแบบนี้ครับ
ซ่อมได้ ครับ ตัวละ 350 บาท (เสียงดีเหมือนเดิม)
ส่วนถ้าเลือกจะเปลี่ยนใหม่ก็ได้

kosit_w

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:20:12 »
ลำโพงหน้าถ้าจะถอดให้ถอดแผงประตูออกก่อนถึงจะเจอ ครับ

ส่วนลำโพงหลัง เอาไขควงเล็กๆ งัดตามลูกศรสีแดงได้เลยครับ งัดง่าย งัดแล้วจะเจอน๊อต 3 ตัว ถอดง่ายมาก รื้อดูก่อนก็ได้ครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:25:03 »
ตอนจองฟังเสียงดูแล้วแต่เนื่องจากในฮอลล์เสียงดังเค้าบอกว่าถ้าอยู่ในรถเสียงจะดีกว่านี้ ส่วนลำโพงในรถตอนนี้ยังไมาได้เช็คดูว่ามันขาดหรือยัง เพราะไม่รู้แกะยังไงตอนเปิดเพลงเสียงมันธรรมดามากไม่มีเสียงแหลมและเสียงเบสออกมาเลย เท่าที่พี่ๆบอกว่าฟร้อนเดิมลำโพงเดิมเสียงดีอยู่แล้ว ก็เลยไม่รู้ว่าที่ใช้อยู่มันมีการเปลี่ยนลำโพงเอาแอมป์เดิมๆของรถมาหรือป่าว เพราะซื้อมามือสองแล้วครับ

ส่วนร้านเครื่องเสียงที่บอกว่าฟังในห้องลองเสียงหรือในจุดที่เค้าต่อไว้ลองเสียง เสียงได้ขนาดไหน พอเอาลงรถจริงๆส่วนมากเสียงจะด้อยลงกว่าเดิมครับ

เพราะอะไร ก็เพราะว่า ตอนลองน่ะลำโพงอยู่ระดับหู รับเสียงได้ทั้งหมด
แต่พอติดตั้งในรถ ลำโพงหน้าอยู่ที่น่อง เสียงดีอยู่ที่น่อง ส่วนที่หูเสียงไม่ดีขึ้นถึงยากครับ และลำโพงหลังก็ตั้งหงายขึ้น ไม่ได้ยิงตรงมาที่หู คุณภาพเสียง เนื้อเสียงมันเลยลดลงครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 22:40:37 »
ลองดูนะครับ จัดเบา ไปหาหนัก  :-*

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:16:05 »
พี่กฤษดา ขอเลขพาร์ทแผ่นซับเสียงหลังเบาะหน่อยครับ อยากได้บ้างครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 17:28:55 »
พี่กฤษดา ขอเลขพาร์ทแผ่นซับเสียงหลังเบาะหน่อยครับ อยากได้บ้างครับ

หาไม่เจอเลยครับ ผมว่าซื้อแบบท้องตลาดชนิดมีกาวในตัวมาติดดีกว่าครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน