ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง ecu เครื่องยนต์เสียหรือเปล่าค่ะอาการนี้ e46  (อ่าน 8279 ครั้ง)

papew

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
รบกวนปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ พอดีว่าใช้รถ bmw 323i m52 ปี2000 เพิ่งติดแก๊สระบบ AG มาใหม่ตอนแรกใช้ได้ดีไม่มีปัญหา(ก่อนหน้านี้ใช้ sec ก็ปัญหาเยอะมากๆ จนยกชุดเปลี่ยนใหม่เปน Ag) ตอนนี้จะครบปีแล้วเกิดปัญหามากๆเนื่องจากใช้แก๊สไม่ได้ ใช้แล้วสั่น เค้าบอกว่าเปนที่คอยจุดระเบิด เราก็ไปเปลี่ยนมาแล้วคอย 6ตัว พร้อมหัวเทียนใหม่หมด ล้างมอเตอร์เดินเบา ทำทุกอย่างจนตอนนี้น้ำมันปกติมากๆ กลับไปที่ร้านแก๊สก้ยังใช้ไม่ได้ ไปๆมาๆทั้งร้านแก๊สร้านเครื่องยนต์ เราเองก็ทนไม่ไหว ลองซื้อกล่อง ecu แก๊สใหม่มาให้พี่ที่รู้จักเปลี่ยนเอง ที่นี้จูนไม่ได้อีก บอกว่าไม่มีสัญญาณหัวฉีดน้ำมันสูบ2 ให้ช่างไล่สายไฟแล้วก้ถูกต้องหมด ทีนี้ เค้าบอกว่า เป็นที่ ECU เครื่องยนต์ ??? จริงหลอค่ะพี่ ตอนนี้เสียตังไปเยอะมากๆ เลยอยากทราบว่าถ้าecu เครื่องยนต์เราเสียเนี่ย มีอาการอย่างไรบ้าง และมันทำให้ใช้แก๊สไม่ได้เลยหลอค่ะ ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็ใช้ได้แบบปกติมากๆ สามารถเชคเบื้องต้นยังไงได้บ้าง แล้วถ้าตัวนี้เสียจริงๆซ่อมได้รึป่าวค่ะ รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ ตอนนี้ท้อมากๆเลยจนอยากขายทิ้งแล้วค่ะ T T
ปิ้ว วว, ,

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: กล่อง ecu เครื่องยนต์เสียหรือเปล่าค่ะอาการนี้ e46
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 14:38:36 »
ถ้า ecu เสียจริงๆต้องใช้นำ้มันไม่ได้ด้วยนะครับ ไม่ใช่ใช้ไม่ได้เฉพาะแก๊ส ปัญหาที่เกิดผมว่าเดินระบบแก๊สมาไม่ดีมากกว่านะครับ O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Somjate ngamsuwan

• คนคุ้นเคย
Re: กล่อง ecu เครื่องยนต์เสียหรือเปล่าค่ะอาการนี้ e46
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 19:20:57 »
ใจเย็นๆครับอย่าเพิ่งท้อนึกถึงตอนแรกเอาไว้ครับที่เราอยากได้มันมาผมว่าใจเย็นๆสักนิดผมว่าพี่ๆในคลับนี้เก่งๆกันหลายคนครับลองเก็บข้อมูลก่อนจะซ่อมหาแนวโน้มที่เราสมควรเปลี่ยนนะครับต้องทำใจอย่างนึงครับยิ่งเป็นผู้หญิงด้วยและยิ่งรถอย่างพวกเราถ้าเข้าไปซุ่มสี่ซุ่มห้าโดนกันทั้งนั้นครับอย่างผมเพิ่งได้รถมา3เดือนแต่อาการก็เข้ามาตลอดและหนักๆทั้งนั้นแต่ผมก็ได้พี่ๆในคลับนี้แหละครับที่ช่วยหาทางออกให้แต่ไม่เคยท้อครับเพราะผมฝันมานานที่จะได้ขับมันครับ :-* O:-)

Somchai

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 19:32:04 »
ตอบเช่นเดียวกับคุณ Rut ว่า ถ้า ecu ของระบบน้ำมันเสีย เมื่อใช้ mode น้ำมัน เครื่องต้องเดินไม่ปกติ

วิธีการตรวจดูว่า ระบบน้ำมันทำงานถูกต้อง ทำงานทุกสูบหรือไม่  ใช้ไขควงด้ามยาวๆ เอาด้ามด้านถือมาแนบหู ส่วน

ปลายไขควง ไปจิ้มที่หัวฉีด ขณะเครื่องทำงาน จะได้ยินเสียงหัวฉีดทำงานดังแต๊กๆ เบาๆ

ทำอย่างนี้ทุกสูบ....สูบไหนไม่ทำงานจะไม่ได้ยินเสียงหัวฉีดทำงาน...

หรือให้ช่างแก้สเถียงไม่ออก...ใช้ GT1 จับให้ดูเลยว่า มีปัญหาสูบไหน?

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 22:51:43 »
ตอนใช้น้ำมันปกติหรือป่าวครับ ? สั่น สดุด  เร่งไม่ขึ้น ? หรือเป็นเฉพาะแก็ซอย่างเดียว ผมเข้าใจวา ecu พังยากอยู่นะครับแต่ที่เคยเจอกะตัวคือวาวทรุด แก็ซจะวิ่งไม่ออกเลยสั่นมาก แต่น้ำมันดีขึ้นมาหน่อย อันนี้ e46 n42 นะครับเป็นหลังจากติดมาได้ปีกว่าๆ อีกคัน 323 เจอแบบนี้เปนอากาศรั่วที่หัวฉีดครับ ต้องรื้อท่อรวมไอดีออกถึงจะเห็นและง่ายต่อการซ่อม
"ต้อง ครับ"

papew

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 15:13:32 »
ตอนนี้ใช้น้ำมันปกติเลยค่ะ ไม่มีอาการสั่น หรือสะดุดใดๆเลย จอดติดไฟแดง เหยียบเบรคค้างก็ไม่มีปัญหาสั่นเลย แต่แก๊สจูนไม่ได้เลยสั่นตลอดขึ้นว่าหัวฉีดน้ำมันที่สองไม่มีสัญญาณ ช่างจะให้เปลี่ยนอีซียูเครื่องยนต์อย่างเดียว แต่ว่าพรุ่งนี้ทางร้านให้นำรถไปทิ้งไว้สองวันเพื่อทำการเชคระบบแก๊ส ไม่มีทางเลือกค่ะ ต้องยอมให้เค้าเชคอีกทีแล้วจะมารายงายผลให้พี่ๆทราบนะค่ะว่าเกิดจากอะไร
ปิ้ว วว, ,

Somchai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 16:01:03 »
อย่าไปเปลี่ยน ecu เดิมของรถ นะครับ ผมว่ามันไม่เสีย......

ถ้าช่างจะเปลี่ยน 

1 ให้คุณเอากล่อง ecu เดิมถอดกลับทันที หรือสลัก ชื่อ ที่กล่อง และตัวปลั๊กกล่องด้วย

2 ให้ช่างรับประกันด้วยว่า ถ้า เปลี่ยนกล่อง แล้วไม่หาย เราไม่จ่ายเงิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 16:44:42 »
ลองทำตามผมดูมั้ย ผมเพิ่งเจอกับตัวเองมาสดๆร้อนเมื่อสามวันก่อน
รถแจ๊ส ติดแก๊ส อาการสำลักเป็นบางครั้ง  เสียบคอมดูเจอสูบสี่ไม่มีสัญญาณมา เหมือนของคุณเลยครับ
 ไล่สายไฟทุกอย่างปกติ ปรับเป็นน้ำมัน ปกติ ปรับเป็นแก๊ส สะอึก สูบสี่ไม่มีสัญญาณมา

วิธีแก้ไข ตัดต่อและบัดกรีสายไฟใหม่ ตรงที่เค้าตัดต่อกับสายหัวฉีด ทุกเส้น จบเลยสัญญาณมาครบเลย จูนได้วิ่งปรื๋อเลย

วิธีแก้ไขตามรูปข้อ 1.(สีแดง) ตัดต่อและบัดกรีสายไฟใหม่ ตรงที่เค้าตัดต่อกับสายหัวฉีด ทุกเส้น ในรูปมันของสี่สูบ ของเรามันหกสูบก็หกเส้น
ถ้ายังไม่หายแนะนำให้เปลี่ยนสายหมายเลข 2 (สีเหลือง) ทั้งเส้น

ถามว่าทำไม ไม่แน่ใจครับ แต่ส่วนตัวคิดว่า น่าจะเกิดจากช่างบัดกรีสายไฟไม่ดี ตอนแรกใช้ได้ดีแต่พอใช้ไปงานๆ อาจเกิดตะกรันข้างในทำให้ไฟวิ่งไม่สะดวก สัญญาณไปนะแต่ไปไม่ครบ คอมพิวเตอร์เลยจับว่าไม่มีสัญญาณ เลยไม่สั่งหัวฉีด

ลองดูครับ
ค่าใช้จ่ายก็มีค่าตะกั่วไม่เิกิน 10 บาท
ค่าท่อหด 5 บาท
ค่าไฟนิดหน่อย
ค่าแรงช่าง
แค่นี้แหละครับ

ถ้าไม่หายลองเปลี่ยนชุดสายไฟดูครับ อาจมีเส้นไหนขาดในได้ เนื่องจาก อาจตึง โดนดึงหรือเครื่องสั่น (ชุดสายไฟยังมีอยู่มั้งครับเพราะเพิ่งเปลี่ยนกล่อง ECU แก๊สนี่ครับ)

ถ้าไม่เข้าใจลองปริ้นรูปนี้ไปให้ช่างดูครับ ไม่ยากถ้าช่างจริงเห็นแล้วต้องเข้าใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2012, 16:56:25 โดย kosit_w »

kosit_w

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 16:58:29 »
ปล.ตัวโตๆ ถ้ายังใช้น้ำมันได้ปกติ ห้ามเปลี่ยน ECU รถเด็ดขาดครับ เพราะมันไม่เสีย 1,000,000 %

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:31:21 »
เซียนลงมาแล้วหายห่วงครับ ;D ;D ;D
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

kosit_w

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:40:18 »
ไม่ใช่เซียนครับ อย่าเชื่อผ้ม ผมก็มั่วๆเอา อาศัยว่าที่ผมมั่วๆมันไม่ต้องเสียตัง ก็น่าลอง ลองแล้วหายก็ไดีไป ลองแล้วไม่หายก็ให้คนอื่นว่าต่อ

จริงๆแล้วระบบแก๊สไม่มีอะไรเลยครับ มันใช้สัญญาณหัวฉีดน้ำมันมาเปิดหัวฉีดแก๊สแค่นั้นเองครับ หัวฉีดน้ำมันเปิดมันเปิด หัวฉีดน้ำมันปิดมันปิดด้วย และตัดไฟไม่ให้ไปที่หัวฉีดน้ำมัน ทำให้ไม่ฉีดน้ำมันแต่หัวฉีดแก๊สทำงาน ทำให้จ่ายแก๊สแทนจ่ายน้ำมัน

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 17:44:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่ใช่เซียนครับ อย่าเชื่อผ้ม ผมก็มั่วๆเอา อาศัยว่าที่ผมมั่วๆมันไม่ต้องเสียตัง ก็น่าลอง ลองแล้วหายก็ไดีไป ลองแล้วไม่หายก็ให้คนอื่นว่าต่อ

จริงๆแล้วระบบแก๊สไม่มีอะไรเลยครับ มันใช้สัญญาณหัวฉีดน้ำมันมาเปิดหัวฉีดแก๊สแค่นั้นเองครับ หัวฉีดน้ำมันเปิดมันเปิด หัวฉีดน้ำมันปิดมันปิดด้วย และตัดไฟไม่ให้ไปที่หัวฉีดน้ำมัน ทำให้ไม่ฉีดน้ำมันแต่หัวฉีดแก๊สทำงาน ทำให้จ่ายแก๊สแทนจ่ายน้ำมัน
ชอบตรงไม่ต้องเสียตังค์นี่แหละครับ ;D
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 18:21:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปล.ตัวโตๆ ถ้ายังใช้น้ำมันได้ปกติ ห้ามเปลี่ยน ECU รถเด็ดขาดครับ เพราะมันไม่เสีย 1,000,000 %

เห็นด้วยคับ

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 18:58:34 »
เปลี่ยนร้าน จูนแก๊ส เลยครับ เมื่อไม่นานมานี่ผมก้อเป็น อย่างที่ คุณ ว่า ไปร้านแก๊สร้าน หนึ่ง ไปตั้งหลายทีมันก้อไม่หาย ทั้งจูนเปลี่ยนหม้อต้ม จูนไม่รู้กี่เที่ยว ไปๆมาๆช่างโทดว่าเครื่อง ไม่ดีผมเลยเปลี่ยนร้าน ไปอีกร้านนึงเค้าก้อถามอาการแล้วก้อจูนๆ ปรากดว่าไปเจอ สายไฟหัวฉีดแก๊ส สลับขั้วกัน ช่างเค้าก้อแก้ให้ใหม่ จูน อกที หาย เลยครับ ปกติหมดทุกอย่าง

papew

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 19:51:28 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆค่ะ ฟังพวกพี่ๆแล้ว มั่นใจมากขึ้นว่าเครื่องเราไม่เป็นอะไรแน่นอน เพราะว่าน้ำมันปกติมากๆ พุ่งนี้ช่างเค้าบอกว่าจะรื้อชุดเปลี่ยนสายไฟให้ใหม่ทั้งหมดขอให้ทิ้งรถไว้ประมาณสองวัน ถ้าไม่หายอีก คงต้องรบกวนพี่ๆแนะนำร้านที่พวกพี่ไปทำแล้วจบให้แล้วค่ะ
ปิ้ว วว, ,

kosit_w

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 22:48:24 »
รื้อสายไฟสองชั่วโมงก็เสร็จครับ นี่เล่น2วันเลยหรือครับ

papew

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 20:56:19 »
มารายงายผลค่ะ เป็นอย่างที่พี่ๆในคลับบอกจริงๆ เอากลับไปให้ร้านที่ติดตั้งดู เปลี่ยนสายไฟของแก๊สใหม่ทั้งหมด อาการสั่น ใช้แก๊สไม่ได้ ที่เคยขึ้นว่าไม่มีสัญญาณหัวฉีดน้ำมันสูบ2 ก็หายไปเลย ตอนนี้รถกลับมาเป็นปกติแล้วค่ะ ทั้งหมด2500 บาท งงเหมือนกันเพราะเราติดกะเค้ายังไม่หมดประกันเลย แต่กลับคิดเงินเราอีก แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะ 2500 ถ้าปัญหามันหายจริง ก็ยอม
ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำปรึกษานะค๊าาา ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:08:14 โดย papew »
ปิ้ว วว, ,

kosit_w

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 21:32:43 »
ดีใจด้วยครับที่จบ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 07:42:48 »
 ;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

spiritzas

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 15:40:27 »
ส่วนตัวผมก้อไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ แต่จากที่ดูปัญหาดังกล่าว..
อู่ติดแก๊ส...มาก ติดโง่ๆไม่ยอมรับไปโทษนู่นโทษนี่ทำให้ลูกค้าต้องเสียเงินเพิ่ม และสุดท้ายจบปัญหาที่ว่าด้วยการบัดกีสายใหม่ซึ่งเป็นข้อผิดพลาดจากการติดตั้งระบบแก๊สโง่ๆมันต้องรับผิดชอบ ไม่ใช่มาเก็บลูกค้าเพิ่มเนื่องจากความโง่ของตัวมันเอง

ปล.อยากจะฝากคุณเจ้าของกระทู้ไว้อย่างนึงนะครับ บางทีถ้าเสียเงินแล้วสบายใจก็ไม่เป็นไร แต่ติดที่อู่ไหน แถวไหนเอามาประจานเลยครับ ทุุกวันนี้ผมรถผมมีอาการผิดปกติเลยเข้าไปเช็คที่อู่ในซอยลาดพร้าว80 ไปถึงผมบอกอาการดังกล่าวไปเค้่าบอกว่า..แบบนี้พี่แก้มาเยอะแล้วมีปัญหาปกติ หลังจากตรวจเช็คได้สักพักนึงก้อบอกว่า..รถมีปัญหาจริงๆด้วยแต่หาทางแก้ไม่ได้ว่า"ขับไปก่อนแล้วรอให้มีอาการหนักกว่านี้ค่อยมาเช็คใหม่" เจอประโยคนี้เข้าไปผมถึงกับอึ้งแล้วไม่กลับไปเหยียบที่นั่นอีกเลย รถ323i e46 ตื่นเช้ามาน้ำในหม้อพักน้ำแห้งบ่อยมาก พอสตาร์ทเครื่องอุ่นได้ที่จากน้ำที่แห้งมันเอ่อล้นจนแบบโดนโบน้ำทิ้งทั้งๆที่มันแห้งตัังแต่แรก แต่พอเครื่องอุ่นมันถ่ายน้ำจากหม้อน้ำมาโบทิ้งอีก น้ำจะเกลี้ยงรถเอาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 15:56:38 โดย Krisada511 »
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน