ผู้เขียน หัวข้อ: ...............  (อ่าน 3124 ครั้ง)

zan

• แฟนพันธุ์แท้
  • Back off girl!
...............
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:38:42 »
..............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2018, 17:00:36 โดย zan »
-*-

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: กำลัง Noid เรื่อง E46
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:57:13 »
ของผม e46 sedan 323 นะครับ
เครื่องยนต์ควรหาของบีเอ็มเอาครับ วางทั้งที่เอา 330 ไปเลยครับ ถ้าเอาเหลือก็จัดแคม ท่อ อีกเซ็ทคงพอทดแทนเครื่อง J ได้บ้างไม่มากก็น้อยละครับ แต่ของคูเป้ไม่รู้ว่าเครื่องต้องหัวตัดของคูเป้มาด้วยหรือเปล่านะครับ ต้องลองเช็คดู

เกียร์โอเวอร์ฮอล์ได้ครับประมาณ 70000 ราคานี้ที่เคยถามอู่ พรหมประสิทธิ์ มานะครับไม่เคยทำเหมือนกัน

แอร์ใหม่ข้างนอก ผมเปลี่ยนลูกละ 28000 แต่บางท่านว่าได้ที่ หมื่นกว่าครับ

ช่วงล่างนะครับ
ปีกนก ห้าง ข้างละ 12000 ข้างนอก 4500
บูชปีกนก ห้าง คู่ละ 5500 ข้างนอก 2-3000
คันชัก ห้าง ข้างละ 9000
ลูกหมากเหล็กกันโคลง ห้างข้างละ 1776
ยางแท่นเครื่อง ห้างคู่ละ 5236
ยางแท่นเกียร์ ห้างคู่ละ 1062

เบรคถ้าไม่ได้อยากสวยงามอะไรใช้ของเดิมก็อยู่ครับ

ระบบไฟฟ้า ที่น่ากลัวก็ abs ครับ ชุดนี้ก็ 3 หมื่นกว่าแล้วแต่จังหวะครับ ว่าเขามีส่วนลดไหม แต่บางท่านถึงปัจจุบันนี้ก็ยังไม่เสียนะครับ
ส่วนอื่นก้เอาเครื่องจับดูว่ามีอะไรผิดปกติตรงไหนครับ

แต่ CI มีงบก็เอาเลยครับ สวยมากมายเลยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 10:58:58 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวัสดีครับ ผมเพิ่งไปจอง E46 มา เป็น 320ci มือ 2 อ่ะครับ ปี 2002
มีแต่คนขู่ผม จนกลัวไปหมดแล้ว ประมาณว่า
 - ขับไป ซ่อมไป
 - อะไหล่แพง
 - ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว

คือก่อนหน้านี้ ผมก็ขับรถที่มีอายุเท่าๆ E46 นี่แหละ (10 ปี ใช้ไป 270,000 กม.)
3-4  ปีมานี่ ก็ขับไป ซ่อมไปหละครับ ผมว่ามันก็ปกติ แต่รถญี่ปุ่น มันหาอะไหล่ง่าย
ร้านซ่อมเยอะ  ผมก็หาซ่อม หาทำไปเรื่อย

แต่ใจมันรัก BMW มาก มีปัญญาแค่พอจับต้องได้ก็ E46 นี่แหละ ไม่งั้นใหม่กว่านี้ ก็ไม่มีปัญญาแล้ว

เข้าประเด็นเลยละกัน ผมอยากขอถามพี่ๆ ซักเล็กน้อยนะครับ
1) เครื่องยนต์ ถ้าวางเครื่องใหม่ (มือ 2 ยุ่น) อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

อันนี้ไม่แนะนำวางเครื่องยุ่นนะครับ เพราะมันทำให้ใช้ระบบไฟเดิมของบีเอ็มเราไม่ได้เลยครับ

2) เกียร์ ถ้ามันพัง มัน Overhaul ได้มั๊ย  ถ้าได้ กี่บาทครับ  หรือต้องยกมือ 2 มาใส่ ถ้ามือ 2 กี่บาทครับ

ถ้าพังไม่มาก ซ่อมได้ชุดซ่อมรวมค่าช่างก็หมื่นกว่าๆครับ แต่ถ้าเปลี่ยนก็มีตั้งแต่ 4-7 หมื่น แล้วแต่รุ่นเกียร์ เครื่อง และสภาพครับ

3) แอร์  อายุรถขนาดนี้  มันใกล้จะเจ๊งยังครับ  ถ้าเจ๊ง คือต้องยกคอมใหม่ใช่ป่ะครับ  ค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ

แอร์ส่วนมากไม่ค่อยพังนะครับ ถ้าโดนไปก็คือตู้แอร์รั่ว ยกระบบเลยก็ 4-5 หมื่นได้ครับ มือ 2 นะครับ

4) ช่วงล่าง พวกลูกหมาก ยางแท่นเครื่อง บู๊ต ต่างๆ ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่น ราคามันประมาณกี่เท่าอะครับ

ราคาแรงกว่าไม่เท่าไหร่ครับ เพราะจากประสปการณ์เปลี่ยนรถบ่อย ซ่อมบ่อย ราคาแพงกว่าแต่ใช้งานได้ยาวนานกว่า ถือว่าราคาเท่าๆกันครับ

5) ระบบเบรค มีอะไรต้องกังวลมั๊ยครับ

เบรคเดิมดีอยู่แล้วครับ แต่ถ้าอยากหนึบกว่านี้ก็เปลี่ยนคาลิเปอร์เลยครับ

6) ระบบไฟฟ้าทั้งหมด อายุรถขนาดนี้ ผมต้องทำอะไรใหม่หรือเปล่าครับ  หรือว่าแค่เสียบเช็ค หากพบอาการแล้วค่อยๆ ซ่อมไปอะครับ

เสียค่อยเช็คเป็นอย่างๆครับ เสียบเช็คทีเดียวก็เห็นความผิดปกติแล้วครับ

สุดท้าย
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
ขอให้รวยๆ ใหญ่ๆ นะครับ (กล้ามครับ อย่าคิดมาก อิๆ)

ตามด้านบนเลยครับ จริงๆอยากใหญ่ เลยเข้ามาตอบคับ คิคิ
 :)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:23:57 »
ได้รถมาช่วงแรกอาจจะมึนหัวหน่อยครับ เพราะเราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมเค้าทำหรืออะไรมาบ้าง
รถมันก็อายุมากแล้วอ่ะนะครับ (แต่ยังสวยไม่สร่าง) อุปกรณ์ part ต่างๆ ก็ต้องมีการเสื่อมสภาพไปบ้างตามกาลเวลา
อาจจะต้องเก็บนู่น ทำนี่ (เหมือนรถผมตอนนี้เลย  :-\) ขอให้ใจแข็งๆ ไว้ครับ เอาความรักในใบพัดสีฟ้าเข้าข่มครับ
เพราะถ้าทำหมดแล้วทีนี้ก็ขับหล่อๆ ใช้กันยาวๆ ล่ะครับ (ผมก็หวังไว้อยู่ครับ  O:-))
ยังไงก็ยินดีต้อนรับครับ ขอให้ได้รถที่ดีมีคุณภาพนะครับ สู้ๆ ครับ
 ;)

zan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:38:20 »
ขอบคุณพี่ๆ ที่ให้คำแนะนำครับ
รอคำแนะนำจากพี่ๆ ต่อไปครับ

:-X
-*-

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 11:59:22 »
อย่าไปซีเรียสครับ รถอะไรก็เหมือนกัน เวลามันจะพัง มันก็พังตามเวลาของมันครับ แต่รถยุโรป ช่วงล่างดีกว่ารถยุ่นแน่นอน เกิดมาก็เป็นโช๊คแก๊ส ปีกนกปรับมุมแคมเบอร์ได้ รถญี่ปุ่นถ้าจะให้ทำได้แบบนี้ก็ลงไปหลายหมื่นเหมือนกันครับ

ผมเป็นคนนึงที่เปลี่ยนรถบ่อยมาก ขอจบที่ E46 เรานี่แหละ คงไม่ขาย อยากได้ตัวอื่นก็ซื้อใหม่อย่างเดียวครับ เพราะช่วงล่างเดิมก็ดีอยู่แล้ว ทำเพิ่มไปอีกไม่เท่าไหร่ หนึบมาก ความสวยก็ขาดกันเยอะครับ เครื่องนี้โอเคครับ ความเร็วปลายกดยาวๆ 240 จมไมลล์เลย เทียบกับ 1J โบแล้ว ต่างแค่อัตราเร่งครับ แต่ความเร็วปลายเครื่องเดิมๆไม่เท่าบีเอ็มครับ กดยาวมากไม่ได้ด้วย

สำหรับผม ความคิดเห็นส่วนตัวถ้าไม่เน้นโมเครื่องก็ E46 ดีกว่าครับ

:P :P :P

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 13:22:29 »
มีคนตอบให้หมดแล้ว เลยไม่รูจะตอบอะไรต่อเลยนึกไม่ออก...เข้ามาแจมเฉยๆ อยากใหญ่เหมือนกัน :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 13:42:27 »
เลื่อกรถมือสองอย่ารีบครับ ควรหาช่างที่ไว้ใจได้ไปดูรถให้ หรือหารถที่พอรู้ประวัติ จะช่วยเรื่องไม่ต้องซ่อมได้เยอะครับ ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ อย่าคิดมาก อายุการใช้งานได้อีกหลายๆปีทีเดียว  :)

wicheanburi

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 13:55:31 »
.....แต่ใจมันรัก BMW มาก มีปัญญาแค่พอจับต้องได้ก็ E46 นี่แหละ ไม่งั้นใหม่กว่านี้ ก็ไม่มีปัญญาแล้ว.......

เหตุผล เท่านี้ ก็โอเคแล้วครับ (ของผมก็เหตุผลเดียวกันนี้แหละ) ชอบทรงรถทรงตัวถังของรุ่นนี้มาก

ค่อยๆทำ ค่อยๆเก็บ(ซ่อม) เอาที่หลักๆ จำเป็นก่อน ผมก็เพิ่งได้มาเหมือนกัน  จอดอยู่บ้านได้สองวัน ตอนนี้ แก้เรื่องน้ำมันเครื่องรั่ว ล้างระบบเกียร์ อยู่อู่ไปสองวัน
พอดี ผมยังสลับใช้คันเดิมอยู่ ก็เลยไม่ลำบากเรื่องเดินทางไปทำงานเท่าไร่ ก็คิดว่าสักพักคงเก็บซ่อมจนครบก็คงสบายแล้วครับ

ลองชั่งใจ ดูนะครับ  :-* 

ของผมไม่โดนน้ำท่วม ไม่โดนชนหนักมา ก็ โอเคเลย

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 14:20:02 »
ผมก็จัดมาแล้ว 320ci (เครื่อง M54B22) แย่ตอนออกตัว...อืดหน่อย แต่ขึ้น 80 ไป..ขับสนุกมาก
เรื่องออกตัวอืด ทำมาหลายอย่าง...ดีขึ้นมาก
ส่วนเกียร์เปลี่ยนเป็นมือสองจากญี่ปุน (ZF)...2-3 ชั่วโมง ขับกลับบ้านได้เลย (อย่าลืมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วยล่ะ)
สำหรับรถ Coupe บ้านเรา ก็มีแต่ราคาแรงๆ ทั้นนั้น ใจรัก...จัดไป ซ่อมแทรม ค่าบำรุงรักษา ดูเหมือนจะแพง แต่ผมว่าปกตินะ
พี่ยุ่นเหมือนไม่แพง ทำไปทำมาก็แพงเอาเรื่องเหมือนกัน...เข้ามาดู มาแชร์ หาความรู้ความเห็นในกระทู้ก่อน มีทางออก...แน่นอน
คันต่อไปเตรียมหยอดกระปุก...ไว้สำหรับ E92 ไม้รู้เมื่อไหร่...รอราคาลงอีกสักหน่อย 555555

Thanakrit TM

• BLACK BM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 18:07:11 »
เหมือนผมเลย ตอนจะซื้อมีแต่คนห้าม
เพื่อนๆเป็นพวกขายรถมือสอง ห้ามกระจาย
แต่ก็ดื้อเอามาจนได้
ตอนนี้เดือนนึง โดนไปเลย 50,000 หละ  O0
ไม่ได้เสียหรอก เอาไปแต่งเพิ่ม  :))

OaTt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 18:22:38 »
คนทักมักไม่ได้เป็นคนใช้ครับ (ฟังเค้ามาอีกที)  >:( เรื่องซ่อมเนี่ยโดนกันถ้วนหน้าครับ อยู่ที่จะมาก-น้อย สำคัญคือสภาพรถก่อนจ่ายเงินเช็คสภาพเครื่องดีๆ , ไม่มีชนหนัก ให้พี่สุเมธเอา GT-1 ไปจับดูก็ได้นะ

samurai0000

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 23:21:00 »
วิตกมากไป.   แนะนำครับ. สำหรับคนใจรัก และพอที่จะยิบจับ หรือพอถอดน๊อตได้พอเข้าใจ กลไก เครื่องยนต์และไฟฟ้า ได้รถbm มือสองมาแล้ว พอมี งบเหลือๆ 1-1.5แสน.  ไปซื้อหัวตัดมาเก็บไว้(ดูที่ว่าสวยๆ เช่น คราบขาวในท่อน้ำ เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องดูสีที่เนื่อโลหะว่าเหลืองทองอ่อนๆใหม และเลขไมล์ประกอบ) ความรู้ที่เหลือปากถามตาดูมือทำ ใจรักในเน็ต /youtubeมีทุกอย่างให้ดี มี OBD2/GT1 รับรอง สวรรค์ชั้น7 E46 ของเล่น เยอะมากๆ.  แต่งยังไงก็ไม่มีวันจบ   ส่วนที่เขาเล่าว่า กันมา ฟังหูไว้หูเก็บไว้เป็นข้อมูลประกอบครับ. และในส่วนที่ว่าอึดๆช่วงต้น รถเขาออกแบบมาอย่างนั้นขับตามจังหวะจะดีที่สุด บางคนก็ว่าใช้มาตั้งนานไม่เห็นเป็นไร บางคนก็ว่าจุกจิก ลองดูว่าเขาใช้แบบใหน. แท็กซี่ สามล้อ รถเมล์รวม สิบล้อ 
Bm เขาออกแบบทุกอย่างมาเพื่อ เซฟตี้ ทุกชิ้น เพราะฉนัน อุปกรณ์ทุกอย่างจะมีหมดอายุไม่ใช้ว่าของไม่.   ถูกไม่ถูกยังไง โหสิ ให้ด้วยนะ คราบ
ขอมีความสุขกับe46 มากๆนะคราบ

jeerawat-k

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 23:33:04 »
ผมก็เหมือน จขกท ครับชอบรุ่นนี้มาก ใช้มาสามเดือนเก็บโน่นนี่จะสี่หมื่นละ ทุกอย่างใช้ของแท้แต่ทำอู่นอก ที่ทำอย่างนี้กะใช้ยาวๆไม่จุกจิก ตอนนี้ไม่รู้จะซ่อมอะไรแล้วล่ะ ผมว่าระบบมันเยอะก็มีจุดเสียเยอะเป็นเรื่องธรรมดา ตอนนี้มีมือสองจากญี่ปุ่นเข้ามาก็ทุ่นไปได้ยอะ

oon_resist

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:12:31 »
ใจรักก็ซื้อเลยอย่าไปกลัว  O0 O0 O0

zan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 11:17:44 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ
เมื่อวานโทรไปคุยกะพี่สุเมธละ
ขอให้พี่เค้าช่วยไปเช็ครถให้  พี่เค้าใจดีมากเลย
ให้คำปรึกษาดีจริงๆ :-X

เรื่องขับไปซ่อมไป  ผมไม่กลัวหล่ะครับ  เพราะทุกวันนี้ ก็ขับไป ซ่อมไป แต่งไป เหมือนกัน O:-)
เป็นปกติกับรถอายุขนาดนี้
เอาเป็นว่า  ผมไม่เปลี่ยนใจละ  ยังไงซะ  ก็ต้องโดน E46 คันนี้นี่เอง ::)
ส่วนจะซ่อมยังไงบ้าง ผมเตรียมใจไว้ละ O0
เท่าที่อ่านประสบการณ์จากพี่ๆ ทั้งหลาย  ปัญหาหลักๆ ก็มี
 - ผ้าหลังคาหย่อน
 - รางกระจก
 - บู๊ตปีกนก
 - หน้าไว
 - น้ำมันเครื่องหาย
 - หม้อน้ำ+พัดลม
ต้องขอขอบคุณพี่ๆ ที่ได้พบเจอประสบการณ์ตรง แล้วแชร์ข้อมูลไว้  เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ เลยครับ ;)

ขอบคุณอีกครั้งครับ   หวังว่าจะได้ใหญ่กันถ้วนหน้าครับผม (กล้ามนะครับ แหะๆ)
  >:D
-*-

basecoms

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:15:33 »
เข้ามาอ่าน    ซื้อๆๆ   1 เสียง   ;) ;)
BMW E46, M43
หลายคนไปไม่ถึงความฝัน มิใช่เพราะเขาอ่อนด้อยกว่าคนอื่น ... แต่เพราะหลายคน ทิ้งความอดทนไว้กลางทาง ต่างหาก.

wat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 16:55:06 »
จัดไป ... เพราะใจสั่งมา ครับ :))