ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่จริงๆ ขอความรู้และข้อแนะนำครับ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

goody

• มือใหม่หัดขับ
  • *
 :) :)
ออกรถ 2001 BMW SERIES 3 323 iA SE โฉม E46 มาขับครั้งแรก อยากขอคำแนะนำหลังจากเอารถออกมา ต้องจัดการเปลี่ยนอะไรบ้าง เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ หรือมีอะไรมากกว่านั้นป่ะครับ นอกจากนี้ก็ติดปัญหาเรื่องสถานที่หรืออู่ ที่จะเปลี่ยน (ฺบี-ควิก ไม่มีน้ำมันเกียร์) ผมอยู่แถว RCA พระราม 9 รบกวนสมาชิกแนะนำหน่อยครับ

:cheerup: :cheerup:

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: มือใหม่จริงๆ ขอความรู้และข้อแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 10:44:14 »
แถวพระราม 9 เรื่องน้ำมันเกียร์ ถ้าอยากเอาสบายใจ ก็ลอง พรหมประสิทธิ์ ดูครับอยู่ตรงซอยที่มีอาบอบนวด วิตอเรีย เข้าจากปากซอยไปหน่อยมีแยกเลี้ยวซ้าย พอเลี้ยวมาหน่อยก็จะเจอซอยเลี้ยวขวาอีกทีครับ ชื่อซอยเขาจะเป็น จุฬาสัมพันธ์ หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ

จริงๆอู่บีเอ็มส่วนมากก็เปลี่ยนถ่ายได้หมดนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

goody

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: มือใหม่จริงๆ ขอความรู้และข้อแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 10:53:52 »
ขอบคุณครับ.. ;) ;)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 20:45:35 »
หาอู่บีเอ็มเถอะครับ อย่าเข้าเลยบีควิก

อู่ไหนก็ได้ ลองหาข้อมูลดู หาจากในเวปนี้ก็ได้ครับ อ่านๆหลายๆกระทู้หน่อย บางอู่ไกลแต่จบ บางอู่ดีๆใกล้ๆก็มีแต่แอบแพงนิดหน่อย(ต้องเข้าใจเค้าด้วยอู่ในเมืองค่าเช่าที่แพง)

ส่วนอู่ที่ไม่ใช่บีเอ็ม ส่วนมากไม่รู้ด้วยซ้ำใช้น้ำมันเบอร์อะไร ใช้กี่ลิตร

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 13:32:34 »
ใกล้ ๆนั้น  แถว ถ. เพชรบุรีตัดใหม่ ก็มีอู่ เปลี่ยนถ่าย ค่อย ๆทดลอง ไปก่อน อู่ไหนดูแล้ว ทำดี ราคา ก็ไม่ได้บวกมาก คราวหน้าก็ไปใหม่
อู่ไหน บริการไม่ไดี ค้ากำไร เกินไป คราวหน้าก็หาที่อื่น
ที่บอกแบบนี้ เพราะว่า มีอู่จำนวนมากให้เราเลือกใช้
อย่างเช่น   บางอู่ บริการดี ราคาไม่แพง รู้จริง ช่วยแก้ปัญหาให้เราได้ ถึงอยู่ไกลไปนิด ผมก็ไปทำ ครับ   ""ชูสองนิ้ว::   ""ชูสองนิ้ว:: 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

ChampionAutoCarS

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:06:13 »
นํ้ามันเครื่อง เกียร์ เบรคเปลี่ยนเลยครับ เชคช่วงล่าง เปลี่ยนกรองต่างๆครับ ;) ;)