ผู้เขียน หัวข้อ: ลืมกุญแจไว้ท้ายรถ รถล็อค ใครมีวิธีดี ๆ บ้างครับ  (อ่าน 13952 ครั้ง)

weerawat_s

• ขาประจำ
ตามหัวข้อเลยคับ ลืมกุญแจไว้ท้ายรถ ไม่มีกุญแจสำรอง โทรหาช่าง เค้าเรียกตั้ง 2,500 ค่าเปิด  :'(
อยากหล่อ ต้องยอมเจ็บ !!!!

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ลืมกุญแจไว้ท้ายรถ รถล็อค ใครมีวิธีดี ๆ บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 11:34:42 »
งานเข้าเลยครับงานนี้
ไม่มีกุญแจสำรอง คงต้องยอมเสียค่าเปิดให้ช่างเเล้วล่ะครับ  O0

และควรทำกุญแจสำรองแบบไม่ต้องมีชิพเอาไว้ครับ เเบบกัดลายกุญแจเอาไว้เฉยๆ เผื่อกรณีแบบนี้อาจจะเกิดขึ้นได้อีก
ค่ากัดดอก ก็300-400 บาท

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ลืมกุญแจไว้ท้ายรถ รถล็อค ใครมีวิธีดี ๆ บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 17:31:22 »
ค่าเปิดแพงไปหน่อยครับ  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 22:12:07 »
คงเป็นราคา BMW ตามเคยครับ  O0
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

min

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 02:19:33 »
ผมแปลกใจจัง เราไม่ได้กดรีโมทล๊อกทำไมมันถึงล๊อคได้ ถ้าประตูทั้ง 4 บานรวมอีกฝากระโปรงท้ายถ้าปิดไม่สนิทระบบไม่น่าจะทำงาน นะครับ? รึรถผมจะเก่าเกินไป (E46 318iase ปี 06)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 08:27:49 »
ตกลงทำอย่างไรครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:08:26 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมแปลกใจจัง เราไม่ได้กดรีโมทล๊อกทำไมมันถึงล๊อคได้ ถ้าประตูทั้ง 4 บานรวมอีกฝากระโปรงท้ายถ้าปิดไม่สนิทระบบไม่น่าจะทำงาน นะครับ? รึรถผมจะเก่าเกินไป (E46 318iase ปี 06)

ถ้ารถล็อคอยู่แล้วเรากดปุ่มเพื่อเปิดท้าย ประตูจะไม่เปิดล็อคครับ วางกุญแจไว้ไว้ในกระโปรงหลัง หยิบของ ปิดท้าย เรียบร้อยครับ ต้องใช้กุญแจสำรอง  O0

KcKc

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:22:33 »
Super Safe
รอฟังครับ

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 11:50:26 »
สรุปว่า ผมก็ต้องใช้บริการช่าง และเสียค่าวิชาให้เค้าไป 2500 บาท ตามที่เค้าเรียกร้องครับ  :-\

1.อันที่จริงเป็นความไม่รอบคอบของผมเอง
2.ตอนแรกลองพยายามงัดเอง แอบเคยเห็นเค้าใช้ไม้แขวนเสื้องัด แต่เหมือนว่าจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น
3.ใจจริงก็อยากเรียกช่างทำกุญแจแถว ๆ บ้านมา แต่กลัวว่าถ้างัดไม่ถูกวิธี ระบบล๊อกเราจะเสียครับ ( เพื่อนผมเคยงัดเอง แล้วเซนทรัลล๊อกเสีย แต่เป็นรถ Volvo นะครับ )

ส่วนวิธีการทำ ช่างมาถึงก็มีเครื่องมือมาเต็มเลยครับ ตามราคาที่เรียกจริง ๆ ใช้วิธีสะเดาะกุญแจ เหมือนกับการสะเดาะกุญแจตู้เซฟเลย แกมีอุปกรณ์เหมือนกล้องส่องเข้าไปในรูกุญแจ เพื่อดูสลัก แล้วก็ค่อย ๆ แหย่เครื่องมือของแกเพื่อปลดสลัก ใช้เวลา 15 นาทีครับ เปิดประตูหน้า และ 20 นาที สำหรับฝาท้าย คือช่างแกมา 2 คน เพราะผมลืมกุญแจรถไว้ฝาท้าย แกบอกว่า บางทีถ้าเราเกิดไขกุญแจไว้ที่ฝาท้าย ปุ่มจากในห้องโดยสารจะไม่สามารถเปิดได้ นอกจากจะต้องใช้กุญแจไขเพียงอย่างเดียว แกเลยต้องเปิด 2 ที่ แต่ที่ผมคุยทางโทรศัพท์กับเจ้านายแก ทางนั้นแจ้งว่า ประตูหน้า 2500 บาท ฝาท้าย 3000 บาท ผมเลยท้วงแกไปว่า ฝาท้ายไม่ต้องก็ได้ครับ แต่แกบอกว่าไม่เป็นไรราคาเดิม ผมก็งั้นจัดเลยพี่

*** แต่เพื่อไม่ให้เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น ผมจึงคิดว่าต้องไปทำกุญแจสำรองไว้ไขเก็บติดตัวไว้ละครับ ยังไงก็ฝากเรื่องของผมช่วยเตือน เพื่อน ๆ สมาชิกในเรื่องความรอบคอบนะครับ เพราะอย่างที่คุณ Nuiba บอกแหล่ะครับ ผมยังไม่ได้เปิดล๊อกรถ แต่ใช้รีโมทเปิดฝาท้าย แล้วเก็บของอย่างเดียว แล้วก็เผลอลืมกุญแจตั้งทิ้งไว้ แล้วปิดฝาท้าย มันก็ล๊อกโดยอัตโนมัตครับ  O0

Krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:20:11 »
เอ จำไม่ได้แล้ว ถ้าหมุน lock ฝากระโปรงหลังไว้ ในกดเปิดฝาท้าย จากภายในไม่ได้หรือครับ   8)

KcKc

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 12:24:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขออนุณาตเจ้าขอ กท.

Krisada511

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 13:01:44 »
บางคนซื้อกล่องสำหรับซ่อนกุญแจสำรอง ในจุดลึกๆ ใต้ท้องรถครับ / มีขายที่ autobac

Krisada511

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 13:10:08 »
ใต้ท้องรถ ใต้กันชน หน้าหลัง มีที่ซ่อนมากมาย  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 07:22:15 โดย Krisada511 »

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 16:02:18 »

E46 เราไม่มี Sensor ตัวนี้ใช่ป่ะคับ ?  O0

min

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 00:56:08 »
ของผมเอง ต้องกดเปิดเซ็นทรัลล็อคประตูทั้งสี่บานก่อน แล้วถึงจะมากดรีโมทเปิดฝากระโปรงท้ายได้ ถ้ากดรีโมทเปิดฝากระโปรงท้ายอย่างเดียวทำไม่ได้อ่ะครับ เอ....รึเค๊าจะเห็นว่าเราขี้หลง ขี้ลืม เลยเซ็ทตัวนี้ไว้ให้....

kok_233:)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 01:24:59 »
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้แชร์ประสบการณ์ครับ :-X :-X

ไปออกรอบกะลูกค้าปลายปีทีแล้ว.. ลืมกุญแจไว้ในกระโปรงหลัง..  O0 O0
โทรเรียกช่างคิดสองห้าเหมือนกันเลย..แต่จะมาทำให้ได้ตอนเที่ยง..อุปกรณ์กอล์ฟไม่มีใช้ทำไงดี.. ??? ???
เรียกยามขอค้อนทันทีเลย..หูช้างก่อนเลยเห็นกลอนอยู่ใกล้ๆ..ทุบครั้งแรกไม่แตกแหะ..ของเค้าดีจริง ;) ;)
พอทุบแตกในครั้งสอง..กลอนดึงไม่ออก..เพราะระบบนิรภัย..ทำไงดีว้า ??? ???
ไหนๆก็ทุบแล้วบาน..เอาอีกบานถัดมาเพื่อจะได้มุดเข้าไปเปิดปุ่มกระโปรง..สรุปเปิดไม่ได้เพราะระบบนิรภัย..สุดยอด :( :(
โชคดีที่เอากุญแจสำรองใส่ช่องเก็บของด้านหน้า..วันนั้นเลยได้ตีสมใจ..แต่ปวดหัวเรื่องกระจก..หามือสองรวมใส่3000 :-\ :-\
สุดท้ายมาคิดทบทวนเกิดจากเราเองทั้งนั้น ดังนั้นจงมีสติอยู่ตลอดเวลาไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม ^-^ ^-^

min

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 01:39:49 »
"จงมีสติอยู่ตลอดเวลาไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม" แต่บางครั้งเค๊าเรียกว่าสติแตก คือสติมันแตกไปแล้วจะคิด จะทำสิ่งใด อย่างไรดีน่ีสิสำคัญ เราควรป้องกัน ไปเซ็ทโปรแกรมว่า "ต้องเปิดเซ็นทรัลล๊อคประตูก่อน แล้วค่อยรีโมทเปิดฝากระโปรงท้ายได้" อันนี้เป็นระดับหนึ่งก็น่าจะช่วยได้นะครับ?

kumpol80

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 03:08:24 »
ของผมเอง ต้องกดเปิดเซ็นทรัลล็อคประตูทั้งสี่บานก่อน แล้วถึงจะมากดรีโมทเปิดฝากระโปรงท้ายได้ ถ้ากดรีโมทเปิดฝากระโปรงท้ายอย่างเดียวทำไม่ได้อ่ะครับ เอ....รึเค๊าจะเห็นว่าเราขี้หลง ขี้ลืม เลยเซ็ทตัวนี้ไว้ให้....
ของผมก็เซ็ทแบบนี้ครับ ...
You will never walk alone

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 07:09:36 »

สรุปว่ามีใครลองหรือยังคับว่า e46 ทำได้มั๊ย...? รถผม gt1 มันฟ้องว่าระบบเซ็นเซอร์ 2-3 เสีย เลยไม่ได้ลอง....