ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิคใหม่ รบกวนขอข้อมูล e90 ได้ไหมครับ?  (อ่าน 2022 ครั้ง)

tanawatkrubb

• มือใหม่หัดขับ
  • *

สวัสดีครับ ผมชื่อแฮมนะครับ
พอดีตอนแรกจะไปตั้งกระทู้ในe90thailand แต่เห็นคนดูน้อยๆ
เลยมาเวปนี้แทน หวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับ

รบกวนสอบถามขอข้อมูลของe90หน่อยครับ อยากจะมาเป็นสมาชิคด้วยครับ

พอดีผมกำลังดูe90 318i lci มือ2อยู่(รถราวๆปี09-10)

อยากจะรบกวนขอข้อมูลเกี่ยวกับพวกอะไหล่ด้วยครับ:
1.อะไหล่มันยังแพงจัดอยู่ไหมครับ?
2.ตามวัดโสมยังพอมีอะไหล่มาบ้างแล้วหรือยังครับ?
3.นอกจากปัญหาหลักเรื่องเกียร์ รุ่นนี้มีเรื่องอื่นต้องกังวลอีกไหมครับ?
4.เข้าใจว่าเรื่องเกียร์ ตัวlciแก้มาแล้วใช่ไหมครับ?
5.ถ้าหากจะมาเป็นสมาชิคชาวbmwต้องสำรองค่าซ่อมต่อเดือนๆไปประมาณเท่าไหรหรอครับ?
6.ข้อนี้ยาวหน่อยนะครับ
เงื่อนไขการเงินของผมคือ finance ดาวก้อนนึง ผ่อนราว4ปี
หลังจากซื้อรถ ผมสำรองเงินไว้ ราวๆ40k เพื่อmaintenance โดยวางแผนว่าจะอยู่ได้ราวๆ2ปี(งบนี้ไม่รวมค่าเปลี่ยนยาง4เส้นนะครับ)
รายเดือนผมจะมีเงินเหลือหลังจากหัก คชจ กับค่าผ่อนรถ ราวๆ10k/เดือน(ส่วนนี้สำหรับเปลี่ยนยาง4เส้นด้วย)
จากเงื่อนไขที่กล่าวไว้ พี่ๆเพื่อนๆคิดว่า มันจะเกินตัวไหมครับ? กะจะใช้ยาวๆ นานๆไปคิดว่าจะไหวไหมครับ? (คือที่ต้องยกมาแบบนี้เพราะผมกะค่าmaintenance ไม่ถูกจริงๆครับ)

ส่วนตัวผมวิ่งไม่เยอะครับ (อาทิตย์ละประมาณ150โล) แต่วิ่งทุกวันครับ (นิสัยไม่ค่อยขับเร็วครับ เน้นประหยัด) พอดีทุนไม่หนามาก แต่ชอบรถมากครับ บวกกับที่บ้านมีคนแก่ด้วย อยากให้แกนั่งสบายๆครับ

จริงๆมีศึกษาอู่เก่งๆ แถวๆบ้านไว้บ้างครับ

ตัวผม ถ้าหาก ได้รถมาใช้จริงๆ พวกงานง่ายๆ ผมก็ทำเองพอได้ครับ(ถ่ายน้ำมันเครื่อง หรือเปลี่ยนท่อยางนิดๆหน่อย ใช้อะไหล่เทียบต่างๆนาๆ พึ่งyoutubeเอาครับ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ ขอบคุณสำหรับเวลาของพี่ๆน้องๆในนี้มากครับ
ช่วงนี้ฝนตกรักษาสุขภาพกันด้วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สมาชิคใหม่ รบกวนขอข้อมูล e90 ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 17:58:39 »
ยังไม่มีปัญญาไปใช้ 90 เลยละครับ  :)) :)) :))

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• *
Re: สมาชิคใหม่ รบกวนขอข้อมูล e90 ได้ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 18:58:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ยังไม่มีปัญญาไปใช้ 90 เลยละครับ  :)) :)) :))

ฮาฮา+ หรือจะไปe46ดีนะครับ O:-)

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:39:58 »
1.อะไหล่ไม่ได้แพงมากมายครับ
2.วัดโสมมีอะไหล่แล้ว
3.เรื่องเครื่องก็ยังมีปัญหา แต่น้อยลง(เล่นดีเซล ปัญหาน้อยสุด)
4.ไม่ได้แก้ครับ แต่เปลี่ยนกลับมาเป็นเกียร์ของGM ซึ่งในตัวPre-LCIเป็นเกียร์ZF
5.ซ่อมไปตามเคสครับ ไม่ได้เสียทุกเดือนต้องนอนอู่ทุกเดือนครับ ซ่อมถึงๆในตอนแรกแล้วปีนึงผมก็ซ่อมทีนึง ยกเว้นของเหลว
6.เรื่องเงินๆทองๆ ไม่สามารถคำนวนได้จริงๆ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 23:55:50 »
3.เรื่องเครื่องก็ยังมีปัญหา แต่น้อยลง(เล่นดีเซล ปัญหาน้อยสุด)
4.ไม่ได้แก้ครับ แต่เปลี่ยนกลับมาเป็นเกียร์ของGM ซึ่งในตัวPre-LCIเป็นเกียร์ZF
5.ซ่อมไปตามเคสครับ ไม่ได้เสียทุกเดือนต้องนอนอู่ทุกเดือนครับ ซ่อมถึงๆในตอนแรกแล้วปีนึงผมก็ซ่อมทีนึง ยกเว้นของเหลว
6.เรื่องเงินๆทองๆ ไม่สามารถคำนวนได้จริงๆ

ขอบคุณมากเลยครับ
เดี๋ยวจันทร์นี้จะไปเดินวัดโสมดูลาดเลาก่อนละครับ ฮาฮา++

อีกอย่างได้ไหมครับ

พวกเซนเซอไรพวกนี้ถ้าเราถอดพวกเซ็นเซอมาเปลี่ยนพวกกรองไรงี้ไฟมันจะขึ้นหน้าปัดป่าวครับ
เห็นบางคนบอกถอดกรองมาเป่าแล้ว ไฟขึ้นหน้าปัด

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:24:34 »
แล้วพวกrack พวงมาลัย ปัญหายังเยอะอยู่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:48:54 »

ขอบคุณมากเลยครับ
เดี๋ยวจันทร์นี้จะไปเดินวัดโสมดูลาดเลาก่อนละครับ ฮาฮา++

อีกอย่างได้ไหมครับ

พวกเซนเซอไรพวกนี้ถ้าเราถอดพวกเซ็นเซอมาเปลี่ยนพวกกรองไรงี้ไฟมันจะขึ้นหน้าปัดป่าวครับ
เห็นบางคนบอกถอดกรองมาเป่าแล้ว ไฟขึ้นหน้าปัด
ในe90 กรองอากาศมีแอร์แมสเป็นเซ็นเซอร์วัดทั้งปริมาณอากาศและมวลในตัวเดียวกัน ต่างกับe46ซึ่งวัดมวลอย่างเดียว
แกะออกมาแล้วใส่กลับให้ครบ ไฟยังไงก็ไม่โชว์ครับ
สบายใจได้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:50:19 »
แล้วพวกrack พวงมาลัย ปัญหายังเยอะอยู่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
แร็คในตัวPre LCIยังเป็นแมคคานิคอยู่ครับ
ส่วนLCIจะเป็นแบบเซอร์โวในปีท้ายๆกับตัวดีเซลเท่านั้นครับ