ผู้เขียน หัวข้อ: ความในใจ + สอบถามปัญหา  (อ่าน 3134 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
Re: ความในใจ + สอบถามปัญหา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 20:04:56 »
ขอแจมด้วยคนครับ
รู้สึกว่าใบพัดสีฟ้ามันจะเป็นยี่ห้อในฝันของเด็กๆ ส่วนใหญ่เลยนะครับเนี่ย รวมถึงตัวผมด้วยครับ
และแล้วปีนี้ผมก็ทำความฝันตั้งแต่วันเด็กให้เป็นจริงได้แล้วครับ :D
ได้รถมาแรกๆ อาจจะมึนหัวหน่อยครับ อาจจะต้องทำนู่น ซ่อมนี่ไปเรื่อย ไหนจะอยากแต่งรถอีก O0
คนรอบข้างก็คอยมองอยู่ว่ามันจะไปไหวมั้ย เตรียมซ้ำเติมเรา "บอกแล้วว่าต้องซื้อมาซ่อม" "มันคุ้มมั้ยเนี่ย"
ต้องใจเย็นๆ และใจนิ่งๆ อย่าเพิ่งท้อครับ รถมันอายุเยอะแล้ว ซ่อมบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่ทำเสร็จก็จะได้รถดีๆ ใช้ยาวๆ ครับ
ผมเสียค่าซ่อมแซมและบำรุงรักษาไปประมาณแสนกว่าๆ ครับ รวมบางอย่างที่ยังไม่เสียแต่เปลี่ยนกันไว้ก่อนด้วยครับ
ที่บ้านผมไม่รู้เรื่องครับ ซื้อแล้วค่อยโทรไปบอกแต่เค้าก็เข้าใจ เพราะผมบ่นอยากได้มานานแล้วครับ
ส่วนเรื่องซ่อมก็ใช้วิธีคุณเรย์ Fortis เลยครับ นิ่งๆ เนียนๆ ไว้ ไม่ได้จะให้โกหกปิดบัง แต่เพื่อความสบายใจของครอบครัวครับ ไม่อยากให้เค้าต้องมากังวล และเป็นห่วงเราครับ :-*
ขับไปบ้านให้พ่อแม่ดูเค้าก็อมยิ้มนะครับ มีบ่นแค่ว่ารถมันไม่นิ่มเท่านั้นเองครับ (ก็ Bil B6 อ่ะนะครับ จะให้นิ่มได้อย่างไร)
เอาใจช่วยให้ได้รถสวยๆ ดีๆ ไม่เกเร ไม่มีซ่อมหนัก ไม่มีแวะกินข้าวลิงนะครับ
ขอบคุณครับ :-X

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 21:16:27 »
มาช่วยตอบอีกคนดีกว่า
1.ค่าใช้จ่ายต่อเดือน=5,000-10,000บาท แล้วแต่บางเดือนครับ
2.อัตราการผ่อน=8,500บาทต่อเดือน ผมดาวน์ไป200,000
3.เคยใช้Camryปี2003 ฟิลลิ่งในการขับขี่,ออฟชั่น,ระบบความปลอดภัยยังมีไม่เท่าBMWได้เลยครับ โดยส่วนตัวจะใช้รถต่อเดือนไม่ต่ำกว่า7,000Km. ดังนั้นผมต้องการความปลอดภัยมากกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอน ความทนทานรถที่ขับเคลื่อนล้อหลังย่อมดีกว่าแน่นอน
4.เงินเดือนผมนิดหน่อยครับ ผมเป็นเซลล์ครับ10,000บาทครับ แค่ค่าคอมมิสชั่นขออุบละกัน เอาว่าภาระหนี้ผมมากเหลือเกินแต่เหลือเงินเก็บได้ครับ
แถมท้าย เพิ่งเริ่มต้นชีวิตการทำงานเลือกเริ่มต้นอย่างระวัง ห้ามประมาทกับชีวิต รถมียางอะไหล่ เราก็ควรมียางอะไหล่ชีวิตไว้ด้วยครับ
บัตรเครดิตใช้อย่างฉลาดก็เกิดประโยชน์มากครับ
ฝากให้น้องคิดเพื่อการเริ่มต้นชีวิตที่ดีครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

z3ang

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 23:32:02 »
เข้ามาอ่านอีกที มีพี่ๆมาตอบไว้เยอะเลย ดูอบอุ่นจริงๆครับ
 ;) ;) ;)
ลองอ่านคำเสนอแนะของพี่ๆ ทำให้ผมคิดได้หลายเรื่องเลยครับ
ยังไงต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกคน สำหรับความคิดเห็นและข้อคิดต่างๆ รวมถึงมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะครับ
 :-X :-X :-X

ปล.เจอหลายๆคนมีความฝันตอนเด็กๆเหมือนผมหลายคนเลยนะครับ
 :-[

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:56:20 »
ทำตามใจฝัน + คนอื่นและตัวเอง ไม่เดือดร้อน ก็จัดไปเลยครับ ;)

ปล. เก็บเงินเผื่อค่าซ่อมบำรุงด้วยเนอะ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 13:17:53 »
ไม่ลองมอง e36 ดูบ้างละครับ ราคาเบากว่า 46 เกือบครึ่ง รถแต่งเต็มๆๆก็สวยไม่แพ้ 46นะครับ แต่ถ้าชอบ46จริงๆก็ลองดูครับ เดี่ยวนี้รวมออกรถ 5หมื่นก็ได้แล้ว แต่อาจจะส่งสูงหน่อย 13000-15000 ยากประหยัดก็แกส (แต่ต้อง6สูนนะถ้าแกส) ก็ลองดูครับ :P
เก่า แต่ไม่แก่นะ