ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเสา C เนื่องจากผ้าหลุดร่อนครับ ถ้าซ้ำขออภัยครับ  (อ่าน 5073 ครั้ง)

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
เนื่องจากผ้าบริเวณเสา C ผมหลุดจะหาเวลาไปซ่อมก็ไม่มีเวลา วันนึงแวะ HomePro เลยซื้อกาวยางมา 1 กระปุก

เมื่อวานมีเวลาว่างอยู่ 1 ชั่วโมงเลยจัดซักหน่อยครับ ผมอธิบายตามภาพเลยล่ะกันครับ

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ครับ
     - กาวยาง 1 กระปุก หรือ 1 หลอดก็ได้ครับถ้าแบบหลอดของ UHU กลิ่นจะเบาหน่อยครับ
     - อุปกรณ์งัดแงะพลาสติกครับ
     - พลาสติกแบน ในกรณีนี้ผมใช้ บัตรเติมน้ำมันของ Ptt มาตัดครับ

จุดแงะเสา C ครับงัดจากทางด้านกระจกหลังก่อนจะสะดวกหน่อยครับ
(เอาภาพเสร็จแล้วมาชี้จุดครับ ลืมถ่ายตอนผ้าหลุดมาปิดไฟครับ ขออภัยครับ)

รูจุดยึดของเสา C ครับ

จริงๆผ้าผมร่อนจนมาปิดไฟแล้วครับแต่ไม่ได้ถ่ายไว้ตอนนั้นขออภัยครับ

เริ่มทากาบแบบบางๆครับไม่หนามากแต่ทั่วถึงครับ รวมถึงขอบด้วยครับ

กรณีนี้ผมทาบางไม่ต้องรอนานครับ 2-3 นาทีก็เริ่มใกลแห้งแล้วครับ ถึงเวลามารีดผ้าให้เรียบแล้วล่ะครับ

เริ่มใส่ไฟเสา C กลับที่เดิมครับ

จากภาพใส่เสา C ตามร่องก่อนนะครับจะใส่ง่ายครับ

เสา C จะมีจุดยึดพุก 2 จุด และจุดเกี่ยวล็อกอีก 2 จดอยู่เป็นแถวขนานกับกระจกหลังครับ

ขั้นตอนแรกหลังจากใส่เสา C เข้าร่องแล้วและเสาสีแถวขอบประตูเข้าขอบยางแล้ว ให้กดเสา C ด้านกระจกหลังนิดนึงครับ

เพื่อยึดจุดเกี่ยวล็อกก่อนครับ เมื่อยึดๆได้แล้วพุก 2 ตัวก็ไม่ใช่ปัญหาแล้วครับกดล็อกๆได้เลยครับสบายๆ

ผลจากการแก้ไขผ้าเสา C ที่หลุดร่อนครับ

หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆไม่มากก็น้อยขอบคุณครับ. :-X

ขอบคุณพื้นที่ E46thailand สำหรับการแชร์ประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ..  :-X

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2012, 11:27:36 โดย SweeTKhaI »

otto

• แฟนพันธุ์แท้
 ;) Thx for sharing krub.
Silver 2002

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
ขอบคุณครับ ของผมหลุดร่อนบริเวณเสาหน้าซ้าย+ขวา ยังไม่ได้ทำเลย... :D :D :D

kwan47

แหล่ม..เลย  หลุดมาตั้งนานแล้ว

nuiba

• DeliGolf
เยี่ยมครับ  ;) ;)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
โดยปรกติแล้ว ถ้าหลุดมันจะค่อยหลุดกันทุกเสา และผ้าหลังคาด้วย มันจะค่อยๆมาพร้อมๆกัน ถ้ามันเริ่มหลุด หาเวลาเอาไปทำผ้าหลังคาและเสาทั้งหมด 6 ต้นรวมไปเลยทีเดียวดีกว่า
แต่ถ้าถามว่าที่ไหนเหรอ คงไม่กล้าแนะนำ เดี๋ยวมีคนมาว่า แนะนำอยู่ได้ที่เดียว แพงก็แพง (ก้อเคยไปร้านนี้นี่หว่า ไม่เคยไปร้านอื่น)

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ขอบคุณมากครับ :-X เดี๋ยวพรุ่งนี้ทำบ้างดีกว่า :P
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

treety

• เก่งกันจริงๆ
 ;) แจ่มเลยครับ

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
ขอบคุณที่มีน้ำใจครับ  ;)

chaky

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณที่มีน้ำใจครับ  ;)

;) ภาพอธิบาย แจ่มมากครับ.... ขอบคุณครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
 ;) ;) ;)
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

crayonz

• ขาประจำ
สุดยอดครับ

แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
 ;) ;) ;) เจ๋งตอนเฟริมด้วยอีกคน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วีรวิชญ์

การได้ทำอะไรเองบ้าง มันก็มีความสุขและจะได้เรียนรู้กับสิ่งที่ทำไปด้วย....เยี่ยมครับ...!
 ;)

chaky

ถ้ามี DIY เสา A ด้านหน้า ที่มี Airbag ซ่อนอยู่ด้วย
คงจะแจ่มมากๆครับ เสาด้านหน้าผมก็ล่อนออกมาแล้วเหมือนกัน...

ไม่มีอันตรายอะไร แต่มันรำคาญจิตใจครับ ขับรถไป ก็เห็นมัน ย่นๆ ตลอดเวลาเลยครับ
เห็นแล้ว หงุดหงิด..... >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2013, 10:53:15 โดย chaky »

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดติดกาวเสา C เสร็จแล้วอยากจะทำเสา A ต่อ
ผมทำ DIY เสา A ไว้แล้วครับ 
อ่านกันต่อเลยนะครับ  :-*