ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ เรื่องเสียงดังด้านหลังคล้ายๆ เสียงยางครับ  (อ่าน 1242 ครั้ง)

Pooh555

• แฟนพันธุ์แท้
  • Happy Day...
เริ่มสังเกตุว่าดังขึ้นกว่าเดิม ดังแบบเสียงยางมันด้งครับ ยางหลังใช้ Potenza RE050A
255/35-18 เวลาวิ่งดัง อืงๆๆ เริ่มน่ารำคาญมากหรือว่าดังเฟืองท้ายครับ
รถเป็นตายก 318 n42 ปี05 ครับ วิ่งมาแสนแปดแล้วครับ ว่าจะไปเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายดู
ชักเสียวๆ เพื่อนๆ มีจุดไหนแนะนำไหมครับ ช่วงนี้ใช้รถเกือบทุกวัน
ขอบคุณครับ  ::2thmb::

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
พวกยางกลุ่มยางสปอร์ต ส่วนมากพอใช้ไปสักพักเสียงยางจะดังครับ

กับอีกอย่าง ลูกปืนล้อ แตกหรือเปล่าครับ ลองให้ช่างเช็คดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Pooh555

ขอบคุณครับ คุณต้อม  :-X
เดี๋ยวลองไปเช็คดูครับ

thatcharam

• ขาประจำ
ตอนนี้รถผมก็ดัง บึ่ง ๆๆๆๆ เมื่อความเร็วอยู่ที่ 60 จะเริ่มดังเบา ๆ แต่พอ 110+ ดังมาก ยิ่งเวลาถอนคันเร่งจะดังเป็นพิเศษ คิดว่าน่าจะมาจากเพลาครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย ล่าสุดไปลองเปลี่ยนยอยเพลงกลาง กับตุ๊กตา มายังไม่หาย คงต้องเปลี่ยนเพลาดู ถ้าไม่หายอีกก็คงต้องไปดูที่เฟืองท้าย เศร้าใจมีแต่เรื่องเสียเงิน ฮ่า ๆๆ

Suwet_e46

อาการเดียวกับผมเลย เสียงดังจากด้านหลังจนหูอื้อ ความเร็ว 110 จะสั่นทั้งคัน
ผมเปลี่ยนเพลากลางแล้วหาย ส่วนตุ๊กตาเพลากลางจะมาพร้อมกับเพลากลางครับ (ซื้อเพลามือสอง จากสมาชิกในเว็ป) ตอนนี้ขับแล้วเสียงเงียบและนิ่มขึ้นเยอะ

Pooh555

เดี๋ยวเอาเข้าอู่เช็คซะเลยครับ แต่ผมไม่มีสั่นเลยวิ่งเรียบๆ เลยครับ
คงเอาไปเก็บหลายๆ อย่างไปเลย ว่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำด้วยครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

thatcharam

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการเดียวกับผมเลย เสียงดังจากด้านหลังจนหูอื้อ ความเร็ว 110 จะสั่นทั้งคัน
ผมเปลี่ยนเพลากลางแล้วหาย ส่วนตุ๊กตาเพลากลางจะมาพร้อมกับเพลากลางครับ (ซื้อเพลามือสอง จากสมาชิกในเว็ป) ตอนนี้ขับแล้วเสียงเงียบและนิ่มขึ้นเยอะ

โดนมาราคาเท่าไรครับ เดี๋ยวผมคงต้องไปเสียตังอีกแต่ไม่อยากได้ของแพง ฮ่า ๆๆ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ถ้ามาจากเพลากลาง อาการจะมีสั่นที่ตัวรถทั้งคันด้วยนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Suwet_e46

ผมซื้อเพลากลางมือสองจากสมาชิกในเว็ป ราคาก็ตามที่ประกาศขาย (2900 บาท) ส่วนค่าแรง ช่างไม่คิด เพราะรถผมน้ำมันเกียร์ซึม ซ่อมเกียร์ต้องถอดเพลากลางลงอยู่แล้ว ช่างก็เลยไม่คิดค่าเปลี่ยนครับ

Pooh555

เข้าอู่แล้วครับ ตกลงดังลูกปืนล้อหลังครับ
ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย วิ่งมาแสนแปดแล้ว
ขอบคุณเพื่อนๆ ที่แนะนำครับ  ;)

กลับมาจากอู่ วิ่งเงียบกริบเลย ทนฟังมาตั้งเป็นอาทิตย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 23:33:11 โดย Pooh555 »