ผู้เขียน หัวข้อ: 323iaหลังจากคิดอยู่นาน ว่าจะติด kit E85 มั้ย สรุปไม่ติดครับ E85 เดิมเเตนๆ  (อ่าน 12774 ครั้ง)

ramanason

• แฟนพันธุ์แท้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คุณramanason ขับเร็วจัง ผมไม่ค่อยอยากใช้ความเร็วย่านนี้เลยครับ มันจะติดนิสัย..เมื่อวันศุกร์เจอCivic Dimension มาง้องแง้งบนบูรพาวิถี มันถือว่ารถมันแต่งเต็มสูบ ผมแช่ 160km/h มันยังจี้ตูด อดไม่ได้กดไป 190 มันก็ยังตามได้อีก เลยกดไปที่เกือบๆ 210 คราวนี้เลยหายเลย หลังจากรู้ว่ามันแซงไม่ได้เลยถอนมาเหลือ 120 ให้มันรู้ว่ากูแรงกว่า ตอนนี้มึงอยากแซงก็แซงไป 555
อย่าไปเสี่ยงเลยคับผมก่อนผมก้อใช้รุ้นนี้แต่งเตมเหมือนกานสุดท้ายก้อเหมือนในรุปคับโดนอัดกับคอนโซล ต้องงัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2013, 13:03:26 โดย ramanason »

suwannabmw

• ขาประจำ
ขับเร็วกันจัง ผมขับ 90-110 พอหละจ้า หัวใจจะวาย อิอิอิ :-*

namo

• บุคคลในตำนาน
ผม n42 เติม โซ91 นานแล้ว ปกติครับ

ekrl

• 318 iase N42
เท่าที่เห็นคนตอบและลอง E20 E85 นี่มีแต่พวก 323 หรือ 325 นะ ไม่เห็นมี 318 กล้าสักคน
ขอผู้กล้าหน่อยครัาบบบบบ  ;D O0 :))

NON

• ขาประจำ
ผมอยู่สงขลา ติดมาแล้วครับ 318 aise 2002 วิ่งเกือบ2ถังแล้ว ตอนนี้ปกติไม่มีปัญญา แรงดี เหยียบได้150กว่าๆก็พอแล้วครับ เพราะไม่ชอบขับเร็ว กัวๆๆตัวสี่ขา  ที่สำคัญประหยัดเงินได้ครึ่งนึง

kim

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คุณramanason ขับเร็วจัง ผมไม่ค่อยอยากใช้ความเร็วย่านนี้เลยครับ มันจะติดนิสัย..เมื่อวันศุกร์เจอCivic Dimension มาง้องแง้งบนบูรพาวิถี มันถือว่ารถมันแต่งเต็มสูบ ผมแช่ 160km/h มันยังจี้ตูด อดไม่ได้กดไป 190 มันก็ยังตามได้อีก เลยกดไปที่เกือบๆ 210 คราวนี้เลยหายเลย หลังจากรู้ว่ามันแซงไม่ได้เลยถอนมาเหลือ 120 ให้มันรู้ว่ากูแรงกว่า ตอนนี้มึงอยากแซงก็แซงไป 555

ไม่โดนกล้องจับความเร็วเหรอท่าน สายนี้ได้ยินว่ามีนะ

ekrl

ผมอยู่สงขลา ติดมาแล้วครับ 318 aise 2002 วิ่งเกือบ2ถังแล้ว ตอนนี้ปกติไม่มีปัญญา แรงดี เหยียบได้150กว่าๆก็พอแล้วครับ เพราะไม่ชอบขับเร็ว กัวๆๆตัวสี่ขา  ที่สำคัญประหยัดเงินได้ครึ่งนึง
ติดกล่อง kit หรือเติมลงไปเลยโดยไม่ติดตั้งกล่องเพิ่มเลยครับ

suwannabmw

• ขาประจำ
8 ถังเเล้วครับ  สบายๆวิ่งดี ไม่มีกล่อง ย้ำว่าไม่มีกล่อง ถ้าออกซิเจนเซนเซอไม่มีประหาไม่มีสั่น อย่าไปไส่กล่องไห้เสียเงินครับ รถผมกะเพื่อน ติดกล่องไม่มา ไม่มีอะไรดีเลย เพื่อนขับรถผมทำไมของมันไม่สั่น วิ่งดีจังวะ ทำไมของกุขนาดติดกล่องอืด อิอิ  ลองพิจารณา ดูครับ สายๆๆก็เดิมๆๆ อีกอย่าง ผมก็ทดสอบการกัดน้ำมันของ E85 เทียบกับ แกส91 เอาสายยางเดิมๆๆที่ไม่ทนต่อการกัดกร่อน ผ่านไปจะเดือน ไม่มีอะไรกัด   อีกอย่างครับ ผมทดสอบเพื่อที่จะมาบอกเพื่อน สมาชิก เท่านั้นเอง  อีกอย่าง แอลกอฮอ มันจะมี 2 เเบบ 1 คือ แอททิลแอลกอโฮ โครงสร้างมันจะมีเเขนว่าง  ส่วน มิตทิลแอลกอฮอ มันจะโครงสร้างเต็ม

แอทกิลก็กินได้ เเต่ มิลทิลกินไม่ได้  ที่กัดกร่อน คือ มิลทิลครับ   แอททิลที่พวกคุณเห็น ก็พวกน้ำยาล้างแผล จะผสมที่ 73 เปอเซน  ครับ อิอิ      มิลทิลกินไปนอนครับ ตาย อิอิ      รอผมทดสอบสำหรับคนที่ไม่กล้า ว่า 1 ปี ผ่านไป ว่าสายยาง ที่เปื่อยเเค่ไหน เมื่อเทียบกับ เเกส91  พิสูจน์เองรู้เอง อย่าไปเชื่อเเต่เขาว่า เขาว่า เพราะเขาว่า  ต้องลองเองจ้า

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้ ที่ทำไห้ผมกล้าลองเเบบคุณ ไช้น้ำมันที่ถูกทำไห้ประหยัติได้เยอะสุดๆๆ อิอิ

ท.ทหาร 330

ต้องขอบคุณ suwannabmw ที่ทำให้เกิดความกระจ่างกับเรื่องนี้ด้วยครับ กำลังว่าจะลองเติมดูบ้าง
แต่ยังมี 91 ค่อนถังอยู่

suwannabmw

• ขาประจำ
ผสมไปก่อนครับ ไห้กล่องเรียนรุ่ ผมก้เริ่มจากผสมครับ ให้ระยะมันปรับตัวหน่อย ผสมเลยจ้า

suwannabmw

• ขาประจำ
10 ถังเเล้วครับ ปรากฎว่า เดินเบาดับบ้างบางครั้ง เพราะกรองเบนซิลตันครับ เปลียนไห่หละครับ อิอิ  :))

Noomai

อาการเป็นไงบ้างครับ ปกติดี วิ่งลื่นหัวแตกไหมครับ  ;)

suwannabmw

• ขาประจำ
ลื่นดี จ้า เพิ่งก้มเปลี่ยนกรอง น้ำมันไหล รดหัว เย็นๆๆ มีเเต่กลิ่นแอลกอฮอ สีของน้ำมัน เป้นสีขาวฟ้า  สีเดียวเหมือนแอลกอฮอลล่างแผลๆๆ อิอิ  >:D >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2013, 08:17:04 โดย suwannabmw »

buck

ขอบคุณครับ ติดตามอยู่นะครับ รบกวนมาอัพเดทเรื่อยๆนะครับ  :-X

suwannabmw

• ขาประจำ
ถังที่12 หลังเปลี่ยนกรองเบนซิลไหม่ วิ่งปรีดอีกทีเเล้วครับ อิอิ ถัง ที่ 10-11 กรองเบนซิลตันครับ เดินเบาดับ อิอิ เวลาขึ้นทางชันๆ ตอนนี้ไม่ต้องกลัวครับ วิ่งระยอง เพชรบุรี ไปทุกที่ครับ อิอิ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ถังที่12 หลังเปลี่ยนกรองเบนซิลไหม่ วิ่งปรีดอีกทีเเล้วครับ อิอิ ถัง ที่ 10-11 กรองเบนซิลตันครับ เดินเบาดับ อิอิ เวลาขึ้นทางชันๆ ตอนนี้ไม่ต้องกลัวครับ วิ่งระยอง เพชรบุรี ไปทุกที่ครับ อิอิ

;) ;) ใจถึงจริงๆ ข้าน้อยขอคาราวะซักหมื่นไห อิอิ

kmosix

• Just make a "difference"
323ia ปี2004 มีนโยบายจะติดตั้ง e85 ครับ แต่เห็นพี่ ๆ ลองไม่ติดแล้ววิ่งดีไม่มีปัญหา
ก็เลยเบาใจเรื่องค่าใช้จ่ายไปครับ ยังไงช่วยเอามาอัพเดทเรื่อย ๆ นะครับว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :-X

naibig

ข้าน้อยคารวะท่านผู้กล้า  :-X
I'm driving BMW

ekrl

แบบนี้ได้ข้อสรุปยังครับว่า เติมกี่บาท วิ่งได้กี่โล  :-*

kmosix

• Just make a "difference"
เริ่มทดสอบตอนแรก เติมE85 ได้เพียว ๆ เลยหรือว่าต้องผสมครับ
ยังไงขอรายละเอียดทั้งหมดด้วยครับ อยากจะลองบ้างแล้ว  :))

suwannabmw

• ขาประจำ
ถังที่ 13 เเล้วครับ กี่โลลิตรผมไม่ทราบครับ วิ่งได้กี่โลก็ไม่แน่ใจอีกนั้นหละครับ เอาเเค่ว่า ควักน้อยกว่า สบายใจไม่อยากคิดอะไรไห้ปวดหัวครับ อิอิ    เเรก ๆๆไม่มีไครไช้เพียวๆได้หรอก มันก็ต้องมีน้ำมันเดิมค้างถังจ้า อยากจะเติมเพียวอยู่เเต่เเรก จะไห้ผมเทน้ำมันเดิมทิ้งก็กะไรอยู่ครับ อิอิ    จัดไป เอาง่ายๆๆ ไม่ต้องคิดไห้ปวดหัว ประหยัติกว่าเดิมเท่านั้นพอจ้า อิอิ รู้สึก ไปกลับ เพชรบุรี เสียน้ำมันไป 800บาท มั้งครับ  350  กว่าโล โลละ 2 กว่าๆๆ อยู่ที่ เท้าด้วยนะครับอิอิ

ekrl

ถังที่ 13 เเล้วครับ กี่โลลิตรผมไม่ทราบครับ วิ่งได้กี่โลก็ไม่แน่ใจอีกนั้นหละครับ เอาเเค่ว่า ควักน้อยกว่า สบายใจไม่อยากคิดอะไรไห้ปวดหัวครับ อิอิ    เเรก ๆๆไม่มีไครไช้เพียวๆได้หรอก มันก็ต้องมีน้ำมันเดิมค้างถังจ้า อยากจะเติมเพียวอยู่เเต่เเรก จะไห้ผมเทน้ำมันเดิมทิ้งก็กะไรอยู่ครับ อิอิ    จัดไป เอาง่ายๆๆ ไม่ต้องคิดไห้ปวดหัว ประหยัติกว่าเดิมเท่านั้นพอจ้า อิอิ รู้สึก ไปกลับ เพชรบุรี เสียน้ำมันไป 800บาท มั้งครับ  350  กว่าโล โลละ 2 กว่าๆๆ อยู่ที่ เท้าด้วยนะครับอิอิ

ก็ขอตัวอย่างง่ายๆ อย่างเช่น เติมเต็มถัง กี่บาท แล้วรีเซทเลขทริป ซะหน่อย วิ่งจนไฟโชว์อีกครั้ง มันบอกว่าวิ่งไปได้กี่โล ไรทำนองเนี้ย เพื่อเป็นวิทยาทาน แด่มวลมนุษยชาติ  ;)

suwannabmw

• ขาประจำ
ครับ รอถังต่อไป เนื่องจากปั้มมันหายาก ผมรอจนเเดงเเล้วเติมคงยาก ผมต้องเติมก่อนออกต่างจังหวัดเพราะปั้ม อยู่ไกล้หอ เดียวจะพยายาม ทำไห้มันเเดงหละกันครับ ยากอยู่เรื่องปั้มหายาก ถ้าเเดงเเล้ว คุณช่วยเอารถมาลากกลับหละกันเคไหมครับ อิอิ ;D

ekrl

ครับ รอถังต่อไป เนื่องจากปั้มมันหายาก ผมรอจนเเดงเเล้วเติมคงยาก ผมต้องเติมก่อนออกต่างจังหวัดเพราะปั้ม อยู่ไกล้หอ เดียวจะพยายาม ทำไห้มันเเดงหละกันครับ ยากอยู่เรื่องปั้มหายาก ถ้าเเดงเเล้ว คุณช่วยเอารถมาลากกลับหละกันเคไหมครับ อิอิ ;D

ให้ผมขี่มอไซด์ไปซื้อน้ำมันมาเติมให้ง่ายกว่าไหม  O0

suwannabmw

• ขาประจำ
มันนี้ไปต่างจังหวัด  ระยอง เติมของ ปตท รู้สึก จะเเรงกว่าบางจากนะ อิอิ

suwannabmw

• ขาประจำ
16ถัง ผ่านไป วิ่งดีเหมือนเดิมถามว่าประหยัติไหม ก้งั้นๆแต่สบายเวลาเติม
ควักน้อยจ้า

ch wasan

• ขาประจำ
ของผม N42 ติดชุดคิดมาแล้ว แต่ลองปิดระบบชุดคิดเครื่องสั่นนะครับ แต่พอเปิดแล้วลองปรับค่าให้ใช้ค่าน้ำมัน E20 ก็ขับได้ปกติเหมือนเติมน้ำมันธรรมดาไม่อืดอะครับ

suwannabmw

• ขาประจำ
ระบบเครื่องคุณไม่สมบูรณ์ มากกว่า ครับ ถ้าสำบุรณ์ พวกออซิเจนเซนเซอ มันจะไปบอก ECUไห้จ่าย สั่งจ่ายน้ำมันเอง มันฉลาดครับ เเต่ถ้าออกซิเจนเซนเซอเสีย มันจะเอาตัวไหนไปบอกจรีงไหมครับ   ของผมวิ่งสบายๆๆๆ นิ่งกว่า น้ำมันเบนซิลอีก ที่เห็นชัดคือความร้อน ที่น้อยลง เครื่องเสียงเบาลงครับ เเต่จะไห้เร่งดีเหมือนเบนซิลเพียวๆๆมันคงยาก เพราะขึ้นชื่อว่าพลังงานทดเเทน มันก็บอกด้วยชื่อของมันอยู่เเล้ว ว่าทดแทนครับ  ขอบคุณครับ ;)

e22nvm

• Jeunesse Global
  • มือใหม่หัดขับ
  • *
  • ชีวิต ครอบครัว ความหวัง ความมั่งมี ไม่เคยได้มาโดยไม่ตั้งใจ
    • JeunesseBeautyShop
ขอมาแชร์ด้วยคนครับ ไม่คิดว่าจะมีคนบ้าบิ่นเหมือนผมครับ แต่ผมเซฟไว้หน่อยเพราะไม่อยากออกกำลังกายครับ

เปลี่ยนปั้มติ๊ก เปลี่ยนท่อยางทน E100 ได้ ทั้งระบบ

แล้วก็ยัด E20 เพียว สัก 2 ถัง

หลังจากนั้นก็ E85 มาตลอด

E85 1 ถัง 1320 บาท (ตีว่า 1400 บาท) วิ่งได้ 680 กม. เลขไมล์แสดงยังวิ่งได้อีก 50 กม.

แต่ผมก็เริ่มมองหาปั้มเติมอีกทีตั้งแต่ 600 กม. แล้วครับ

ผมวิ่งประจำ กทม. เพชรบูรณ์ นครสวรรค์ ความเร็วที่ให้บ่อย ๆ ก็ 120-140 เคยขับสูงสุด บนด่วนรามอินทรากดไป 220 ก็ไม่มีสะดุดนะครับ ตลอดทางแอบกังวลเล็กน้อยเรื่องอัตราส่วนผมเลยใช้ A/F O2 Monitor ด้วยตลอด บางกว่าเบนซินเล็กน้อยแต่ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติของส่วนผสมครับ เสียงเครื่องเบา รอบเครื่องนิ่ง

กรณีที่เครื่องจะมีการสะดุดคือ
1. O2 Sensor อ่านค่าไม่ค่อยดี
2. กรองอากาศสกปรก หรือ ตัน
3. หัวเทียนเก่า หรือ สกปรก
4. คอยย์ไม่ค่อยดี
5. เครื่องมีปัญหาเอง

ใช้มา 1 เดือนเต็ม ๆ วิ่งไป 6,xxx กม. แล้วครับ สิ่งที่รู้สึกได้คือ ประหยัดกระเป๋า และ ชอบเสียงรถมากรู้สึกได้เลยว่าเครื่องยนต์มีกำลังมากกว่าเติม โซฮอ 95 ครับ (E85 รถออกแรงได้เต็มที่กว่าครับ)

สเปครถ 323iase กุมภาพันธ์ 2003
ชีวิต ครอบครัว ความหวัง ความมั่งมี ไม่เคยได้มาโดยไม่ตั้งใจ

tew

• ขาประจำ
680กม/ถัง????? :-\ :-\ จริงดิ!!!!ยิ่งกว่า hybrid อีก C:-) C:-) ผมอ่านความหมายผิดหรือเปล่าครับ ของผมในเมืองแบบสุดๆเบาๆ 320 กมเเล้ว :'(
ขอมาแชร์ด้วยคนครับ ไม่คิดว่าจะมีคนบ้าบิ่นเหมือนผมครับ แต่ผมเซฟไว้หน่อยเพราะไม่อยากออกกำลังกายครับ

เปลี่ยนปั้มติ๊ก เปลี่ยนท่อยางทน E100 ได้ ทั้งระบบ

แล้วก็ยัด E20 เพียว สัก 2 ถัง

หลังจากนั้นก็ E85 มาตลอด

E85 1 ถัง 1320 บาท (ตีว่า 1400 บาท) วิ่งได้ 680 กม. เลขไมล์แสดงยังวิ่งได้อีก 50 กม.

แต่ผมก็เริ่มมองหาปั้มเติมอีกทีตั้งแต่ 600 กม. แล้วครับ

ผมวิ่งประจำ กทม. เพชรบูรณ์ นครสวรรค์ ความเร็วที่ให้บ่อย ๆ ก็ 120-140 เคยขับสูงสุด บนด่วนรามอินทรากดไป 220 ก็ไม่มีสะดุดนะครับ ตลอดทางแอบกังวลเล็กน้อยเรื่องอัตราส่วนผมเลยใช้ A/F O2 Monitor ด้วยตลอด บางกว่าเบนซินเล็กน้อยแต่ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติของส่วนผสมครับ เสียงเครื่องเบา รอบเครื่องนิ่ง

กรณีที่เครื่องจะมีการสะดุดคือ
1. O2 Sensor อ่านค่าไม่ค่อยดี
2. กรองอากาศสกปรก หรือ ตัน
3. หัวเทียนเก่า หรือ สกปรก
4. คอยย์ไม่ค่อยดี
5. เครื่องมีปัญหาเอง

ใช้มา 1 เดือนเต็ม ๆ วิ่งไป 6,xxx กม. แล้วครับ สิ่งที่รู้สึกได้คือ ประหยัดกระเป๋า และ ชอบเสียงรถมากรู้สึกได้เลยว่าเครื่องยนต์มีกำลังมากกว่าเติม โซฮอ 95 ครับ (E85 รถออกแรงได้เต็มที่กว่าครับ)

สเปครถ 323iase กุมภาพันธ์ 2003