ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเกียร์ขึ้น เกียรกระตุกครับ  (อ่าน 2028 ครั้ง)

men_te

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323iase M52tu 2001 -LPG
ไฟเกียร์ขึ้น เกียรกระตุกครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:56:23 »
มือใหม่ครับ เพิ่งได้รถมา เครื่องฮีท เปลี่ยนเครื่องไปแล้ว
เอากลับมาไฟเกียร์ขึ้นตลอด และเกียรกระตุกมากครับ
อาการ เข้าเกียรแล้วกระตุกมากครับ
เวลาขับ ตอนเปลี่ยนเกียรขึ้นช่วงเกียร1-2กระตุกนิดหน่อย
พอวิ่งเกียร3,4 ปกติดีครับ
แต่พอชลอจะจอด ช่วงเปลี่ยนเกียรจาก 2-1 กระตุกมากเลยครับ
เหมือนเกียรจะพัง
ไม่ทราบจะมีอะไรเสียบ้างครับ
เพิ่งเอามา3เดือน อยู่อู่ซะเกีอบ2เดือน
ซ่อมไปแสนกว่าแล้วครับ ยิ่งซ่อมยิ่งลามเปลี่ยนปัญหาไปเรื่อย
เอามา1เดือนแรกไม่มีปัญหาอะไรเลย
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ไฟเกียร์ขึ้น เกียรกระตุกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 19:16:59 »
รถเป็นเครื่องรุ่นไหนครับ ผมเห็นในนี้พอมีอะไหล่อยู่บ้างนะครับ เดียวคงมีคนมาตอบครับ แต่เบี่องตนผมว่าลองเช็คนำ้มันเกียร์ดูครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

Re: ไฟเกียร์ขึ้น เกียรกระตุกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 19:32:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มือใหม่ครับ เพิ่งได้รถมา เครื่องฮีท เปลี่ยนเครื่องไปแล้ว
เอากลับมาไฟเกียร์ขึ้นตลอด และเกียรกระตุกมากครับ
อาการ เข้าเกียรแล้วกระตุกมากครับ
เวลาขับ ตอนเปลี่ยนเกียรขึ้นช่วงเกียร1-2กระตุกนิดหน่อย
แต่พอชลอจะจอด ช่วงเปลี่ยนเกียรจาก 2-1 กระตุกมากเลยครับ
ไม่ทราบจะมีอะไรเสียบ้างครับ
เพิ่งเอามา3เดือน อยู่อู่ซะเกีอบ2เดือน
ซ่อมไปแสนกว่าแล้วครับ ยิ่งซ่อมยิ่งลามเปลี่ยนปัญหาไปเรื่อย
เอามา1เดือนแรกไม่มีปัญหาอะไรเลย
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ

อาการยิ่งซ่อมยิ่งลามนี่ไปไม่ถูกจุดแล้วครับพี่ผมว่าลองเปลี่ยนอู่แก้ไขก่อนดีกว่าไหมครับพี่ ก่อนมันจะลามไปมากกว่านี้ครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 19:32:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณครับ
อาการนี้ผมเป็นอยู่ครับ แต่ก่อนกระตุกเยอะมาก ไปเช็คเจอว่าน้ำมันเกียร์มันเกินครับ
พอเอากลับมาอยู่ในระดับปกติ ตอนนี้ก็ยังมีนิดหน่อย ตอนออกตัวช้าๆ ครับ เกียร์เปลี่ยนจาก 1 ไป 2
แต่ถ้าออกตัวเร็วๆ แทบไม่รู้สึกครับ และตอนเบาเครื่อง เกียร์เปลี่ยนจาก 2 ไป 1 บางท่านก็บอกว่าปกติครับ
แต่ขับปกติไฟเกียร์ผมไม่ขึ้นนะครับ มีแค่อาการกระตุกนิดหน่อยตามนั้นครับ
เข้าศูนย์ให้เค้าเช็คละเอียดก็ได้นะครับ แล้วจะซ่อมศูนย์หรือไม่ค่อยว่ากันอีกที
เอาใจช่วยครับ  :-*

men_te

• 323iase M52tu 2001 -LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 20:35:20 »
ขอบคุญทุกท่านครับ
รถเป็นรุ่น 323ise ตาตกครับ
ตอนที่ไปเปลี่ยนเครื่อง มาที่อู่เค้ามีเติมน้ำมันเกียรเพิ่มให้ 1-2ลิตร คงต้องตรวจเรื่องน้ำมันเกียรด้วยแล้วครับ

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 22:54:42 »
น่าเสียดายจังครับ แสนกว่าๆ ได้เครื่อง m52tu พร้อมเกียร์+วางเลย นะครับเนีย :'(

ดูจาก อาการ เป็นเพราะเครื่องฮีท น้ำในหม้อน้ำไม่มี เลยไม่มีน้ำมาระบายความร้อน ออยเกียร์ ทำให้ น้ำมันเกียร์หมดคุณภาพ และหายไปบางส่วน

ท่าหนักๆ  ผ้าครัชล่อน เพราะความร้อน แต่คิดว่ายังไม่ล่อน ไม่งันเกียร์คงพังไปแล้ว

ผมคิดว่า ไปล่างเกียร์ก่อนดีกว่าครับ เพราะตอนฮีท ไม่รู้ว่า ออยเกียร์ เสียไปด้วยหรือเปล่า ท่าน้ำเขาเกียร์นะยุ่งเลย

หรือไม่ก็ลองเปิด หม้อพักน้ำดูครับท่าเป็นสีคาราเมล ก็ใช้เลย  :-* งบไม่น่าเกิน10000ครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 23:59:04 »
กระทู้นีัความรู้เยอะจังครับขอให้หายไวๆครับผม เอาใจช่วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:44:01 »
ตอนอู่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ เป็นน้ำมันเกียร์ของอะไรครับ

ผมว่าลองยอมเข้าศูนย์ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์พร้อมกรองใหม่ ชุดนึงประมาณ 8000 แล้วลองขับดูก่อนครับ บางทีอู่เขาอาจเติมน้ำมันเกียร์ไว้ไม่พอก็ได้ครับ เกียร์ผมใช้มา 270000 ก็ยังใช้งานได้ปกติดีอยู่นะครับ อาศัยน้ำมันเกียร์ศูนย์เหมือนกันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN