ผู้เขียน หัวข้อ: ถามอาการไฟซีนอนกระพริบดับครับ  (อ่าน 3610 ครั้ง)

PirenZe

• แฟนพันธุ์แท้
ถามอาการไฟซีนอนกระพริบดับครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 22:40:39 »
อาการคือ ก่อนเข้าอู่ก็ติดปกติดีทุกอย่างครับ
เท่าที่ดูก็เห็นอู่เช็คไฟเบรคหลัง ไฟหรี่หลัง อะไรประมาณนี้

แต่มาเกิดที่หลังจากขับออกจากอู่ครับไม่ได้สังเกตไฟหน้า คือหน้าขวามันดับไปครับ ส่วนไฟหน้าซ้ายก็ปกติครับ
อาการที่แปลกคือ ถ้าไม่สตาร์ทเครื่อง ก็เปิดไฟติดทั้งสองข้างติดปกติครับไม่ดับเลย แต่พอลองสตาร์ทเครื่อง แป๊บนึงไฟหน้าข้างขวาก็กระพริบๆแล้วก็ดับไปครับ เป็นแบบนี้ครับ พอลองอีกทีดึงกุญแจออก เสียบใหม่ลองเปิดไฟหน้าก็ติดทั้งสองข้างลองเปิดแช่ไว้ซักพักเลยก็ไม่มีอาการกระพริบ

อาการที่ว่าเป็นที่อะไรครับ ไฟซีนอนเสียรึเปล่าครับ หรือเป็นที่ระบบสายไฟ จะได้เข้าร้านหรืออู่ถูกครับ ไม่อยากโดนซ้ำโดนซ้อน :o

OaTt

Re: ถามอาการไฟซีนอนกระพริบดับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:21:19 »
ไฟหน้าถ้าไม่ได้สตาร์ทเปิดไม่ติดอยู่แล้วครับ ส่วนอาการที่กระพริบแล้วดับ ก่อนอื่นลองเอาหลอดที่ติดมาสลับใส่ดู ถ้าติดแสดงว่าเป็นที่หลอด แต่ถ้าไม่ติดก็บัลลาสครับ ของผมเพิ่งโดนบัลลาสไปเหมือนกัน  O0

ถ้าทำไม่เป็นแนะนำไป BP พระราม 4 ครับ ปิดดึก แก้ตรงจุดดี

PirenZe

Re: ถามอาการไฟซีนอนกระพริบดับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 18:37:10 »
ขอบคุณคุณOaTtนะครับ ให้เค้าเช็คตามที่ว่ามาเลย

ไปทำมาเรียบร้อยละครับ ติดไฟวงแหวนไปด้วยซะเลย :))
สรุปเป็นที่บัลลาสต์ครับ ไอ้ตัวกระผมก็เพิ่งรู้ว่าโคมมันเป็นซีนอนมา ข้างขวาที่เสียเจ้าของเก่าเค้าใช้บัลลาสต์ข้างนอกครับ

RAT_E46THAILAND

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 19:14:19 »
ไว้เอามาให้ชม บ้าง นะน้อง

OaTt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 10:23:42 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณคุณOaTtนะครับ ให้เค้าเช็คตามที่ว่ามาเลย

ไปทำมาเรียบร้อยละครับ ติดไฟวงแหวนไปด้วยซะเลย :))
สรุปเป็นที่บัลลาสต์ครับ ไอ้ตัวกระผมก็เพิ่งรู้ว่าโคมมันเป็นซีนอนมา ข้างขวาที่เสียเจ้าของเก่าเค้าใช้บัลลาสต์ข้างนอกครับ

ยินดีด้วยที่หาย ไปทำที่ BP รึเปล่าครับ ? แล้วบัลลาสเปลี่ยนคู่หรือข้างเดียวครับ ?