ผู้เขียน หัวข้อ: ติดแผ่นแดมป์กันเสียง???  (อ่าน 5675 ครั้ง)

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
ติดแผ่นแดมป์กันเสียง???
« เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 20:51:58 »
มีใครแดมป์รถมาทั้งคันบ้างไหมครับ ???
พอดี2วันก่อนซื้อแผ่นแดมปิ้งมานั่งแปะใต้เบาะหลังไปแล้วรู้สึกได้เลยว่าเสียงที่เข้ามาในรถ จากล้อหลังมันเงียบขึ้นเยอะ ;)
ก็เลยวางแผนจะติดด้านหน้าด้วย แต่เคยอ่านผ่านๆว่าพรมรถมันรื้อยาก เลยอยากถามคนที่ทำมาดูก่อนว่าแดมป์ส่วนไหนเพิ่มเติมแล้วช่วยลดเสียงได้ดีขึ้นนะครับ :-*
เฉาก๊วย

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ติดแผ่นแดมป์กันเสียง???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 21:03:14 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มีใครแดมป์รถมาทั้งคันบ้างไหมครับ ???
พอดี2วันก่อนซื้อแผ่นแดมปิ้งมานั่งแปะใต้เบาะหลังไปแล้วรู้สึกได้เลยว่าเสียงที่เข้ามาในรถ จากล้อหลังมันเงียบขึ้นเยอะ ;)
ก็เลยวางแผนจะติดด้านหน้าด้วย แต่เคยอ่านผ่านๆว่าพรมรถมันรื้อยาก เลยอยากถามคนที่ทำมาดูก่อนว่าแดมป์ส่วนไหนเพิ่มเติมแล้วช่วยลดเสียงได้ดีขึ้นนะครับ :-*

ประตูรถทั้ง 4 บานเลยครับ ส่วนใต้พรมด้านหน้ามันแทบจะไม่มีที่ให้ติดแล้วครับ เพราะช่วงนั้นพรมหนามาก แถมรื้อยากมาก ต้องถอดทั้งคันเลย .....เพราะผมเคยรื้อแล้วนะครับ....

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 21:03:39 »
รถผมเจ้าของเก่าติดมาทั้งคันเลยครับรู้สึกจะ 3-4 หมื่น เพราะแกติดเครื่องเสียงชุดใหญ่มาแต่ตอนขายผมแกถอดแต่เครื่องเสียงออกครับ แต่ที่ผมรู้สึกได้จากการที่นั้งตัวเองและรถเพื่อนผม(ที่หายไป)เป็นยางดอกสปอร์ตมีเสียงดังกว่าดอกยางทั่วไปครับ รถผมเงียบกว่า 60% แน่นอนครับผมรับประกัน โดยส่วนตัวก็ไม่รู้ว่าเสียงเดิมมันเป็นอย่างไรเพราะได้รถมาก็ติดมาแล้วครับ

X-talize

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 21:15:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ประตูรถทั้ง 4 บานเลยครับ ส่วนใต้พรมด้านหน้ามันแทบจะไม่มีที่ให้ติดแล้วครับ เพราะช่วงนั้นพรมหนามาก แถมรื้อยากมาก ต้องถอดทั้งคันเลย .....เพราะผมเคยรื้อแล้วนะครับ....
:-Xขอบคุณครับ เดี๋ยวลองที่ประตูก่อน :-X คันผมก็ใช้ยางสปอร์ต พอไปนั่ง E39 เลยรู้เลยว่าดังมั่กกก O0
เฉาก๊วย

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 22:00:22 »
อยากทำบ้างจัง รถเก่าๆ  นี่ เสียงมันเข้ามาเยอะจริง
แต่ไม่มีเวลาทำเอง มีร้านไหนรับทำบ้างไหม

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:14:37 »

ทำเองหรือครับ ช่วยรีวิวใน diy จะเป็นพระคุณมากครับ ขอบคุณครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:18:10 »
มันมีขายเป็นม้วนๆ ตารางเมตรครับ ราคาไม่แพง ในเวปรถหลายแห่ง ขอมีไดร์ร้อน เป่าก็แนบสนิทครับ ผมว่าจะสั่งมาทำเอง ที่ในเบาะหลัง  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:10:07 »
น่าสนใจมากครับ ยังไงตอนทำอย่าลืมถ่ายรูปแล้วมาบอกวีธีทำให้เพื่อนๆสมาชิกได้ดูเป็นตัวอย่างด้วยน่ะครับ  ยุคของแพงค่าแรงแพงอะไรทำเองได้ก็อยากทำเองครับ ขอบคุณมากครับ :-X

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:48:18 »
มันมีขายเป็นม้วนๆ ตารางเมตรครับ ราคาไม่แพง ในเวปรถหลายแห่ง ขอมีไดร์ร้อน เป่าก็แนบสนิทครับ ผมว่าจะสั่งมาทำเอง ที่ในเบาะหลัง  :-*

จะซื้อเมื่อไร จะทำวันไหน วานช่วยบอกด้วยครับ
อยากจะทำด้วยคน

X-talize

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:13:38 »
ผมซื้อแบบไม่มีฟอยด์ แผ่น 0.6 * 1.0 เมตรยกลัง 6 ม้วนร้านขายอะหลั่ยอิเล็คทรอนิค+เครื่องเสียง ลำโพงบ้าน เขาให้ราคาส่งม้วนละ 380บาท ผมเห็นในเน็ตก็ขายกันประมานนี้ ส่วนแบบมีฟอยด์จะแพงกว่าซัก 30-40บาท ใช้กันความร้อนร่วมได้ด้วยแต่จะรีดให้แนบตัวถังลำบากและฟอยด์อาจจะขาดก่อนเพราะมันยืดยุ่นตัวได้น้อยกว่า >:(
มีวีดิโอการทำในเน็ทเยอะพอควรครับ ทำได้เองแต่เมื่อยพอควรที่สำคัญต้องนั่งยองๆได้นานๆด้วยเพราะที่ในรถมันจำกัด C:-)
เฉาก๊วย

Kenlida

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 10:38:58 »
ติดตั้งใต้เบาะนั่งอย่างเดียวหรือพนักพิงด้วยครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:10:20 »
ถ้าผมติด ทั้งใต้เบาะ ซุ้มล้อหลัง + พนักพิงด้วย ครับ

อันนี้ตัวอย่างร้านที่จำหน่าย ครับ

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:12:31 »
 ;) แจ่มมากเลยครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Arin2000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 13:14:58 »
ตำแหน่งที่ควรติดคือซุ้มล้อทั้ง 4 ล้อและผนังที่กันระหว่างห้องเครื่องกับห้องโดยสารครับ ควรแดมป์สัก 2 ชั้น

ส่วนประตูนั้น หากไม่ได้เล่นเครื่องเสียงก็ไม่จำเป็นมากนัก เพราะไม่ได้ลดเสียงลงเท่าไหร่ เนื่องจาก Shield ในประตุก็เพียงพอต่อการลดเสียงในระดับที่ใช้งานทั่วไปอยู่แล้ว แต่การแดมป์ มันทำให้ลด Vibration และ Resonance ในบางย่านความถี่ เพื่อให้ลำโพงได้แสดงประสิทธิภาพสูงสุดโดยไม่ถูกรบกวนจากความถี่ไม่พึงประสงค์

Krisada511

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:38:59 »
ติดตั้งใต้เบาะนั่งอย่างเดียวหรือพนักพิงด้วยครับ

วัสดุกันเสียงเดิมของ BMW ติดใต้เบาะและหลังพนักพิงครับ เพราะฉนั้นควรติดหลังพนักพิงด้วยครับ
ซุ้มโช๊คหลังด้วยนะครับ
ขอบคุณรูปคุณโกษิตครับ
ของผมเป็นเหมือนในรูปเลย แต่ตรงพนักพิงหลังผมเละกว่านี้เยอะ ในส่วนสีเทาๆผมเรียกว่าเป็นแผ่นแดมป์เดิมของบีเอ็ม มีความหนาประมาณ 2 มิลลิเมตรและเคลือบติดอยู่บนฟองน้ำอีกชั้นนึง ตอนรื้อต้องค่อยๆเลาะเอาเฉพาะแผ่นสีเทานี้ออกตามคำแนะนำ แต่ของผมพอเลาะออกแล้วแผ่นฟองน้ำมันหย่อนและยึดไม่อยู่ ผมก็เลยเปิดฟองน้ำออกแล้วบุแผ่นแดมป์ลงบนโครงเหล็กเลยชั้นนึง ตอนนี้ยังไม่ลงตัวครับ ยังไม่รู้จะจัดการแผ่นฟองน้ำนี้ยังไงเพราะติดแดมป์ลงไปก็ยึดไม่อยู่ O0
ส่วนตรงเบาะนั่ง ผมใช้แผ่นเต็มป์วางเต็มตรงกลางหนึ่งแผ่น แล้วเอาคัตเตอร์หรือกรรไกรตัดช่องกลมๆสำหรับปั้มติ๊กด้วย จากนั้นจะเหลือช่องว่างด้านข้างสองด้านอีกข้างละประมาณ 20 เช็นติเมตร แค่นี้ก็ปิดส่วนที่นั่งได้เต็มใบ ส่วนที่เป็นรอยต่อให้ทาบเกยกันซักหนึ่งมิลแล้วเอาปืนเป่าร้อนเป่าให้รอยต่อละลายติดกัน :-*
ส่วนตรงพนักพิงด้านข้างประตูที่เห็นสายไฟอยู่เยอะๆ ผมจนใจครับจะเหมือนกันสองด้าน ทำไม่ไหวต้องยอมใช้ของเดิมมันไป :-\

ความเงียบลดลงไหมครับ จากยาง จากท่อ  :-X

wankun

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:52:58 »
ของผม
ตอนแรกจะติดแค่ซุ้มล้อทั้งสี่
ไปๆมาๆ
เล่นซะเรียบ
แต่แค่ภายในห้องโดยสาร
ส่วนตรงประตูไม่ได้แดมป์ครับ
ถ้าสังเกตุดีๆ
ของจากโรงงานมันจะมีแปะมาอยู่แล้ว
แต่ที่จริง
แค่ซุ้มล้อทั้งสี่ก็เงียบแล้วครับ
ปล. ผมยิงโฟมไปตามช่องว่างทั้งหมดด้วย
มันเลยเงียบขึ้นมาอิกหน่อยครับ
แต่สุดท้าย
ยางขอบประตูีผลสุดๆ

X-talize

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:44:05 »
ยางหลังผม BS RE001 สุดยอดแห่งเสียงเหมือนกัน ก่อนหน้าขับแล้วรู้ว่าเสียงยางลอยมาจากด้านหลังครับ ทั้งวิ่งเร็วๆและทั้งขึ้นลูกระนาด แต่หลังจากปิดแผ่นไปแล้ว เสียงจากข้างหลังเงียบกว่าด้านหน้าค่อนข้างชัดเจนครับ เลยหาวิธีจะปิดแผ่นแดมป์เพิ่มด้านหน้าแต่ยังไม่สรุป กับอีกที่คือซุ้มล้อเลยง่ายดีแต่ไม่รู้จะทนแค่ไหน ???
เฉาก๊วย

suthisak

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:04:20 »
ถอดเบาะหลังกันยังไงครับ แล้วซุ้มล้อเนี่ยติดข้างในห้องโดยสารใช่ไหมครับ
อยากลองงดูบ้างครับ รถผมเก่าแล้ว รู้สึกเสียงเข้าห้องโดยสารเยอะครับ

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:11:01 »
เออ อยากถามเหมือนกันว่า ถ้าติดที่หลังเบาะแล้ว ทีนี้ เวลาเราปรับอากาศถ่ายเท จากหน้ารถ เท่ากับว่า อากาศไม่มีทางออกหรือเปล่าครับ
บางทีมีกลิ่นไม่พึงประสงค์เข้ารถ แล้วจะระบายอากาศไม่ได้รึเปล่า หรือว่าไม่เกี่ยวกันเลย

คนที่ติดที่แผ่นหลังมาแล้ว เคยลองเปิดปุ่มอากาศเข้ารถมั่งยังครับ ว่าอากาศยังเข้า ออก ปกติดีอยู่ไหม

X-talize

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:24:00 »
ถอดเบาะหลังกันยังไงครับ แล้วซุ้มล้อเนี่ยติดข้างในห้องโดยสารใช่ไหมครับ
อยากลองงดูบ้างครับ รถผมเก่าแล้ว รู้สึกเสียงเข้าห้องโดยสารเยอะครับ
เบาะนั่งจะมีสลักยึดอยู่ตรงริมๆขอบเบาะสองข้าง ให้ดึงขึ้นตรงๆทิศทางไปทางเพดาน แล้วพอสลักหลุดค่อยสไลท์ออกไปทางหน้ารถ
ส่วนพนักพิงหลังจะมีสลักยึด ถ้าเทียบตอนเรานั่งจะอยูข้างประตูรถบริเวณหัวไหล่สองตัว และสลักตรงที่ติดกับเบาะนั่งอีกสี่ตัว เริ่มแรกดึงตรงหัวไหล่ก่อน ตรงนี้จะดึงยากหน่อย ให้ดึงออกไปทางหน้ารถก่อนพอเบาะหลุดจากสลักให้สไลท์ยกขึ้นเพดานจนสลักด้านล่างหลุดจากตัวล๊อคก็ออกแล้วครับ
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:31:26 »
เออ อยากถามเหมือนกันว่า ถ้าติดที่หลังเบาะแล้ว ทีนี้ เวลาเราปรับอากาศถ่ายเท จากหน้ารถ เท่ากับว่า อากาศไม่มีทางออกหรือเปล่าครับ
บางทีมีกลิ่นไม่พึงประสงค์เข้ารถ แล้วจะระบายอากาศไม่ได้รึเปล่า หรือว่าไม่เกี่ยวกันเลย

คนที่ติดที่แผ่นหลังมาแล้ว เคยลองเปิดปุ่มอากาศเข้ารถมั่งยังครับ ว่าอากาศยังเข้า ออก ปกติดีอยู่ไหม
น่าจะไม่เกี่ยวกันน่ะครับ บริเวณเบาะหลังไม่มีระบบระบายอากาศที่เกี่ยวข้องกับแอร์ด้านหน้าเลยครับ อากาศวนในรถกับอากาศจากนอกตัวรถจะปิดเปิดจากคอนโซลแอร์ข้างหน้าอย่างเดียว ส่วนอากาศที่เข้ารถมาจากตัวกรองอากาศแอร์ที่อยู่ตรงช่องฝากระโปรงด้านล่างของแผงจิ่งหรีดอีกที O:-)
เฉาก๊วย

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 13:18:31 »

น่าจะไม่เกี่ยวกันน่ะครับ บริเวณเบาะหลังไม่มีระบบระบายอากาศที่เกี่ยวข้องกับแอร์ด้านหน้าเลยครับ อากาศวนในรถกับอากาศจากนอกตัวรถจะปิดเปิดจากคอนโซลแอร์ข้างหน้าอย่างเดียว ส่วนอากาศที่เข้ารถมาจากตัวกรองอากาศแอร์ที่อยู่ตรงช่องฝากระโปรงด้านล่างของแผงจิ่งหรีดอีกที O:-)

แหะๆ คือผมคิดมากไปเอง ไปคิดว่า ถ้าเราปิดช่องอากาศออกจนหมด อากาศมันก็ไม่สามารถเข้ามาได้น่ะสิ ทฤษฎีลมง่ายๆอ่ะครับ  O0

X-talize

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:12:57 »
ตรงเบาะนั่งปูตรงกลางเต็มแผ่น พร้อมตัดช่องกลมๆสำหรับเปิดปั๊มติ๊กและต่อแผ่นด้านข้างอีกประมาณข้างละ 20 cm.
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:15:54 »
พนักพิงผมปิดใต้ฟองน้ำไปแผ่นนึง แล้วก็ปิดบนฟองน้ำอีกแผ่น แต่มันจะหย่อนๆเดี๋ยวอาจจะแก้โดยปิดเทปกาวสองหน้าช่วยยึดอีกที
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 14:17:22 »
ด้านข้างของพนักพิงที่ไม่ได้แดมป์เพราะสายไฟเยอะเกิน
เฉาก๊วย

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 21:53:06 »
แดป์มแล้วลงชุดใหญ่เลย ป่าวพี่  ....รื้อพรหม รือเบาะ เพดานหลังคา ประตู เงียบได้อีก

suthisak

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:47:30 »
เบาะนั่งจะมีสลักยึดอยู่ตรงริมๆขอบเบาะสองข้าง ให้ดึงขึ้นตรงๆทิศทางไปทางเพดาน แล้วพอสลักหลุดค่อยสไลท์ออกไปทางหน้ารถ
ส่วนพนักพิงหลังจะมีสลักยึด ถ้าเทียบตอนเรานั่งจะอยูข้างประตูรถบริเวณหัวไหล่สองตัว และสลักตรงที่ติดกับเบาะนั่งอีกสี่ตัว เริ่มแรกดึงตรงหัวไหล่ก่อน ตรงนี้จะดึงยากหน่อย ให้ดึงออกไปทางหน้ารถก่อนพอเบาะหลุดจากสลักให้สไลท์ยกขึ้นเพดานจนสลักด้านล่างหลุดจากตัวล๊อคก็ออกแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ

suthisak

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:16:39 »
อยากดูภาพที่ติดตรงซุ้มล้อหน่อยครับ รบกวนด้วยครับ :-X :-X :-X

wichakhun

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 18:28:38 »
อยากทราบวิธีแดมป์ตรงซุ่มล้อเหมือนกันครับรอ ๆๆ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 23:34:55 »
ยางหลังผม BS RE001 สุดยอดแห่งเสียงเหมือนกัน ก่อนหน้าขับแล้วรู้ว่าเสียงยางลอยมาจากด้านหลังครับ ทั้งวิ่งเร็วๆและทั้งขึ้นลูกระนาด แต่หลังจากปิดแผ่นไปแล้ว เสียงจากข้างหลังเงียบกว่าด้านหน้าค่อนข้างชัดเจนครับ เลยหาวิธีจะปิดแผ่นแดมป์เพิ่มด้านหน้าแต่ยังไม่สรุป กับอีกที่คือซุ้มล้อเลยง่ายดีแต่ไม่รู้จะทนแค่ไหน ???

เหมือนกันเลยครับพี่ แต่ของผมทำที่ล้อหลังทั้งด้านในรถ กับที่ซุ้มล้อฝากระโปรงหลังแล้ว

ด้านหลังโอเคดีครับ เหลือแต่ซุ้มล้อหน้าหาวิธีอยู่เหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN