ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปััญหาเกี่ยวกับยาง น่าจะเปลี่ยนรึยัง?  (อ่าน 2088 ครั้ง)

min

• แฟนพันธุ์แท้
ขนาดล้อ 235/35 R19 อายุงานประมาณ 3 ปี วิ่งมา 4 หมื่นโลเศษ ๆ หน้ายางก็ยังดูสวยดี ไม่มีปัญหาใด ๆ แต่กลัวหลุดลุ่ยกลางทาง พี่ ๆ เพื่อน ๆ คิดว่าน่าจะเปลี่ยนได้รึยัง?

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: ปรึกษาปััญหาเกี่ยวกับยาง น่าจะเปลี่ยนรึยัง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 00:43:07 »
ปัจจัยที่จะดูว่ายางสมควรเปลี่ยนหรือยัง สำหรับผม

อายุยางไม่เกิน หก ปี นับตั้งแต่วันผลิต

ใช้ไปไม่เกิน ห้าหมื่น กม

ดอกยางยังไม่สึกจนถึงขีดที่กำหนด

หากเป็นเงื่อนนี้ ยางสามปี สี่หมื่น  ผมยังไม่เปลี่ยน
แต่ก็ใกล้เต็มทีแล้วครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ปรึกษาปััญหาเกี่ยวกับยาง น่าจะเปลี่ยนรึยัง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 07:01:49 »
ถ้าวิ่งที่ความเร็วสัก 170 พวงมาลัยไม่สั่น เลี้ยวยูเทริน์เสียยางไม่ดัง ก็ยังไม่ต้องหรอกครับ

แต่ควรดูแก้มยางด้านในก่อนว่ามีรอยร้าวหรือเปล่าด้วยนะครับ ขอบ 19 ส่วนมากเห็นแตกขอบก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 08:59:28 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:53:59 »
ไขปริศนา อายุการใช้งานของยางรถยนต์ 2-3 ปี หรือ 50,000 กม.จริงหรือ   

ขออนุญาต นำข้อมูลดีๆ มาเผยแพร่นะครับ

ยางรถยนต์ ควรเปลี่ยนเมื่อไร มีที่ดีที่สุดไหม?   

สวัสดีครับ คุณวรพล สิงห์เขียวพงษ์

อ่านหนังสือพิมพ์ผู้จัดการรายวันมาเกือบสิบปี ติดตามคอลัมน์ของคุณวรพลมาตลอด คราวนี้ว่างๆ เลยอีเมลมาถามปัญหาเกี่ยวกับรถยนต์ครับ ผมสงสัยเกี่ยวกับเรื่องอายุการใช้งานของยางรถยนต์ ว่าจริงๆ แล้วควรเปลี่ยนเมื่อไร เพราะเท่าที่ผมทราบ จากการบอกต่อๆ จนเชื่อกันทั่วไปว่ายางรถยนต์ใช้ได้ 2 หรือ 3 ปี หรือ 4-5 หมื่นกิโลเมตร หรือ 2 ปี ยางรถยนต์หมดอายุ เร็วขนาดนั้นจริงหรือครับ

อีกคำถามหนึ่ง คือ มียางรถยนต์ที่ดีที่สุดหรือไม่ครับ อยากได้ยางที่นิ่ม เงียบ เกาะถนน อายุการใช้งานยาวนาน ไม่สึกเร็ว ราคาไม่แพง ผมหาซื้อยางแบบนี้พอมีหวังหรือไม่ครับ

ก้องเกียรติ / ท่าพระ   

เรื่องอายุการใช้งานของยางรถยนต์ ตัวเลขที่ได้ฟังบ่อยๆ ที่แนะนำกันผิดๆ ต่อเนื่องกันในวงกว้าง คือ ยางจะใช้ได้แค่ 2 ปีหรือ 4 หมื่นกม.เท่านั้น ซึ่งตัวเลขนี้ถือว่าทิ้งยางเร็วเกินไปครับ อายุการใช้งานของยางรถยนต์กับคนไทย หลายคนเปลี่ยนทิ้งเร็วเกินไป ด้วยเหตุผลที่อ้างขึ้นมาว่า ยางรถยนต์เปรียบเสมือนรองเท้าของคน ต้องหมุนตลอดเวลาที่รถแล่น หลายคนจึงกลัวว่ายางเก่าจะระเบิดและเกิดอุบัติเหตุ

บางคนตั้งประโยคขึ้นมาว่า ยางรถยนต์เส้นละไม่กี่พันบาทเปลี่ยนเพื่อรักษาชีวิตไว้ดีกว่า อย่าไปเสียดายแนวคิดหรือประโยคเหล่านั้น ก็มีส่วนจริงครับ แต่ถ้าทิ้งยางเร็วไป ก็เสียเงินเร็วโดยใช่เหตุ ยางรถยนต์เราควรจะเลือกใช้ยางที่มีคุณภาพเหมาะสมกับลักษณะการใช้งานของเราและเปลี่ยนเมื่อหมดอายุจริงๆ หลายสิบเปอร์เซนต์ของผู้ใช้รถในเมืองไทยที่เปลี่ยนยางเร็วกว่ากำหนดโดยมาจากการแนะนำที่ผิดๆ ต่อเนื่องกันมา ทั้งจากร้านยางที่อยากขายยางเร็วกว่ากำหนด และความกลัวของผู้ใช้รถเอง รวมถึงสื่อต่างๆ ที่แนะนำต่อเนื่องกันมาจนกลายเป็นตัวเลขลอยๆ ว่ายางรถยนต์ใช้งานได้แค่ 2 ปี หรือ 4 หมื่นกิโลเมตร

แต่เมื่อผมสอบถามไปยังบริษัทยางและเรียนรู้้ข้อมูลเกี่ยวกับยางต่างๆ ทั้งในและต่างประเทศ กลับบอกว่ายางรถยนต์สามารถใช้งานได้จนดอกยางสิกเหลือความลึกของร่องดอกยางประมาณ 1.6 มิลลิเมตร นึกง่ายๆ ประมาณก้านไม้ขีดแนวนอนนั่นเอง โดยไม่มีการบอกระยะทาง หรือปีที่หมดอายุตายตัวว่าใช้ได้กี่ปี

เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วผมเคยเห็นเอกสารของบางบริษัทยางรายใหญ่ พิมพ์ออกมาบอกว่ายางเรเดียลที่ใช้กันอยู่ในยุคนั้น มีอายุการใช้งาน 6-8 หมื่นกิโลเมตร นั่น 10 ปีที่แล้วนะครับ แล้วตอนนี้มาเชื่อกันผิดๆ ลดเหลือ 4 หมื่นกม. ได้ยังไง งงครับ

ผมสรุปให้ตรงนี้นะครับว่า ยางรถยนต์สามารถใช้งานได้นานกว่าที่เชื่อกัน ผมตีคร่าวๆ นะครับว่า ถ้าดอกยังไม่หมด ยางยังไม่แตกร้าว ก็ใช้ต่อไปได้เรื่อยๆ และมีโอกาสที่จะใช้ได้เกิน 5 หมื่นกิโลเมตร หรือ 3 ปี หลังจากแถวๆ 5 หมื่นกม. หรือ 3 ปี ถ้าจะใช้งานต่อโดยที่ดอกยังเหลือ หรือร่องยางยังไม่ตื้นกว่า 1.6 มิลลิเมตร ก็สามารถใช้งานต่อได้ โดยให้ดูสภาพโดยรวมของยางบ่อยๆ ว่าแตกลายงา ร้าว ปริหรือไม่ แข็งกระด้างจนรับไม่ได้หรือไม่ 4  หมื่นกิโลเมตรหรือ 2 ปี ไม่ใช่ตัวเลขจากบริษัทยาง

ซึ่งบริษัทยางบอกว่ายางรถยนต์ทนทานกว่านั้่้นมาก ทั้งๆ ที่เขาน่าจะอยากขายยางใหม่มาก ในแง่ผู้บริโภค จึงไม่ควรเปลี่ยนยางรถยนต์เร็วกว่าที่ควรจะเป็น เพราะเสียดายทรัพยากรของประเทศโดยรวมที่จะต้องเสียไปกับส่วนนี้ และยางรถยนต์เก่าถือเป็นมลพิษอย่างหนึ่งของโลก ถ้าไม่ถูกรีไซเคิล หรือนำไปใช้งานด้านอื่นที่เหมาะสม สรุปว่ายางรถยนต์สามารถใช้ได้จนดอกเหลือเตี้ย 1.6 มิลลิเมตร โดยไม่มีกำหนดระยะทางหรือระยะเวลาตายตัว แต่ในช่วงหลังจากเกิน 3 ปี หรือ 5 หมื่นกม. ให้ดูสภาพและความแข็งของยางประกอบกันด้วยว่า สมควรใช้ต่อจนดอกเกือบหมดหรือไม่

อีกคำถามหนึ่ง คือ คุณอยากได้ยางที่ดีที่สุดในทุกด้าน ยางรถยนต์ที่ดีที่สุดในแต่ละประเภทและดีทุกด้าน ไม่มีครับ ผู้ผลิตยางและผู้บริโภคล้่วนฝันถึงยางดีเลิศเช่นนั้นเสมอครับ ยางรถยนต์มีคุณสมบัติมากมายที่ใครๆ ก็อยากให้ได้ดี เช่น เกาะถนนแห้ง เกาะถนนเปียก เสียงเงียบ นุ่มนวล ทนทาน อายุการใช้งานยาวนาน มีตั้ง 6-7 ข้อที่คาดหวังกันครับ

บริษัทยางอยากผลิตยางทุกรุ่นให้มีทุกคุณสมบัติเด่นครบๆ แต่ไม่สำเร็จครับ ได้อย่างเสีย 2 อย่าง ได้ 2 อย่าง เสีย 3 อย่าง เป็นธรรมดาครับ อาจจะเกาะถนนเรียบดี แต่การรีดน้ำเกาะถนนเปียกไม่ค่อยดีนักแต่ก็พอรับได้ เสียงดังแต่นิ่ม หรือนิ่มแต่สึกหรอเร็ว อายุการใช้งานสั้น ดอกหมดเร็ว ยางรถยนต์ที่ดีที่สุดในแต่ละประเภทไม่มีครับ บริษัทยางฝันจะทำให้มี ผู้ซื้อฝันจะให้มี แต่ไม่มีเกิดขึ้น พิสูจน์ได้จากยางประเภทเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน ก็ยังมีหลายรุ่นให้เลือกไงครับ

ยางแต่ละรุ่นก็มีคุณสมบัติย่อยแตกต่างกันออกไป เด่นด้อยแตกต่างกันออกไป ยางรถเก๋งในขนาดเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่น รุ่นหนึ่งเหมาะสำหรับขับเรื่อยๆ เน้นเงียบ ราคาไม่แพง ส่วนอีกรุ่นหนึ่งขนาดเดียวกัน แต่ลวดลาย โครงสร้างแตกต่างกัน เน้นการเกาะแห้งที่ดี การรีดน้ำที่ดี แต่อาจมีเสียงรบกวนขณะใช้งานมากหน่อย หรือสึกหรอเร็วหน่อย เพราะดอกยางนิ่ม ดอกยางเป็นแท่งใหญ่ ไม่มียางที่ดีที่สุดในแต่ละประเภทในทุกๆ ด้าน ต้องทำใจว่าคุณจะเลือกยางให้เด่นด้านไหน ให้ตรงใจคุณ ตรงลักษณะการใช้งานของคุณครับ           

ข้อมูลจาก Q&A โดยวรพล สิงห์เขียวพงษ์ นสพ.ผู้จัดการรายวัน วันพุธที่ 2 มิถุนายน 2547

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 08:55:39 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:57:02 »
แต่ผมเปลี่ยนที่ 4 หมื่นกิโลเมตร  หรือเฉลี่ย 3 ปี มาโดยตลอดครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:58:31 »
ผมเคยขับ FORD RANGER 380 ใช้จนยางถลอกเห็นผ้าใบในยาง แต่ก็นิ่งๆ ยังไม่เปลี่ยน เอาไปเปลี่ยนตอนที่รถมีปัญหาลูกปืนแตกเพราะช่างร้านช่วงล่างซึ่งเป็นร้านยางด้วยถอดล้อออกมาดูแล้วบอกว่า "เฮียๆ ยางเฮียดอกหมดจนเห็นเหล็กเส้นขอบยางแล้ว" ผมเดินไปดู อาวมันจริงนี่หว่า ก็เลยเปลี่ยนใหม่ อิอิ

สิริรวมอายุยางชุดนั้น 6 ปี วิ่งไป 250,000 กม. (ใช้ตั้งแต่ซื้อรถ ฮ่าๆ)

:))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 09:01:54 โดย yimbangsaen »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:22:36 »
ยางระเบิด ขณะใช้ความเร็ว ทำให้เสียชีวิต เราก็คงได้อ่านข่าว และ รับทราบเรื่องนี้กันบ่อยๆ ทุกท่าน ผมเดินทางบ่อย รถที่วิ่งทางไกล จะดูเรื่องนี้เป็นพิเศษสุด  :-*

หมายเหตุ : ความคิดเห็นส่วนตัว  :-*

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:25:40 »
ส่วนผมเปลี่ยนปีละครั้งเลยครับ เพราะรถเตี้ย ยางจะกินไม่เท่ากัน ถ้าไม่เปลี่ยน พวงมาลัยจะดึงมาก เลยต้องเปลี่ยน

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 10:04:35 »
เรื่องยางนี่ผมหลอนมากครับ เพื่อนผมเคยเสียชีวิตจากยางระเบิดมาแล้วครับ
ก็เลยค่อนข้างกังวล ไม่กล้าขับเร็ว ยางเมื่อถึงเวลาและพอมีงบ ก็จะเปลี่ยนเลยครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:18:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ส่วนผมเปลี่ยนปีละครั้งเลยครับ เพราะรถเตี้ย ยางจะกินไม่เท่ากัน ถ้าไม่เปลี่ยน พวงมาลัยจะดึงมาก เลยต้องเปลี่ยน

ถ้าแก้จากยางเป็นแฟนได้จะดีมาก อิอิ  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 14:40:04 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ถ้าแก้จากยางเป็นแฟนได้จะดีมาก อิอิ  :))

แก้จากยางเป็นแฟนได้ดังนี้  "ส่วนผมเปลี่ยนแฟนปีละครั้ง เพราะแฟนเตี้ย กินจุ ถ้าไม่เปลี่ยน แฟนจะเหวี่ยงหนักมาก เลยต้องเปลี่ยน" ตามนี้ใช่มะคุณยิ้ม  :-*

min

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 01:09:35 »
ขอบพระคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับ จากความเห็นของพี่ ๆ หลาย ๆ ท่าน สรุปแล้วน่าจะเปลี่ยนใช่ไหมครับ? เห็นรูปยางระเบิด หน้ายางยังสวย ดูดีอยู่เลย แต่ระเบิดซะงั้น น่ากลัวจัง ควรจะเปลี่ยนดีกว่า

yo-e46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 17:21:43 »
ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับผมเปลี่ยนทุก 20000 โลเลยครับ แต่ความจริงผมว่าซัก 30000 โลกำลังดีครับ หรือทุกไม่เกิน 2 ปี

OaTt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 15:20:42 »
ของผม 60000 กม. ไม่ก็ 3-4 ปีเปลี่ยนครับ เอาสบายใจ