ผู้เขียน หัวข้อ: LPG & E85 อันไหนทำให้รถโทรมเร็วกว่ากัน  (อ่าน 2319 ครั้ง)

LEK 3116

• แฟนพันธุ์แท้
LPG & E85 อันไหนทำให้รถโทรมเร็วกว่ากัน
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:42:11 »
 :)
   สวัสดีครับพี่ๆ หลังจากที่เข้ามาหาข้อมูลของ E46
มาระยะหนึ่ง ชึ่งตัวผมเองใช้ E46 ตายกมา 3 ปีเลย
พึ่งจะมาเป็นสมาชิกไม่นาน ของผมเป็น 323i '2003
เข้ามาอ่านกระทุ้พลังงานทางเลือกก็เยอะเลยมีคำถาม
ว่าระหว่าง LPG กับ E85 อย่างไหนทำให้เครื่องยนต์
โทรมเร็วกว่ากัน และการบำรุงรักษาหากรถติดแก็สมา
แล้วจะต้องดูแลเรื่องอะไรเป็นพิเศษ(เครื่องยนต์)
ปัจจุบันผมติด LPG วิ่งสองหมื่นโลแล้วครับ
แนะนำด้วยครับ  :-X อยากใช้เครื่องนี้นานๆ 
อะไรบ้างที่ต้องเปลียนตามระยะโดยไม่ต้องรอเสีย
และระยะที่ต้องเปลียนเท่าไร ขอเยอะไปป่าวเนี้ยเรา  O0
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

Regal

• ขาประจำ
  • Black Sapphire Metallic E90 320ise Pre LCI
Re: LPG & E85 อันไหนทำให้รถโทรมเร็วกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 16:48:31 »
ถ้าติดจนใช้มาขนาดนี้แล้วคงไม่ต้องถามแล้วมั้งค้าบบบบ  :)) :)) :))

ผลเสียของ 2 ตัวนี้น่าจะต่างที่จุดที่ต้องสัมผัส 2 ตัวนี้คับ
E85 จุดที่ต้องดูแลก็พวกทางเดินน้ำมันต่างๆ ปั้มติ๊ก หัวฉีด ประมาณนั้นอ่าคับ ว่ามันจะกัดจนพังหรือยังแค่นั้น

ส่วน LPG ก็ต้องดูพวกระบบระบายความร้อน (ผมเพิ่งโดนไปหมาดๆ เพิ่งไปเปลี่ยนห้อมต้มเมื่อกี้เพราะมันรั่ว น้ำหายวันละ 1.5 ลิตร)  หัวเทียน แล้วก็พวกซีลต่างๆเพราะเครื่องมันจะร้อนขึ้น

ส่วนลึกๆกว่านี้รอผู้มีความเชี่ยวชาญมาตอบต่อดีกว่าครับ  :-*
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: LPG & E85 อันไหนทำให้รถโทรมเร็วกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 18:09:25 »
คงหาคนตอบยากครับ

สาวกแก๊สจะไม่รู้เรื่อง E85
สาวก E85 จะกลัวแก๊สและไม่รู้เรื่องแก๊ส

Regal

• ขาประจำ
  • Black Sapphire Metallic E90 320ise Pre LCI
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 11:22:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คงหาคนตอบยากครับ

สาวกแก๊สจะไม่รู้เรื่อง E85
สาวก E85 จะกลัวแก๊สและไม่รู้เรื่องแก๊ส

จริงคับพี่โฆสิษ  ผมก็ตอบจากการได้อ่านมาจากเวปต่างๆ  ส่วนตัวใช้ทั้ง LPG ในหลายคัน และ E85 คันนึง มันใช้ได้จากโรงงาน (Civic FB)  :))
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!