ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องเสียง ของท่อคู่ 6 สูบ  (อ่าน 3978 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
ปัญหาเรื่องเสียง ของท่อคู่ 6 สูบ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:17:06 »
รถที่ได้มา ตีท่อคู่ออกมาแบบในรูปถ่ายครับ (ถ่ายจากของจริง)

จะเห็นได้ว่า ท่อฝั่งขวา ไม่ผ่านหม้อพักปลาย

เสียงค่อนข้างดังครับ เวลาเร่งเครื่องรอบสูงๆนี่ มันจะวิ้งๆๆ ที่หู

เอาไปให้ช่างท่อดู ก็ไม่มีที่จะให้เพิ่มหม้อพักปลาย อาจต้องเดินท่อจากฝั่งซ้ายเลาะกันชนท้ายไปออกทางขวาแทน ซึ่งต้องทิ้งไว้ทั้งวัน

เบื้องต้นเลย อุดท่อทางขวาไปก่อนโดยการใช้ปะเก็นไปปิดตรงรอยต่อ ผลที่ได้คือเหมือนเสียงช่วงรอบต่ำจะเบาลงครับ แต่พอเร่งเครื่องก็ยังรู้สึกว่าดังวิ้งๆๆ มาที่หูเหมือนเดิม

เพื่อนๆ พี่ๆ พอจะมีไอเดียกับเจ้าท่อนี้มั้ยครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ปัญหาเรื่องเสียง ของท่อคู่ 6 สูบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:34:26 »
แล้วหกสูบนี่ ท่อมันสองเส้นมาตั้งแต่ต้นเลยเหรอ ของผมเองก็ไม่เคยสังเกตุ

ถ้าหากอยากได้ท่อเดิมๆเงียบๆ ลองหาแลกกับใครซักคนสิครับ ไม่แน่นะเผื่อมีบางคนชอบ  ส่วนค่าถอดใส่ ก็ตกลงกันเอาเองว่าใครจะออกครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นท่อเดิมคงต้องเปลี่ยน สเกิตท้ายด้วย เพราะของเดิมท่อมีฝั่งเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 22:36:05 โดย kosit_w »

asune46

• บุคคลทั่วไป
Re: ปัญหาเรื่องเสียง ของท่อคู่ 6 สูบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:38:23 »
เค้าน่าจเดินใหม่ป่าวครับ
ปกติผมว่าน่าจะเดินเป็นตัวy

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:39:58 »
มองจากรูปเหมือนทำมาทั้งเส้นเลยนะครับ แต่ท่อนปลายทำไม่ต่อออกแบบนั้นไม่เข้าใจ  ???

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:41:40 »
ท่องานบ้านเราครับ ส่วนตัวคิดว่า คงต้องตีพักกลางขึ้นมาใหม่ มีขนาดใหญ่ขึ้นครับ เพื่อเก็บเสียง

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:43:42 »
ขอต่ออีกนิด ท่อน่าจะทำที่พี่พล ดอนเมือง เจ้าของเดิมใช่คุณ aus ไหมครับ ดูรถคุ้นๆ

akirabenz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:44:01 »
เอางี้เลยเหรอ - -* งานเหมือนช่างจะขี้เกียจ >:( เเล้วก็ไม่รู้เรื่องในการเดินท่อเลยอ่า

Ryan_E46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:45:16 »
อ่าวววว ผมกำลังจะไปมำท่อแบบนี้เลยครับ :-\
แล้วของพี่พล ดอนเมืองมันจะมาแบบในรูปมั้ยครับเนี่ย :o

akirabenz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:56:29 »
ผมว่ายังไงก็ต้องเปลียนหม้อพักปลายใหม่ ถ้ายังจะทำท่อคู่2ฝั่งอยู่นะครับ

เปลียนเป็นเเบบนี้ครับยืมรูป ของ4สูบ

เเล้วเเก้ตรงที่มันออกคู่ให้ออกมาเดี่ยว ทำเป็นตัว Y จากพักกลางมาชนกับหม้อพักปลาย  ถ้ากลัวมันอั้น เพิ่มขนาดนิดนึงก็ได้ครับ

ผมเดาว่าเจ้าของเดิมคงใส่ท่อคู่ ฝั่งเดียว เเล้วไปเปลียนกันชน M3 ทีหลัง เเล้วขี้เกียจเปลียนหม้อพัก เลยให้ช่างต่อออกเเบบนี้เลย

สังเกตุจากความ เก่า-ใหม่ของสเตนเลสครับ มาทำทีหลังชัดๆ  อีกอย่างนึงครับต่อเเบบนี้ ลมจะไม่ค่อยออกฝั่งขวาครับดูมุมท่อก็รู้เเล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 23:07:02 โดย akirabenz »

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:01:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอต่ออีกนิด ท่อน่าจะทำที่พี่พล ดอนเมือง เจ้าของเดิมใช่คุณ aus ไหมครับ ดูรถคุ้นๆ

ของผมทำที่พี่พล แต่งานไม่ใช่แบบนี้ครับ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:02:01 »
อันนี้งานพี่พล เป็นตัวอย่าง รูปจาก bms ครับ

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:02:31 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ่าวววว ผมกำลังจะไปมำท่อแบบนี้เลยครับ :-\
แล้วของพี่พล ดอนเมืองมันจะมาแบบในรูปมั้ยครับเนี่ย :o

ในรูปผมไม่แน่ใจว่าเป็นของพี่พล แต่ก่อนหรืิป่าวครีบ

แต่ปัจจุบันงานสวยมากครับ พักหลัง 2 ใบเลยครับ เสียงเลือกได้ตามใจ แถมได้ต้นดีขึ้นด้วยครับ

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:03:25 »
อันนี้งานพี่พล เป็นตัวอย่าง รูปจาก bms ครับ

แบบนี้เลยครับงานพี่พล ออก2 ฝั่งจริงๆ แยกตีคู่กันมาครับ เสียงได้ใจมากกก

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:03:59 »

ของผมทำที่พี่พล แต่งานไม่ใช่แบบนี้ครับ

ขอบคุณครับโอ้ค

ที่คิดว่าพี่พลเพราะ หากเป็นรถคุณ aus น่าจะทำที่พี่พล เพราะคันนี้จัดเต็มมา

akirabenz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:05:33 »
คันนี้งานสวยมากเลยครับ 6สูบ ต้องเเบบนี้เลย โหด  ;)

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:06:15 »

แบบนี้เลยครับงานพี่พล ออก2 ฝั่งจริงๆ แยกตีคู่กันมาครับ เสียงได้ใจมากกก

แบบนี้ custom เสียงได้  ;)

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:07:27 »

ขอบคุณครับโอ้ค

ที่คิดว่าพี่พลเพราะ หากเป็นรถคุณ aus น่าจะทำที่พี่พล เพราะคันนี้จัดเต็มมา

อาจจะเป็นงานแต่ก่อนครับ  :-X

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:08:10 »
ผมว่ายังไงก็ต้องเปลียนหม้อพักปลายใหม่ ถ้ายังจะทำท่อคู่2ฝั่งอยู่นะครับ

เปลียนเป็นเเบบนี้ครับยืมรูป

เเล้วเเก้ตรงที่มันออกคู่ให้ออกมาเดี่ยว ทำเป็นตัว Y จากพักกลางมาชนกับหม้อพักปลาย  ถ้ากลัวมันอั้น เพิ่มขนาดนิดนึงก็ได้ครับ

ผมเดาว่าเจ้าของเดิมคงใส่ท่อคู่ ฝั่งเดียว เเล้วไปเปลียนกันชน M3 ทีหลัง เเล้วขี้เกียจเปลียนหม้อพัก เลยให้ช่างต่อออกเเบบนี้เลย

สังเกตุจากความ เก่า-ใหม่ของสเตนเลสครับ มาทำทีหลังชัดๆ  อีกอย่างนึงครับต่อเเบบนี้ ลมจะไม่ค่อยออกฝั่งขวาครับดูมุมท่อก็รู้เเล้วครับ

เพราะฉนั้นเสียงที่ว่าไม่น่าจะมาจากท่อที่ต่อเพิ่ม

เบนซ์มองขาดเลยครับ ไอเสียวิ่งมาทางขวาน้อยมาก ;)

akirabenz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:09:28 »
งานที่ดูในรุปเจ้าของกระทู้ เหมือน เดินซ้ายมาก่อน เเล้วมาทำเพิ่มขวาที่หลังเลยครับ

เพราะท่าไล่มาใหม่หมดจริงๆ เเล้วมาต่อเเบบนั้น...  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 23:53:09 โดย akirabenz »

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:50:06 »
แล้วหกสูบนี่ ท่อมันสองเส้นมาตั้งแต่ต้นเลยเหรอ ของผมเองก็ไม่เคยสังเกตุ

ถ้าหากอยากได้ท่อเดิมๆเงียบๆ ลองหาแลกกับใครซักคนสิครับ ไม่แน่นะเผื่อมีบางคนชอบ  ส่วนค่าถอดใส่ ก็ตกลงกันเอาเองว่าใครจะออกครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นท่อเดิมคงต้องเปลี่ยน สเกิตท้ายด้วย เพราะของเดิมท่อมีฝั่งเดียว

ท่อ6สูบ แบ่งเป็นรุ่นอีกนะครับ 323 แบบนึง 325 330 ก็อีกแบบนึงครับ

ของ 323 จากแคทมา จะมีท่อรวมเป็นตัว Y เพื่อให้เป็น 1 ท่อเข้าหม้อพักไปหม้อพักปลาย

แต่ของ 325 330 จากแคทมาจะเป็นสองท่อเข้าหม้อพักเลย แล้วออกหม้อพักใบกลาง เป็นสองท่อวิ่งไปยังหม้อพักปลายครับ

ส่วนการต่อแบบในรูปคงจะต่อแบบ supersprint eisenmann ครับ เห็นในเวปเขาก็มีแบบนี้ส่วนรายละเอียดไม่ทราบครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:04:05 »
เพิ่งไปดูรูปมาครับ สงสัยเขาคงต่อผิดแล้วละครับ ในรูปของ eisenmann เขาจะต่อเอาที่ ส่วนที่พ้นจากตัวหม้อพักปลายมาแล้วครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Tornaero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:36:45 »

ใช่แล้วครับ

Tornaero

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:40:16 »

แบบนี้แจ่มไปเลยครับ ว่าแต่ เสียงมันจะเงียบมั้ย มีใครเคยฟังบ้าง

Tornaero

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:50:28 »
แบบเดิมที่ติดมากับรถ เห็นใน บอร์ด bms เค้าเรียกว่าสูตร supersprint หรือ eisenman นี่แหละครับ

คิดว่าจงใจให้เป็นแบบนี้ตั้งแต่ต้นนะครับ ไม่ใช่มาดัดแปลงทีหลัง

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:53:24 »

แบบนี้แจ่มไปเลยครับ ว่าแต่ เสียงมันจะเงียบมั้ย มีใครเคยฟังบ้าง

ต้องถาม โอ้คครับ JP_DiMarzio ทำมาแบบนี้ เครื่องตัวเดียวกันครับ

akirabenz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:56:36 »
เเนะนำให้ทำเเบบตามรูปข้างบนเลยครับเเจ่มเเน่นอน ถ้ามีงบก็ลงทุนรอบเดียวอยู่ยาวๆ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 01:06:13 »
หากว่าเน้นเงียบ สวย

ในความคิดผมนะครับ

ตีพักกลางหลัง cat ใบโตๆหน่อยเก็บเสียง

ส่วนท่อที่แยกมาด้านขวา เอาประเก็นปิดไว้ ให้ฝั่งขวาเป็นท่อหลอก เพื่อความสวยงามคงเดิม

ไอเสียทั้งหมดออกด้านซ้าย สามารถควบคุมเสียงได้ดีกว่าครับ

สำหรับคันนี้ เดิมรถคุณอัต performance ดีเยี่ยมอยู่แล้วครับ

ลองถามคุณอัต ก่อนครับ ทำที่ไหนมา แล้วให้ที่ร้านนั้น ทำ custom ตามที่เราต้องการครับ  :-X

oon_resist

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:10:35 »
ท่องานคุณพลสวยดีจัง  ;) ;) ;)