ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ.... น้ำมันเครื่องรั่ว  (อ่าน 3345 ครั้ง)

hellokitty_rod

• สมาชิกสมัครใหม่
สวัสดีค่ะ พี่สุเมธ

ตอนนี้เจอปัญหาว่าน้ำมันเครื่องรั่วออกจากห้องเครื่อง (ตามรูป)  หลังจากที่เดินทางมากกรุงเทพ ถึงจังหวัด กาฬสินธุ์... ตอนขามาไม่มีปัญหา  แต่พอตอนเช้า สตาร์ทเครื่องก็เจอปัญหาน้ำมันเครื่องรั่วออกมา ไหลเป็นน้ำเลยค่ะ....  รถคันนี้เพิ่งไปเปลี่ยนชีลยางก่อนหน้านี้ที่อู่พี่ กับช่างปื้ด เมื่อเดือนที่แล้ว  เพราะเจอปัญหาว่าน้ำมันเครื่องซึม....  แต่ตอนนี้มันไม่ซึมแล้ว  มันไหลออกมาเยอะมากกกกก ค่ะ..... ขอความกรุณาช่วยแนะนำอู่หรือช่างที่อยู่ใกล้เคียง หรือวิธีแก้ไขเบื้องต้น เพื่อจะขับกรุงเทพ ให้หน่อยค่ะ    เบอร์โทรติดต่อ  089-2006830 (rod) หรือ 089152-0178 (Kla)
ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ.... น้ำมันเครื่องรั่ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 13:44:12 »
ลองเช็คก้านน้ำมันเครื่องดูก่อนครับว่าขาดไปเยอะไหม ถ้าไงหาซื้อแล้วเติมเรื่อยๆ ไปก่อน แล้วค่อยเอารถเข้าอู่หลังสงกรานต์ ช่วงนี้ช่างคงหยุดหมดครับ แต่เดี๋ยวช่วยหาข้อมูลช่างแถวๆ ขอนแก่นให้ครับ  :D

ลองโทรไปปรึกษาคุณมิค เบอร์ 084-6397855 เขาเชี่ยวชาญเรี่องอู่ BMW ในขอนแก่นครับ เผื่อเขาช่วยได้ (ผมได้เบอร์มาจากเว็บนะครับ แหะๆ) คิดว่าคนขอนแก่นน่าจะใจดีช่วยเหลือได้แน่นอน อิอิ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

xawe

• ขาประจำ
Re: ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ.... น้ำมันเครื่องรั่ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 21:38:58 »
ตามที่คุณยิ้มบอกครับ ลองเช็คก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องดูก่อนครับว่าอยู่ระดับไหน
แล้วไฟโชว์น้ำมั้นเครื่องยังครับ
อาจจะแก้ด้วยการเติมน้ำมันเครื่องก่อนครับถ้าคิดว่าไม่เยอะ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 09:37:06 »
เท่าที่ดูรูปน่าจะไม่ใช่เครื่อง N42 ผมเลยดูไม่ออกว่ารั่วจากตรงไหน แต่ก็พยายามหาคนแถวขอนแก่นไปช่วยเหลือให้แล้วครับ เป็นยังไงช่วยรายงานด้วยนะครับ เผื่อมีอะไรจะได้ช่วยกัน ผมอยู่หน้าคอมตลอด 24 ชม.  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
    • http://www.izith.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2012, 19:02:52 »
อาการสดๆ ร้อนๆ ช่างบีควิกเช็คให้ รั่วเต็มเลยฮ่าๆ ท่าทางจะต้องจัดการปัญหานี้เช่นกัน แจ้งด้วยนะครับ :crywithno

fernandez

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 06:49:56 »
ดูจากรูปเป็นเครื่องm43 และจากตำแหน่งที่รั่วเป็นบริเวณฐานกรองน้ำมันเครื่อง
ให้ช่างเปลี่ยนปะเก็นฐานกรองน่าจะหายคับ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 11:46:33 »
อ้างจาก: "fernandez"
ดูจากรูปเป็นเครื่องm43 และจากตำแหน่งที่รั่วเป็นบริเวณฐานกรองน้ำมันเครื่อง
ให้ช่างเปลี่ยนปะเก็นฐานกรองน่าจะหายคับ

รถผมอยากเอาไปเช็คมาก แต่ปัญหาตอนนี้คือ แบตหมด ตามที่ช่างบอกว่าไดชาร์ทเดี้ยง แง้ๆ จาเอาไปไงล่าเนี่ย :indotz

BMWRed

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:23:48 »
อ้างจาก: "cyberlotus"

รถผมอยากเอาไปเช็คมาก แต่ปัญหาตอนนี้คือ แบตหมด ตามที่ช่างบอกว่าไดชาร์ทเดี้ยง แง้ๆ จาเอาไปไงล่าเนี่ย :indotz

เสียงตอนสตาร์ทเปนยังไงครับ หน้าปัดเปนยังไง ที่ว่าไดสตารทเดี้ยง
ลองเชคดูฟิวต่างๆดีๆก่อนนะครับ ว่าดีอยู่ปกติมั้ย เคยเจอมาช่างบอกไดรสตาทแต่เจ้าของรถไปดูเปนที่ฟิว เปลี่ยนปุบหายเลย จากราคาหลายพันกลับกลายเปนซ่อมได้ด้วยราคาหลักสิบ

ลองดูให้ดีก่อนครับ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 20:36:25 »
อ้างจาก: "BMWRed"
อ้างจาก: "cyberlotus"

เสียงตอนสตาร์ทเปนยังไงครับ หน้าปัดเปนยังไง ที่ว่าไดสตารทเดี้ยง
ลองเชคดูฟิวต่างๆดีๆก่อนนะครับ ว่าดีอยู่ปกติมั้ย เคยเจอมาช่างบอกไดรสตาทแต่เจ้าของรถไปดูเปนที่ฟิว เปลี่ยนปุบหายเลย จากราคาหลายพันกลับกลายเปนซ่อมได้ด้วยราคาหลักสิบ

ลองดูให้ดีก่อนครับ

การสตาร์ทปกติครับ (ถ้ามีแบตอยู่) ตอนนี้โฟกัสไปที่ "ไดชาร์ท" ไม่ก็ไฟรั่ว อ่ะครับ หลายกระแส ผมก็จ้องจะเช็คเบื้องต้นดูก่อนเรื่องไฟรั่วนี่แหละครับ
เพราะอาการตอนนี้คือ บางครั้งไฟแบตโชว์ บางครั้งไม่โชว์ (ช่างบอกถ้าไฟแบตไม่โชว์ เวลาวิ่งแสดงว่าไดชาร์ททำงานชาร์ทไฟให้ แต่ถ้าไฟแบตโชว์นั่นแสดงว่าไดชาร์ทไม่ทำงาน หลังจากช่างบอก ผมก็ขับออกมา มันโชว์แบตตลอด พอถึงบ้าน ไฟต่างๆ ก็โชว์พรึ๊บขึ้นมา ไม่เกิน 1นาที รถก็ดับ)
แล้วพรุ่งนี้เข้าอู่ ให้เช็คละเอียดอีกที
ขอบคุณครับ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 19:10:38 »
รายงานผลวันนี้ที่ไปซ่อมไดชาร์ทมา ปรากฏว่า น้ำมันเครื่องผมรั่วไปโดน ไดชาร์ทเข้าให้ เลยทำให้ไดชาร์ทพัง
สรุปเปลี่ยนไป 4 รายการ เพื่อซ่อม หมดไป 6,500.-  :noway