ผู้เขียน หัวข้อ: นาฬิกาโทรศัพท์สำหรับเด็ก  (อ่าน 1617 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
นาฬิกาโทรศัพท์สำหรับเด็ก
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2020, 16:45:06 »
วันนี้ลองมาเรื่อง โทรศัพท์ สำหรับเด็กครับ

พอดีเจ้าลูกสาวผมอยากได้โทรศัพท์แบบเพื่อนๆเขา กับจะต้องเอาไว้โทรหากันตอนไปรับหลังเลิกเรียน เลยลองๆหาใช้ดู ก็ได้มาเป็นของ imoo รุ่น Z2 ราคา 3 พันกว่าบาท

ตัวนี้ใช้ซิมโทรศัพท์เลยนะครับ สามารถโทรแบบเห็นหน้าได้ด้วย มีระบบติดตามโดยใช้ GPS ใช้อากู๋นำทางไปได้ด้วย อันนี้ลองเล่นคร่าวๆมานะครับ ยังไม่เคยใช้งานจริงเหมือนกัน ว่าทำได้ขนาดไหน แต่เรื่องการบอกตำแหน่งอันนี้ใช้ได้เลย ลองแล้วบอกตำแหน่งตรงอยู่เหมือนกันครับ

ส่วนการโทรแบบเห็นหน้า อันนี้เครื่องที่จะทำได้ต้องมีแอปของเขาด้วยถึงจะโทรแบบเห็นหน้ากันได้ครับ การใช้งานก็ใช้ได้จริงครับไม่มีติดขัดอะไร

ส่วนการโทรศัพท์แบบธรรมดา โทรออกโดยการกดเบอร์ได้เลย ถ้าเด็กจำเบอร์ได้ แต่เขาก็จะมีแอดรายชื่อติดต่อได้ด้วย ถ้าเด็กจำเบอร์ไม่ได้ ก็เลือกเบอร์ที่บันทึกไว้ได้เลย ลองถามร้านเขามาว่าได้บันทึกได้ 30 ชื่ ส่วนถ้าจะกังวลใจเรื่องคนอื่นรู้เบอร์เขาจะโทรเข้ามาเอง อันนี้วางใจได้ ผมลองแล้วว่าโทรเข้าไม่ได้ ถ้าเบอร์นั้นไม่ได้มีการบันทึกไว้ จะโทรออกได้อย่างเดียว

ส่วนตัวผม ผมว่าตัวพอใช้ได้ในระดับนึง ตรงกับจุดประสงค์ที่ต้องการอยู่เลย คือต้องการแค่เป็นแค่โทรศัพท์ ที่พอโทรหากันได้ก็พอครับ ส่วนจะไปแบบสมาร์ทโฟนเลยก็ยังไม่ค่อยอยากให้ใช้ เกรงว่าจะไม่ได้เป็นอันทำอะไรกันตอนเรียน เลยหันมาใช้แบบนี้แทนครับ

เรื่องกันน้ำ อันนี้เขาว่าใส่ลงเล่นน้ำได้เลย แต่ไม่ควรเกินครึ่งชั่วโมงนะครับ แต่ก็ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน ส่วนเรื่องฝนตกอันนี้เข้าว่าได้เลยไม่ต้องกลัวเสียครับ

ส่วนข้อที่ไม่ดี

เห็นจะมีอยู่อย่างเดียว ที่ความจำตัวนี้น้อยไปหน่อย แค่ 512 kb เอง ระบบเขาก็ปาไป 400 kb ละ เรื่องรูปภาพที่ถ่ายไว้และการมีอัลบั้มคงไม่มีโอกาศได้ใช้เท่าไร นอกเสียจากว่าเอาไว้ถ่ายรูปคร่าวๆอย่างสถานที่ๆอยู่ส่งมาให้เราดูบางครั้ง สำหรับกรณีฉุกเฉินที่จำเป็นจริงๆ

แต่ถ้าจะใช้เรื่องถ่ายรูปด้วยคงต้องพวกที่รุ่น top ของเขา อันนั้นความจำเขา 8 GB เลย ถ้าท่านใดงบเยอะๆลองแบบนั้นก็จะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2020, 16:49:27 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN