ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปัญหา งานเข้าอีกแล้ว รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ  (อ่าน 1484 ครั้ง)

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
    • www.dipprocar.com
เริ่มจากสตาร์ทเครื่องเป็นปกติครับทีเดียวติด แต่รอบจะสวิงเล็กน้อยถึงปานกลาง จนเปิดแอร์รอบถึงกลับมาปกติ เวลาขับออกตัว (บางครั้งเหมือนเครื่องสำลักหรือสะดุนดจนเครื่องเกือบจะดับ) แล้วจึงไปต่อได้ และบางครั้งขับไปได้ซักพัก เวลาจะเร่งทำความเร็วเครื่องจะสำลักนิดนึงก่อนจะพุ่งออกไป หรือเวลาจอดติดไฟแดงนานๆ พอจะออกตัวต้องค่อยๆเร่งเครื่อง ถ้าเหยียบคันเร่งเลยเครื่องจะสำลักนิดนึงแล้วจึงออกตัวไปได้ (ในช่วงที่เครื่องสำลักหรือสะดุดไฟรูปแบตจะโชว์แล้วหายไป) และมีครั้งนึงดับกลางอากาศตอนชะลอรถเลยครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร ขอความรู้ด้วยครับ

***ผมว่าจะเอารถเข้าไปที่อู่ BM พระนั่งเกล้า แต่หากระทู้แนะนำเก่าๆไม่เจอ ไม่ทราบว่าอู่ดีไหมครับ หรือมีอู่ไหนแนะนำ ผมอยู่สุขุมวิท 101/1 ครับ***
PP

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
แบตเสื่อมหรือเปล่า  เปลี่ยนแบตครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ ลองเอามิเตอร์จับขั้วแบตดูก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ติดเครื่องต้องได้เกิน 12 โวทล์ ถ้าติดเครื่องแล้วต้องได้ประมาณ 14 โวทล์ครับ

ลองดูนะ 

แต่ถ้าจะไป BM พระนั่งเกล้า พี่ๆเค้าอยู่กันที่ "อีสี่หกบางกอกดอทคอม" กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 21:25:36 โดย kosit_w »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เช็คไดชาท์ดและแบต กับปั้มติ๊กดูครับ อาจจะมีอย่างใดอย่างหนึ่งเสียครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
ส่วนตัวให้ความเห็นที่เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไอเสียครับ
ถ้าจะไปอู่ไม่ลองไปอู่เฉลิมพระเกียรติหละครับ ตรงข้ามซอยเฉลิมพระเกียรติ72ครับ ใกล้ๆหน่อย ไม่ต้องเดินทางไกลครับ
ไม่ได้เชียร์เรื่องอู่นะครับ แต่มองเรื่องการเดินทางมากกว่าครับ
 :-* :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 21:26:51 โดย T.Tankittiphob »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แบตเสื่อมหรือเปล่า  เปลี่ยนแบตครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ ลองเอามิเตอร์จับขั้วแบตดูก็ได้ครับ ถ้ายังไม่ติดเครื่องต้องได้เกิน 12 โวทล์ ถ้าติดเครื่องแล้วต้องได้ประมาณ 14 โวทล์ครับ

ลองดูนะ 

แต่ถ้าจะไป BM พระนั่งเกล้า พี่ๆเค้าอยู่กันที่ "อีสี่หกบางกอกดอทคอม" กันครับ

พี่ kosit ผมเพิ่งเปลี่ยนแบตไปยังไม่ถึง 6 เดือนครับ
PP

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
เช็คไดชาท์ดและแบต กับปั้มติ๊กดูครับ อาจจะมีอย่างใดอย่างหนึ่งเสียครับ

ขอบคุณครับคุณรุท วิธีเช็คไดชาท์ดและปั้มติ๊กทำยังไงครับ ขอความรู้หน่อยครับ
PP

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
ส่วนตัวให้ความเห็นที่เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไอเสียครับ
ถ้าจะไปอู่ไม่ลองไปอู่เฉลิมพระเกียรติหละครับ ตรงข้ามซอยเฉลิมพระเกียรติ72ครับ ใกล้ๆหน่อย ไม่ต้องเดินทางไกลครับ
ไม่ได้เชียร์เรื่องอู่นะครับ แต่มองเรื่องการเดินทางมากกว่าครับ
 :-* :-* :-*

ขอบคุณครับคุณตาล ช่วยชี้เป้าอู่เฉลิมพระเกียรติให้หน่อยครับ หรือมีเบอร์ช่างไหมครับ จะได้โทรนัดแนะเวลาได้ แล้วมีใครเคยไปใช้บริการอู่นี้ไหมครับ เป็นยังไงกันบ้าง
PP

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

ขอบคุณครับคุณรุท วิธีเช็คไดชาท์ดและปั้มติ๊กทำยังไงครับ ขอความรู้หน่อยครับ

เช็คไดชาท์ดเข้าไปที่ออนบ๊อดเมนูที่ 19 แล้วเข้าไปที่ 9.0 ครับ ก็จะรู้แล้วครับว่าไดยังชาท์ดดีอยู่หรือเปล่าวนะครับ
วิธีกดลองดูในนี้ครับ

ส่วนปั้มติกต้องลองฟังเสียที่เบาะหลังครับ ว่าเสียงยังทำงานปกติหรือเปล่าวนะครับ ลองเช็คดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 21:51:57 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
ต้องจับ GT 1 ดูครับ รอบสวิงเดินเบานี่น่าจะเกิดปัญหาในระบบควบคุมเครื่องยนต์ ตั้งแต่แอร์แมส ไปจนถึงหัวเทียนเลย  เซ็นเซอร์ต่างๆของเครื่องยนต์ หัวฉีดและระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ฯลฯ 

ถ้าจะตรวจสอบด้วยตัวเองก่อน ง่ายสุดก็เช็คแบตฯกับไดชาร์ตก่อน แบบบ้านๆนะครับถ้ามีมัลติมิเตอร์หรือโวลท์มิเตอร์  ไม่ติดเครื่องยนต์วัดโวลท์แบตฯได้ประมาณ 12 โวลท์  ติดเครื่องยนต์ถ้าไดชาร์ตทำงานปกติก็จะวัดได้ประมาณ 14 โวลท์ครับ  แล้วลองใช้สเปรย์ล้างคอนแทคไฟฟ้าล้างทำความสะอาดวาล์วปีกผีเสื้อ,เซ็นเซอร์และจุดต่อซ็อคเก็ตต่างๆของเครื่องยนต์ดูครับ เผื่อจะชื้นหรือสกปรก  ถ้าไม่หายก็ไปเข้าอู่จับ GT1 ดูครับ O0
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

วิธีเช็คไดชาท์ดให้ติดเครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบา แล้วถอดขั่วแบตฝังลบออกครับ ถ้าเครื่องดับแสดงว่าไดชาท์ดไม่ทำงานหรือทำงานแต่ไม่สามารถชาท์ดไฟได้เต็มทีครับ  แต่ผมซื้อเจ้าตัววัดไฟติดรถไว้ครับ

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
Re: รถมีปัญหา งานเข้าอีกแล้ว รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:09:36 »

เช็คไดชาท์ดเข้าไปที่ออนบ๊อดเมนูที่ 19 แล้วเข้าไปที่ 9.0 ครับ ก็จะรู้แล้วครับว่าไดยังชาท์ดดีอยู่หรือเปล่าวนะครับ
วิธีกดลองดูในนี้ครับ

ส่วนปั้มติกต้องลองฟังเสียที่เบาะหลังครับ ว่าเสียงยังทำงานปกติหรือเปล่าวนะครับ ลองเช็คดูนะครับ

ขอบคุณครับคุณรุท ;)
PP

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
Re: รถมีปัญหา งานเข้าอีกแล้ว รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:10:21 »

วิธีเช็คไดชาท์ดให้ติดเครื่องยนต์อยู่ในรอบเดินเบา แล้วถอดขั่วแบตฝังลบออกครับ ถ้าเครื่องดับแสดงว่าไดชาท์ดไม่ทำงานหรือทำงานแต่ไม่สามารถชาท์ดไฟได้เต็มทีครับ  แต่ผมซื้อเจ้าตัววัดไฟติดรถไว้ครับ

ขอบคุณครับ :)
PP

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:12:07 »
ต้องจับ GT 1 ดูครับ รอบสวิงเดินเบานี่น่าจะเกิดปัญหาในระบบควบคุมเครื่องยนต์ ตั้งแต่แอร์แมส ไปจนถึงหัวเทียนเลย  เซ็นเซอร์ต่างๆของเครื่องยนต์ หัวฉีดและระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ฯลฯ 

ถ้าจะตรวจสอบด้วยตัวเองก่อน ง่ายสุดก็เช็คแบตฯกับไดชาร์ตก่อน แบบบ้านๆนะครับถ้ามีมัลติมิเตอร์หรือโวลท์มิเตอร์  ไม่ติดเครื่องยนต์วัดโวลท์แบตฯได้ประมาณ 12 โวลท์  ติดเครื่องยนต์ถ้าไดชาร์ตทำงานปกติก็จะวัดได้ประมาณ 14 โวลท์ครับ  แล้วลองใช้สเปรย์ล้างคอนแทคไฟฟ้าล้างทำความสะอาดวาล์วปีกผีเสื้อ,เซ็นเซอร์และจุดต่อซ็อคเก็ตต่างๆของเครื่องยนต์ดูครับ เผื่อจะชื้นหรือสกปรก  ถ้าไม่หายก็ไปเข้าอู่จับ GT1 ดูครับ O0

ขอบคุณครับคุณก๊อง
PP

Kidzdee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:52:09 »
ลองดูอีกอู่นะครับ อยู่แยกพัฒนาการ หลังเทสคาร์ศรีนครินทร์ ผมซ่อมที่นี่อยู่ เบอร์ 081-735-5700 พี่โกสิท คุยง่าย ใจดีครับ ไว้เป็นทางเลือกครับ  :-X
จงอย่าอิจฉาคนอื่น
แต่....จงใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:21:22 »
ลองดูอีกอู่นะครับ อยู่แยกพัฒนาการ หลังเทสคาร์ศรีนครินทร์ ผมซ่อมที่นี่อยู่ เบอร์ 081-735-5700 พี่โกสิท คุยง่าย ใจดีครับ ไว้เป็นทางเลือกครับ  :-X
ขอบคุณครับ ;)
PP

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 03:15:48 »
อู่ BM เฉลิมพระเกียรติ ต้องตรวจสอบความเรียบร้อย ครบถ้วน และวิเคราะห์อาการรถเองไปบ้างนะครับ ผมไปครั้งเดียวประทับใจเลยครับ  :))

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 06:53:39 »
เครื่องบล็อคอะไรหรือครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 09:22:30 »

อันนี้ไม่ใช่ของผมนะผมไม่มีอู่ นะครับ แค่ชื่อเหมือนกันเฉยๆ ผมทำงานทีวีครับ เดี๋ยวจะเข้าใจกันผิด  ฮ่าฮ่า

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 16:59:56 »
เครื่องบล็อคอะไรหรือครับ

เครื่อง n42 ครับพี่
PP