ผู้เขียน หัวข้อ: *** ระวังมูลนกซึ่งมีกรด ทำลายสีรถนะครับ ***  (อ่าน 1818 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ธรรมดาเวลาเจอคราบมูลนก ผมจะรีบหาน้ำมาราดเพื่อละลายลดความรุนแรงของกรด ที่สามารถกัดชั้นแล๊กเกอร์ และ สีรถ
นี้ก็เกือบ 8 เดือน ( ควรเคลือบทุก3- 4 เดือน ) ที่ละเลยไม่เคลือบสี ลูบรถผิวสากมาก จนเมื่อเช้าวานเลยเอา Meguiars เบอร์ 21 เคลือบ จนเงางามโดยไม่ต้องใช้แรงขัดมากมาย ขอแนะนำน้ำยาตัวนี้เลยครับ

จนไปเจอรอยคราบมูลนก บนหลังคา ซึ่งขัดเองไม่ออก หรือ ลงกดแรงขัดมากไปจะพาลเสียหายมากขึ้น จึงตัดสินใจไปพบผู้ชำนาญทาง ที่มือประสพการณ์ เครื่องไม้เครื่องดีกว่า

ใช้เวลา 30 นาทีแก้ไขแล้วเสร็จ

ความเงางามกลับมาและปัญหาบริเวณหลังคา หมดไป ขอบคุณ ร้าน jglaze  มา ณ ที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2013, 14:20:22 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nongEXAT

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: *** ระวังมูลนกซึ่งมีกรด ทำลายสีรถนะครับ ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 16:09:33 »
ถ้าเจอมูลนกแนะนำให้รีบเอาออกเลยครับมันจะกัดชั้นเครียรโค้ท  ใช้กระดาษชำระจุ่มน้ำให้ชุ่มแปะให้มูลนกละลายแล้วใช้ผ้านุ่มๆเช็ดออกครับ
เรื่องการดูแลสีรถ แนะนำ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
Re: *** ระวังมูลนกซึ่งมีกรด ทำลายสีรถนะครับ ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 16:45:42 »
ปกติผมเห็นขี้นก จะรีบเช็ดออกทุกครั้งครับ ส่วน Mcguire เบอร์ 21 ใช้ดีจริงครับ confirm  :mrgreen:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:47:29 »
Up กระทู้
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

koobe

• แฟนพันธุ์แท้
  • มิตรภาพ สำคัญ ยิ่งกว่าเงิน
    • http://www.thailandoffroad.com/jeep/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 12:57:24 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆ ขออนุญาต เอาไปแบ่งปันในเวปน้องๆนะครับพี่กฤษ ;)
มิตรภาพ ที่เกิดขึ้น  บนเส้นทาง ธุรกิจ
ย่อมดีกว่า
ธุรกิจ     ที่เกิดขึ้น บนเส้นทาง มิตรภาพ

Angel_dimple

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2013, 13:41:05 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเจอมูลนกแนะนำให้รีบเอาออกเลยครับมันจะกัดชั้นเครียรโค้ท  ใช้กระดาษชำระจุ่มน้ำให้ชุ่มแปะให้มูลนกละลายแล้วใช้ผ้านุ่มๆเช็ดออกครับ
เรื่องการดูแลสีรถ แนะนำ <!-- w -->ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน<!-- w --> ครับ

ทำเหมือนกันเลยครับ ผมพกขวดน้ำไว้ท้ายรถ ไม่ได้ไว้เติมหม้อน้ำ แต่ไว้ใช้เวลาเจอขี้นกนี่ล่ะ  :))
ไม่รู้ทำไม รถสีดำมันดึงดูดนกจัง  O0