ผู้เขียน หัวข้อ: มีครราบน้ำมันในหม้อพักน้ำ  (อ่าน 4863 ครั้ง)

kombig

• บุคคลในตำนาน
มีครราบน้ำมันในหม้อพักน้ำ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:05:37 »
มีครราบน้ำมันในหม้อพักน้ำ  ได้ทำการเปลี่ยนออยเกียร์ และ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ปะเก็น และกรองแล้วครับ แต่ยังมีคราบน้ำมันแดงๆ(อันนี้ไม่แน่ใจอาจจะเป็นเพราะสีน้ำยาหม้อน้ำอันเก่าหรือเปล่า)ผสมกับน้ำสีเขียวๆๆนะครับ ในระบบครับแต่ไม่เหมือนสีนมเย็นนะครับ หรือว่าอาจจะเป็นของคราบน้ำมันเก่าครับแต่ก็ยัง  ไม่ทราบว่ามันรั่วมาจากไหนครับหรือว่ามาจากน้ำมันเครื่องรั่วครับซึ่งตอนนี้ผมเห็นน้ำมันเครื่องไหลนองพื้น ได้เปลี่ยนปะเก็นแคร้งแล้ว แล้วก็ ปะเก็นฐานกรองน้ำมันเครืื่องแล้ว แต่ตอนนี้ มันก้อยังมีน้ำมันเครื่องซึงตรงหน้าเครื่องและใต้เครื่องเยอะอยู่ครับ
รถผมติดแก็สด้วยเป็น e46 m43 วิ่งมา 177000 โลแล้วครับ

นอกจากออกเกียร์แล้ว e46 m43 มานมีออยตัวไหนอีกบ้างครับ

แต่ขับแล้วทุกอย่างก็ยังปกตินะครับความร้อนก็ยังไม่ขึ้นครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: มีครราบน้ำมันในหม้อพักน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:34:46 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มีครราบน้ำมันในหม้อพักน้ำ  ได้ทำการเปลี่ยนออยเกียร์ และ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ปะเก็น และกรองแล้วครับ แต่ยังมีคราบน้ำมันแดงๆ(อันนี้ไม่แน่ใจอาจจะเป็นเพราะสีน้ำยาหม้อน้ำอันเก่าหรือเปล่า)ผสมกับน้ำสีเขียวๆๆนะครับ ในระบบครับแต่ไม่เหมือนสีนมเย็นนะครับ หรือว่าอาจจะเป็นของคราบน้ำมันเก่าครับแต่ก็ยัง  ไม่ทราบว่ามันรั่วมาจากไหนครับหรือว่ามาจากน้ำมันเครื่องรั่วครับซึ่งตอนนี้ผมเห็นน้ำมันเครื่องไหลนองพื้น ได้เปลี่ยนปะเก็นแคร้งแล้ว แล้วก็ ปะเก็นฐานกรองน้ำมันเครืื่องแล้ว แต่ตอนนี้ มันก้อยังมีน้ำมันเครื่องซึงตรงหน้าเครื่องและใต้เครื่องเยอะอยู่ครับ
รถผมติดแก็สด้วยเป็น e46 m43 วิ่งมา 177000 โลแล้วครับ

นอกจากออกเกียร์แล้ว e46 m43 มานมีออยตัวไหนอีกบ้างครับ

แต่ขับแล้วทุกอย่างก็ยังปกตินะครับความร้อนก็ยังไม่ขึ้นครับ

นำ้หายด้วยหรือเปล่าวครับ ถ้าไม่หายก็ไม่น่าจะมีอะไรนะครับ เพราะถ้านำ้มันรั่วเข้ามาจริงๆสีจะเป็นนมเย็นเลยนะครับ ลองเปิดเช็คทุกวันนะครับว่าสีเปลี่ยนมากขึ้นหรือเปล่าว และแถมติดแก๊สด้วยยิ่งต้องมั่นเช็ค ส่วนนำ้มันเครื่องที่รั่ว มีหลายจุดเลยครับที่มันจะรั่วได้ อย่างเช่นซีนท้ายเครื่อง ยางฝาวาล์วถ้าเสื่อมก็รั่วได้ ไหนจะโอลิงเซ็นเซอร์ต่างๆอีกเพียบเลยครับ เราต้องไร่ดูครับ เพราะมีอีกตั้งหลายอย่าง....และนำ้มันหายไปเยอะหรือเปล่าว อีกอย่างนำ้มันเพราเวอร์ก็มีสิทธิรั่วได้เหมือนกันนะครับ ลองเปิดดูด้วยนะครับ
 O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 22:40:28 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:54:43 »
ในหม้อน้ำมี
-ออยเกียร์กับ
-ออยน้ำมันเพาเวอร์ครับ
ลองดูในกระปุกน้ำมันเพาเวอร์ด้วยนะครับว่า มีน้ำเข้าไปผสมหรือเปล่าครับ

เออว่ะ -มีออยน้ำมันเครื่องด้วยนี่หว่า

แสดงว่า มี ออย 3 ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 17:00:29 โดย kosit_w »

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:33:29 »
คอนนั้นรถผมที่โดนไป ก็คือ อันดับแรก ออยเครื่องรั่ว แล้วก็มาโดนออยเกียร์รั่ว ติด ๆ กันเลย เปลี่ยนแล้วก็ยังมีน้ำมันเข้ามาในหม้อน้ำ และล่าสุดช่างสันนิษฐานว่า ฝาสูบผุ ก็เลยถอดออกมาดู ปรากฏว่าฝาสูบไม่ผุ แต่ประเก็นรั่ว ก็เลยมีน้ำมันเข้ามาในหม้อน้ำ ก็เลยจัดการเปลี่ยนประเก็น แล้วก็ล้างภายในทั้งหมด ไล่ระบบใหม่ทั้งหมด ตอนนี้น้ำใสปิ๊ง....

PiekPoon

• แฟนพันธุ์แท้
  • Golffy 323ise Grey Color
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:48:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คอนนั้นรถผมที่โดนไป ก็คือ อันดับแรก ออยเครื่องรั่ว แล้วก็มาโดนออยเกียร์รั่ว ติด ๆ กันเลย เปลี่ยนแล้วก็ยังมีน้ำมันเข้ามาในหม้อน้ำ และล่าสุดช่างสันนิษฐานว่า ฝาสูบผุ ก็เลยถอดออกมาดู ปรากฏว่าฝาสูบไม่ผุ แต่ประเก็นรั่ว ก็เลยมีน้ำมันเข้ามาในหม้อน้ำ ก็เลยจัดการเปลี่ยนประเก็น แล้วก็ล้างภายในทั้งหมด ไล่ระบบใหม่ทั้งหมด ตอนนี้น้ำใสปิ๊ง....

คุณเป้โดนค่าเสียหายงานนี้เท่าไหรคับ

???    ???    ???

Chaiyachet

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2019, 14:26:18 »
ตอนนี้คือผมเลยครับ จอดอยู่อู่ ไม่รู้จะโดนอะไรบ้าง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2019, 16:10:39 »
ตอนนี้คือผมเลยครับ จอดอยู่อู่ ไม่รู้จะโดนอะไรบ้าง

ทำไปตามอาการครับ อย่าเพิ่งไปวิตกกังวลอะไรมากครับ บางทีอาจไม่เสียหายมากก็ได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN