ผู้เขียน หัวข้อ: อึดอัด ไล่ลูกน้องออกไปคนนึง  (อ่าน 1900 ครั้ง)

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
อึดอัด ไล่ลูกน้องออกไปคนนึง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:46:19 »
คือเรื่องประมาณว่า มีลูกน้องคนนึง ให้ชื่อว่า ก. ก.แม่งมาสายแทบทุกวัน อาทิตย์นึงทำงาน 6 วันสายซะ 5 วัน สายวันละครึ่ง ชม.
แรกๆปล่อยผ่าน หลังๆผมเริ่มมีมาตรการหักเงินแบบคิดราย ชม. ดีได้อยู่สักพัก อาการออกอีก เลยปรับมาตรการใหม่เป็นให้ทำงานทดแทน
ตอนเที่ยงเช่นสายครึ่ง ชม. ให้ทำงานจนเที่ยงครึ่ง เข้าบ่ายโมง ไอ้ ก. ไม่พอใจรู้สึกว่าตัวเองโดนแกล้ง (แต่แม่งไม่เคยปรับตัว ไม่เคยมาทัน)
เลยก่อหวอด ชวน ไอ้ ข. ค. ง. จ. อีก 4 คน รวมหัว ไปกินข้าวเที่ยงแล้วไม่เข้างานตอนบ่าย ผมอึ้งเลย (ได้ผลครับวิธีนี้ ยอมรับว่าอึ้ง)
มาวันนี้เรียกถามทั้ง 5 คนว่า ทำไมเมื่อวานไม่เข้ามาทำงานตอนบ่าย ทุกคนตอบตรงกันว่า "กินข้าวเที่ยงจนเลยเวลา ไม่อยากเข้ามาทำงานช่วงบ่ายสาย
เลยไม่เข้ามาครับ กลัวโดนเฮียด่า" ขึ้นสิครับ ตอบแบบนี้ทั้ง 5 คน เลยถามไปตรงนั้นเลยว่า การมาทำงานสายมันต้องโดนตำหนิเป็นธรรมดา
เป็นหลักสากล ไม่ว่าพวกมึงจะทำงานที่ บ. ไหน โรงงานอะไร ก็ตาม แต่นี่พวกมึงไม่สำนึก กลับประชดด้วยการไม่เข้างานเลยพร้อมกันทั้ง 5 คน
พวกมึงจะเอายังไง ถ้ารับกฎเรื่องการมาทำงานให้ตรงเวลา เรื่องง่ายๆแค่นี้ถ้ารับไม่ได้ เราคงอยู่ด้วยกันไม่ได้ ใครรับไม่ได้ ขอให้เก็บของออกไป
ตอนนี้เลย ไม่ต้องอยู่ทำให้เสียเวลา

สรุปว่า สลดไป 4 คือ ข. ค. ง. จ. แต่หัวโจก คือไอ้ ก. ยังคงไม่สำนึก (ลึกๆคงรู้สึกว่าเฮียไม่ปลื้มมันตั้งแต่แรก) ปรากฎว่า เก็บของออกไปเลย
ช่างมันครับ มาเล่าให้ฟังเฉยๆ ผมว่า คนงานงี่เง่า คงเหมือนเนื้อเน่าที่ใกล้เป็นมะเร็ง ตัดได้ควรตัดเสียตั้งแต่มันยังหน่อเล็กๆนะครับ
ทุกคนคิดว่าผมคิดถูกมั้ย  :-*

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: อึดอัด ไล่ลูกน้องออกไปคนนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:49:32 »
งานแบบนี้ต้องทำใจ   ใช้พระคุณไม่ขึ้น ก็ต้องพระเดช กันบ้าง  ผมก้ออกบ่อย   O0 O0  ตอนทำรีสอท ถึงกะไล่ยิงกัน  O0 ว่าแต่ระวังตัวหน่อยนะ มันโกรธแล้วจะแค้นหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:53:20 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
Re: อึดอัด ไล่ลูกน้องออกไปคนนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:51:05 »
ส่วนมากผมจะออกใบเตือนครับ ให้เซ็นรับทราบ เพราะถ้าในลักษณะนี้ มันจะมีเรื่องกฎหมายแรงงานเข้ามาเกี่ยวข้องเรื่องเงินชดเชย
เตือนครั้งที่ 1 รับทราบ
เตือนครั้งที่ 2 แจ้งตัดเงิน
เตือนครั้งที่ 3 ไล่ออก

แต่บางครั้งมันอึดอัดจริงผมให้ออกทันที พร้อม 3 เดือนชดเชย บางเคสมีฟ้องร้องกันด้วย จะเอามากกว่านั้นก็มี สรุปความผิดเยอะกว่า แทนที่จะได้ 3 เดือนดันไม่ได้ซักบาท แถมเสียค่าทนายอีก ยาวเลย

เรื่องแบบนี้มันพูดยากครับ อึดอัดใจ ถ้าเราเห็นว่ามันควรแล้วก็อยู่ที่ดุลยพินิจครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ekrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:02:17 »
โรงงานผมมันลูกจ้างรายวัน ไม่มีสัญญาอะไรทั้งนั้น เรื่อง 3 เดือนหายห่วง
ห่วงคงห่วงเรื่องดักตีนี่แหละ เพราะพวกนี้ มันก็นะ อาจจะมีพวกแถวๆนี้ด้วย แต่ผมก็ระวังตัวตลอดเวลาจนเป็นนิสัยอยู่แล้ว(ไม่ใช่อริเยอะนะครับ)
แต่ระวังรอบตัวทุกอย่างจนแฟนรำคาญเลยล่ะ  O0

num2012

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:04:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โรงงานผมมันลูกจ้างรายวัน ไม่มีสัญญาอะไรทั้งนั้น เรื่อง 3 เดือนหายห่วง
ห่วงคงห่วงเรื่องดักตีนี่แหละ เพราะพวกนี้ มันก็นะ อาจจะมีพวกแถวๆนี้ด้วย แต่ผมก็ระวังตัวตลอดเวลาจนเป็นนิสัยอยู่แล้ว(ไม่ใช่อริเยอะนะครับ)
แต่ระวังรอบตัวทุกอย่างจนแฟนรำคาญเลยล่ะ  O0
นั้นละครับ พึงระวัง  ....ครับ  พวกนี้แค้นฝังหุ่น  O0 O0

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:04:56 »
นี่เพิ่งไล่ออกไปสดๆร้อนๆรึเปล่าครับเนี่ย  O0

kibrain

• ขาประจำ
  • slow low dhamm
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:32:15 »
กระผมคนนึง ที่ไปทำงานสายบ่อย สาย 5 นาที มั่ง 10นาทีมั่ง แต่งานไม่เคยติดขัด สำเร็จทุกงาน

วันนึงเจ้านายเรียกผมไปคุยว่าทำไมถึงมาสาย ผมก็บอกผมผิดไม่มีข้อแก้ตัว  แต่ผมให้เจ้านายสังเกตุ เพื่อนร่วมงานในบริษัท

งานเข้า 8โมง คนมาเช้ากว่าผม 8โมง-9โมง ยังกินข้าว กินกาแฟ แต่งหน้า นั่งโม้ กว่าจะทำงานจริงๆจังๆ ปาไป9โมงกว่า

เปรียบเทียบกับมผ เข้างานสาย 10 นาที แต่ผมมาถึงผมทำงานเลย ไม่มีมานั่งอ้อยอิ่งให้เห็น

เจ้านายจะ ไล่ผมออก ผมก็ออกคร๊าปป  :P :P  จนถึงวันนี้ 5ปีแล้ว ก็ยังไม่ไล่ซักที ;D ;D

bkk2526

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 11:55:56 »
ผมก็ มาทันแค่ 2 เดือนแรกครับ นอกนั้นค่อยๆสาย จนตอนนี้สาย ทีครึ่ง ชม  เข้า08.30 แต่มาถึง เกือบ 9 โมง 555 
แต่ก็ทำงานลุล่วงรับผิดชอบงานทุกอย่างครับ ผมว่าเค้าชินครับ 555 มาเช้าวันไหนหาว่าผมไปนอนไหนมา 555
แต่เรื่องอื่นงานอื่น ตรงเวลาครับ  O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 12:21:24 »
ผมเคยไล่ลูกน้อง ตำแหน่ง โฟร์แมน ออกไป 1 คน ( ส่วนมากทุกคนอยู่นานเป็น 10 ปี )  แล้วรอสำนึก 1 ปี  ผมก็เรียกให้กลับมาทำงานใหม่
ก็เป็นเหมือนเดิม  มาสาย 9.30-10 โมง งานเข้า 8.30 น.  ระยะทางมา Office 3 กิโล แถมมีมอเตอร์ไซค์ ก็ยังมาช้า
ทำงานก็ไม่ค่อยได้คุณภาพ เพราะติดบอลดูตี 3 ตี 4  เล่นพนันบอล
เลยเชิญให้ออกรอบ 2 คงไม่เก็บไว้ทำปุ๋ย  O0 :))
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kombig

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 15:50:31 »
ผมเองก็เคยเป็นลูกจ้าง ก็ใจเขา   ใจเรานะครับ ผมเองตอนเป็นลูกจ้างก็เข้างาน 10 โมง จริงๆๆเข้า 9 โมง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันต้องดูองค์ประกอบหลายอย่างอะครับ  ว่าเขาทำงานให้เราโอเคไหม ทำงานเสร็จทันไหม

ผลงานโอเคหรอืไม่อะครับ  เราเองจ่ายค่าตอบแทนให้เขาดีหรือเปล่าอะครับแบบว่าแรงจูงใจในการทำงานอะครับ  ของผมจะดูที่ผลงานเป็นหลักนะครับ ไม่ค่อยเน้นเรื่องเข้าเวลาเท่าไหร่

ekrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 16:48:53 »
โรงงานผมมันไม่ใช่งานลักษณะแบบมอบหมายให้แล้วจบไง มันเป็นแบบงานต่อเนื่อง ถ้าเฟืองตัวนึงชงัก ตัวที่เหลือก็รวนหมดทั้งระบบ แล้วเฟืองที่ทำตัวมีปัญหา คงไม่อยากเก็บไว้ทำซากหรอกครับ

Chris

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 17:00:01 »
มันต้องอย่างนั้นแหล่ะครับ เป็นผู้นำต้องเด็ดขาดครับ
ผมล่ะคนนึง ถือมากเรื่องตรงเวลา
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

bkk2526

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:31:20 »
 ::2thmb:: ::2thmb::
ที่จิงแล้วมันคือวินัยครับ แค่นี้เล็กน้อยยังทำไม่ได้แล้วจะทำอารยได้ใช่มั้ยครับ  :-X

num2012

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 10:46:53 »
ที่จิงแล้วมันคือวินัยครับ แค่นี้เล็กน้อยยังทำไม่ได้แล้วจะทำอารยได้ใช่มั้ยครับ  :-X

ekrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:16:07 »
ตอนนี้หัวโจก กลับไปสำนึกผิดที่บ้านอยู่ 2 วันแล้วครับ ได้ส่งฑูต มาเจรจา ขอกลับมาทำงาน
ผมตอบว่าได้ มีเงื่อนไขเดียวคือ "ปรับตัว" ถ้าไม่ได้ ไม่ต้องมาให้เห็น  >:(

num2012

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:18:27 »
ตอนนี้หัวโจก กลับไปสำนึกผิดที่บ้านอยู่ 2 วันแล้วครับ ได้ส่งฑูต มาเจรจา ขอกลับมาทำงาน
ผมตอบว่าได้ มีเงื่อนไขเดียวคือ "ปรับตัว" ถ้าไม่ได้ ไม่ต้องมาให้เห็น  >:(
ระวังตัวด้วยน้า อ่านใจให้ดี ว่าเขายังแค้นอะเปล่า  O0 O0

kombig

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:25:49 »
สู้ๆๆครับ  ;)

ekrl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 13:04:42 »
ระวังตัวด้วยน้า อ่านใจให้ดี ว่าเขายังแค้นอะเปล่า  O0 O0

เป็นห่วงเค้าหรา ตะเอง  ^-^ ^-^

num2012

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 13:10:33 »

เป็นห่วงเค้าหรา ตะเอง  ^-^ ^-^
เปล่าเป็นห่วง ลูกน้องนะ  เดียวโดนเจ้านาย กระทืบ  :)) :)) :))

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 16:48:57 »
มันเป็นไปตามกรรม ครับ ไม่ต้องคิดมาก..
นี่เป็นข้อเสีย ข้อหนึ่งของแรงงานไทย ที่พบเจอกันบ่อย

ลาป่วยเป็นนิจ
ลากิจเป็นประจำ
การงานชอบเลี่ยง
ส่งเสียงชอบคุย
ทำชุ่ยอยู่เสมอ
ชอบเผลอนั่งหลับ
มักกลับก่อนเวลา
มาช้าตลอดปี
พบเจออย่างนี้ ..... ขอเชิญพี่ ... กลับไปเฝ้าบ้าน ... ไม่ต้องมาทำงาน ...(ทางใคร  ทางมัน)....    O0   O0   :))   :)) 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 18:04:22 »
นั้นละครับ พึงระวัง  ....ครับ  พวกนี้แค้นฝังหุ่น  O0 O0

แค่แค้นฝังหุ่นไม่น่ากลัว ระวังมันแค้นฝังเจ้านายนะครับ  O0 O0 O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ekrl

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 19:09:13 »
มันเป็นไปตามกรรม ครับ ไม่ต้องคิดมาก..
นี่เป็นข้อเสีย ข้อหนึ่งของแรงงานไทย ที่พบเจอกันบ่อย

ลาป่วยเป็นนิจ
ลากิจเป็นประจำ
การงานชอบเลี่ยง
ส่งเสียงชอบคุย
ทำชุ่ยอยู่เสมอ
ชอบเผลอนั่งหลับ
มักกลับก่อนเวลา
มาช้าตลอดปี
พบเจออย่างนี้ ..... ขอเชิญพี่ ... กลับไปเฝ้าบ้าน ... ไม่ต้องมาทำงาน ...(ทางใคร  ทางมัน)....    O0   O0   :))   :))

::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb::