ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนครับ M43 สตาร์ทติดเครื่องติดแล้วดับ  (อ่าน 2109 ครั้ง)

bigmann

• คนคุ้นเคย
ขอรบกวนครับ

เครื่อง M43 มี ปัญหาสตาร์ทเครื่องหลังจากดับมา 8-10 ชั่วโมง บางครั้ง สตาร์ทติดแล้วดับ แต่เมื่อสตาร์ทใหม่อีกครั้งก็ติดนะครับ และจะต้องเร่งรอบเครื่องให้สูงประมาณ 2-3,000 รอบ

คราวนี้ ก็จะเดินเรียบเป็นปกติเลย และวิ่งเรียบ ไม่มีอาการกระตุก สะดุด หรือผิดปกติใดๆ อาการนี้ก่อนหน้านี้ เป็นประมาณเดือนละครั้ง แตะระยะหลัง เป็นประมาณสัปดาห์ละครั้ง 

สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ และค่าเสียหายน่าจะหนักไหมครับ

Nae

• คนคุ้นเคย
Re: ขอรบกวนครับ M43 สตาร์ทติดเครื่องติดแล้วดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 22:48:01 »
เป็นช่วงดับเครื่องมานานเกือบสิบชั่วโมง เป็นเฉพาะตอนเช้าๆ สตาร์ทตอนเครื่องเย็น ด้วยรึเปล่าครับ อาการแบบนี้ คือเซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงครับ ต้องเปลี่ยนเซนเซอร์ตัวนี้ครับ อาการหายเลยครับ

ราคาก็ประมาณสองพันนิดๆครับผม ยังไม่รวมค่าแรง
ผมก็ใช้ M43tu เหมือนกันครับ ใช้มาหลายปี รู้ใส้รู้พุงหมดแล้วครับ  :)) :)) :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2017, 22:49:46 โดย Nae »

kombig

• บุคคลในตำนาน
Re: ขอรบกวนครับ M43 สตาร์ทติดเครื่องติดแล้วดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 11:27:02 »
ผมก็เป็นครับ คอยล์จุดระเบิดใกล้กลับบ้านครับ ตอนนี้ของผมกลับบ้านไปเรียบร้อยแล้วครับเครื่องสั่นเดินไม่ครบสูบเสียงดังยังกะเรือเลยครับ

ลองเช็คการจุดระเบิดดึงสายหัวเทียนออกมาเช็คดูก็ได้ครับ

ปล อาการแต่ละคันไม่เหมือนกันนะครับ

ลองใช้คอมจับดู ช่วงนี้ผมละอ่วมกับ m43 จริงๆ  555555

bigmann

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 07:22:55 »
ขอบคุณมากครับ

ว่าจะเอาไปให้อู่ดูสุดสัปดาห์นี้แล้ว  เข้ามาขอความเห็นพี่ๆ น้องๆ ในนี้ก่อน

Possavy

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 00:14:24 »
สอบถามครังว่า เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง มันอยู่ตรงไหนครับพอดีผมใช่ M43เหมือนกันอาการคล้ายๆกับพี่เจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ

Nae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:59:53 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สอบถามครังว่า เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง มันอยู่ตรงไหนครับพอดีผมใช่ M43เหมือนกันอาการคล้ายๆกับพี่เจ้าของกระทู้เหมือนกันครับ

อยู่ตรงข้างบนของวาล์วน้ำ(ทางน้ำเข้าเครื่องยนต์)ครับผม จะเป็นปลั๊กเสียบ ถ้าเปลี่ยนก็คือซื้อของใหม่มาเสียบแทนของเก่าที่ถอดออกครับ

chai03

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:36:57 »
ของผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนเซ็นเซอร์ ลูกเบี้ยวหน้าเคริ่องครับหายเลย ลองใช่คอมจับดูก่อนก็ได้ครับ