ผู้เขียน หัวข้อ: มีใจให้คันนี้ 80% แล้วครับ ช่วยดูหน่อยครับ  (อ่าน 2557 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
ไปดูมาแล้วครับ ถึงบ้านเลย มีรถหลายคันมาก
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เจ้าของเคยไป meeting กับ BMS ด้วย มีสติกเกอร์ฉลอง 10 ปี

ข้อดี
รถสวยมาก จนลืมเช็คไปหลายอย่างเลย หลงไหลในความงามมันอยู่
เจ้าของพาไปลองรถด้วยครับ ขับซิ่งให้ดู แล้วผมก็ลองขับเอง ไม่มีปัญหาอะไรครับ
แอร์เย็น เซ็นเซอร์อุณหภูมิปกติ ไฟภายในปกติ ไฟเบาะปกติ
ระบบ ASC ทำงานได้ เพราะเป็นเกียร์ตรงรุ่น แต่อาจขาดบางฟังก์ชั่นไป
สีสวย ทำเฉพาะภายนอก ภายในยังสีเดิม ไม่ได้รื้อคอนโซล
สภาพภายในโอเค เก็บงานพลาสติกที่ลอกแล้ว เบาะหนังยังดูดี กลิ่นดีไม่อับ ผ้าหลังคาเริ่มมีแววหย่อนเล็กน้อย
ขอบยางกระจกไม่มีรอยเสียหาย น่าจะไม่เคยเกิดอุบัติเหตุพลิกคว่ำ

ตำหนิ
เกียร์ธรรมดาที่วางมา ครัช แข็ง มั๊กๆ  ถ้าขับในเมืองรถติดๆมีน่องปูดแน่นอน
ผลของการวางเกียร์ธรรมดาทำให้ไฟเกียร์โชว์ เวลาถอยกระจกมองข้างจะไม่ปรับอัตโนมัต คาดว่าเป็นเพราะไม่มีสัญญานไฟถอยจากเกียร์ธรรมดา
รถโหลด ทำให้ไม่ค่อยนิ่มเท่าไร่เวลาขับ
เสียงท่อข้อนข้างดัง น่าจะมาจากท่อเฮดเดอร์

ชิ้นกระจังหน้าใต้ไฟ ไม่สนิทข้างขวา ขาเกี่ยวมันหัก ชิ้นนี้น่าจะอ่อนปวกเปียก เห็นเป็นกันหลายคันเลย
แก้มซ้าย-ขวา ด้านล่าง เผยอเล็กน้อย ไม่อยู่ระดับเดียวกับผิวชิ้นประตู ซึ่งถ้าเป็นรถเดิมๆ มันจะอยู่ระดับเดียวกันพอดี น่าจะมาจากตอนทำสี ช่างประกอบไม่ดี หรือ อาจเคยเฉี่ยวชนมา อันนี้ไม่มั่นใจ รถเต๊นมีเป้นแบบนี้เยอะ

บริเวณสายพาน พัดลมหม้อน้ำ เริ่มดัง ลูกปืนน่าจะใกล้ไปแล้ว ไม่ก็สายพาน คงต้องยกชุด
ประตูหลัง ไม่ใช่ของเดิม เจ้าของบอกเป็นงานไฟเบอร์แต่งสวย เลยไม่สนิท คือร่องซ้าย-ขวา มีช่องว่างไม่เท่ากัน หรือชิ้นนี้อาจเคยโดนมา
ตรงแรกหลังคาสีดำๆ ชิ้นสั้นๆที่ติดกับ กระจกหลัง ชิ้นนี้บิดเบี้ยวไม่อยู่ในแนวเดิม เดาว่าน่าจะพังตอนรื้อทำสี ตอนไปดูรถตามเต๊นเห็นมีบางคันเป็นเหมือนกัน

ตอนขับ รถวิ่งกินซ้าย เจ้าของบอกยางมันไปแล้ว ก่อนหน้านี้ รถวิ่งกินยางด้านใน ตอนนี้สับยางมาด้านนอก เห็นว่าเกิดจากรถโหลด ล้อแบะ เลยกินยาง
เรื่องกินซ้ายเห็นว่าตอนยางใหม่ไม่เป็นพอเก่าแล้ว แก้ไม่หาย

สิ่งที่ลืม
ลืมเคาะตัวถัง ลืมเปิดใต้พรมดู ลืมส่องดูสายไฟ และอีกหลายๆลืม

สิ่งที่ยังไม่ได้ทำ
ยังไม่ได้ส่องดูช่วงล่าง ดูไม่เป็นครับ กะว่าตกลงเอาแน่ค่อยเอาไปขึ้นฮอยส่องดู

คันนี้เจ้าของยินดีลงในสัญญาซื้อขายว่า ไม่เคยชนหนัก ไม่น้ำท่วม

พี่ๆว่าเป็นไงมั่งครับ ผมเองก็ดูรถไม่เป็น ดูไปตามที่ศึกษามาจากในเนทนี่แหละ ไม่รู้ผิดถูกอย่างไรบ้าง
โดยรวมผมคิดว่าค่อนข้างโอเค ถ้ามีการเฉี่ยวชนเล็กน้อย ไม่ชนหนัก ชิ้นเสียหายก็ค่อยๆเก็บกันไป ถ้าจะหารถที่ไม่มีรอยเลยนี่ คงไม่ต้องมองรถมือสอง
ผมว่าคันนี้ยังดูดีกว่ารถเต๊นหลายๆคันเลย

มีข้อคิดเห็นอะไรแนะนำเชิญได้เลยครับ ถ้าผ่านก็จะได้มาเป็นสมาชิกเต็มตัวซักที

yo-e46

Re: มีใจให้คันนี้ 80% แล้วครับ ช่วยดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:50:20 »
โดยส่วนตัวผมติดตรงเกียร์อย่างเดียวเลยครับ...ผมว่าเกียร์มันไม่ใช่ของเดิมเค้ายกลงมาน่าจะมาจากเกียร์ลูกเก่าพังนะครับ และ ถ้ามองถึงเรื่องการแต่งก็คุ้มค่ามากอยู่นะครับ ทำมาให้หมดแล้ว ถ้าเกียร์ตัวนี้พี่รับได้และโอเคก็ผมว่าน่าสนใจครับ ส่วนเรื่องยกดูใต้ท้องเนี่ย พาช่างไปช่วยดูก็ดีครับ เพราะมันชอบมี น้ำมันซึม ยกดูปุ๊ปรู้เลยครับ เช่น น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง ก็สามารถเห็นได้โดยการยก ใจเย็นค่อยๆดูไปครับ แต่โดยรวมถ้าไม่ดูเกียร์ผมให้ผ่านครับ สวยดีครับ

jeerawat-k

• คนคุ้นเคย
Re: มีใจให้คันนี้ 80% แล้วครับ ช่วยดูหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:58:29 »
ถ้าไม่ติดว่ารถต้องสภาพเดิม สีเดิมก็พอเล่นได้ครับ เพราะของแต่งที่ใส่ก็หลายตังค์อยู่ ส่วมผมไม่ค่อยชอบแนวนี้ครับ ชอบแบบเดิมๆ ยังไงก็เผื่อค่าซ่อมโน่นนี่สัก 4-5 หมื่นนะครับ ยังไงรถเก่าก็ต้องทำอยู่แล้ว

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:06:30 »
เช็ด ตัวถังรถ ที่เวปเลยครับ
ปล.ดูสำเนาเอกสารรถ ให้ครบถ้วนนะครับ ของผมให้โอนให้ก่อนเลย ค่อยจ่ายเงินเพื่อความชัวร์ ประมาณว่ามีชื่อในเล่มปุ๊บ เงินตามไปเลย

( ถ้าถูกชะตากับรถมันจะมีความรู้สึกแปลก ๆ เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับบอกไม่ถูก ) ขอให้เจอรถที่ชอบนะครับ  ;)
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

nara

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:21:01 »
ผมว่าถ้าใช้รถทุกวันน่าจะต้องเปลี่ยนเกียร์ใหม่ ถ้าเอามาขับเล่นเอาเลยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:49:00 »
เรื่องเกียร์ เขาจะมีกลุ่มนึงที่ใช้เกียร์กระปุกตรงรุ่น แบบมาทั้งชุดทั้งเกียร์แป้นเหยียบ เพลากลาง เฟืองท้าย ถ้าไำด้รถของกลุ่มนี้คุ้มครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:49:29 »
ใจไปแล้ว คงเป็นเนื้อคู่ แต่ไม่เห็นภาพด้านในเลยครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Tornaero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:18:48 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เรื่องเกียร์ ผมขอเกียร์เก่ากลับมาด้วย เผื่อไม่ไหวจะเปลี่ยนไปเป็น auto เหมือนเดิม จริงๆก็ไม่ได้ถามว่าของเก่ามันพังไปยัง
เกียร์ MT ของ BMW นี่มันแข็งแบบนี้ทุกคันเหรอครับ เห็นว่า E39 ก็แข็ง

ส่วนเรื่องตำหนิต่างๆ ที่ผมเล่าให้ฟัง ไม่มีใครวิจารณ์ แสดงว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ใช่มั้ยครับ ผมจะได้สบายใจ

ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปภายในมาโชว์ครับ แต่โดยรวม ผมว่า ok มาก เมื่อเทียบกับที่เคยๆดูมา

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:39:44 »
โดยรวม โอเคครับ แต่คันนี้ถ้าไปขายเต๊น โดนกดแยอะครับ อ้างว่าไม่ใช่เกียร์เดิม ทำสีมาแล้วทั้งคัน  เต๊นจะกดสุดๆ

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 08:27:07 »
รถสวยมากครับ  ;)

tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 11:18:40 »
พอดีเพิ่งเห็นในเฟส กลุ่มที่ผมบอก ก็กลุ่มนี้ละครับ โดยรวมน่าสนใจมากครับคันนี้

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:47:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เรื่องเกียร์ ผมขอเกียร์เก่ากลับมาด้วย เผื่อไม่ไหวจะเปลี่ยนไปเป็น auto เหมือนเดิม จริงๆก็ไม่ได้ถามว่าของเก่ามันพังไปยัง
เกียร์ MT ของ BMW นี่มันแข็งแบบนี้ทุกคันเหรอครับ เห็นว่า E39 ก็แข็ง

ส่วนเรื่องตำหนิต่างๆ ที่ผมเล่าให้ฟัง ไม่มีใครวิจารณ์ แสดงว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ใช่มั้ยครับ ผมจะได้สบายใจ

ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปภายในมาโชว์ครับ แต่โดยรวม ผมว่า ok มาก เมื่อเทียบกับที่เคยๆดูมา

ถ้าเกียร์กระปุกไม่สนใจแล้ว ขอบอกผมเป็นคนแรกๆนะครับ ต้อมครับ 081 9226231

PirenZe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 13:24:59 »
โอ้ว  เกียร์ธรรมดาหายากนะครับ 323ด้วย ขับมันส์แน่ๆ บางทีมีเงินก็ยังต้องรอจังหวะ
เชื่อว่าคนรอต่อคิวเพียบแน่ๆครับเกียร์ชุดนี้ คันนี้สวย คุ้มครับ
ปล.ทำไมตอนหาไม่มีแบบนี้มั่ง :'(

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:14:10 »
ผมขับ m/t ตลอดโดยเลี่ยงไม่เข้า กทม. เลย แข็งมาก ตะคริวกินได้เลยทีเดียว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 07:16:53 »
ถ้ามาก่อนหน้านี้ซัก 5 เดือนที่แล้ว เสร็จผมแน่ๆคันนี้ :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Tornaero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:40:08 »
ตกลงได้เสียกะน้องบี ขาวจั๊ว คันนี้แหละครับ
เจ้าของเปลี่ยนเกียร์กลับไปเป็น AT ให้
แล้วขาย MT ให้เพื่อนไป

ตอนนี้กำลังปรับแต่งให้เป็นสไตล์ของผมเองครับ คือ ยกสูงขึ้นอีกนิ้ว พอดีเจ้าของเดิมใส่ สตัทปรับเกลียวได้ทั้ง หน้า หลัง วิ่งนิ่มขึ้นเยอะ
ปัญหากินซ้ายต้องแก้ต่อไป ผมว่าผมเจอต้นเหตุแล้ว

อีกเรื่องคือเสียงท่อที่ดังไปหน่อย คงต้องตีหม้อพักกลางให้ใหญ่ขึ้น

ส่วนหน้าตาแทบไม่ต้องทำเพิ่ม เพราะสวยอยู่แล้ว คงหาสเกิร์ทแบบเซาะร่อง มาติดให้มีมิติมากขึ้น แระก็กันชนหลังแบบเจาะข้าง

สมบูรณ์เมื่อไร่จะมารายงานตัวเป็นทางการอีกทีครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:13:00 »
ยิ้นดีด้วยครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 06:16:09 »
คู่กัน ก็ไม่แคล้วกันครับ ยินดีด้วยครับ :-[
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว