ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปัญหารถขับดับกลางอากาศหน่อยครับ  (อ่าน 3207 ครั้ง)

AunDrey

• ขาประจำ
รถ BMW e46 318i เครื่อง N42 เวลาขับไปแล้วชอบดับกลางอากาศครับอาการเป็นๆหายๆครับ บางครั้งขับไปก็ไม่ดับเลย บางครั้งขับก็ดับไปเฉยๆกลางอากาศ สตาทติดบ้าง ไม่ติดบ้าง บางทีก็จอดทิ้งไว้สักพักถึงสตาทติด พอขับไปสักพักก็ดับเหมือนเดิม ช่วงรถจอดอยู่เฉยๆดับมีเสียงที่เกียร์ตึก ตึก ตึก... ไม่หยุดอยู่อย่างงนี้ด้วยครับพอสตาทติดเสียงที่เกียร์ก็หายไปครับ หน้าปัดโชว์ไฟ EML เวลาบิดกุญแจก่อนสตาทครับ อยากได้คำแนะนำดีดีจากท่านทั้งหลายช่วยทีนะครับแก้ไม่หายสักที

:'( :'( :'( :'( ขอบคุณมากครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ขอคำแนะนำปัญหารถขับดับกลางอากาศหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:13:47 »
เช็คเซ็นเซอร์ต่างๆได้เลยครับ

1 เซ็นเซอร์แอร์แมส
2 เซ็นเซอร์เพลาข้อเวี่ยง
3 เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว ทั้งไอดีและไอเสีย

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jae

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำปัญหารถขับดับกลางอากาศหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 20:14:40 »
ต้องอ่าน Error code ก่อนครับ

ถ้าจะเดาตอนนี้ Crankshaft sensor ครับ ของ N42 อ่านโค๊ดก็อาจจะไม่เจอ
หรือ ปั๊มติ๊กครับ

เสียงตึก ๆ น่าจะเป็นเสียงของชุดsafety เกียร์รึเปล่าครับ ? ตอนนี้จอดรถดึงกุญแจสามารถเลื่อนออกจาก P ได้รึเปล่า ? ไปแก้ไว้ไหมครับ ?

Sumate

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 21:23:04 »
ควรใช้เครื่องมือวิเคราะห์ Bmw วิเคราะห์ระบบว่า
1.เซนเซอร์ข้อเหวี่ยงเสีย เสื่อมสภาพหรือฟ้องมั่งหรือไม่

2.ปีกผีเสื้อไฟฟ้า
 จะเช็คอาการเสียได้เลย เช่น สปริงในปีกผีเสื้อค้าง เวลาดับเครื่องจะมีเสียงมอเตอร์ปีกผีเสื้อทำงาน

ชุดปีกผีเสื้อของ N42 นี้ประกอบด้วย
-มอเตอร์เดินเบา
-ปีกผีเสื้อไฟฟ้า ควบคุมด้วยคันเร่งไฟฟ้า
-มอเตอร์ DSC สำหรับปิดอากาศเข้า เวลา เบรค engine
เช็คด้วยเครื่องมือวิเคราะห์ระบบ bmw
ถ้าขึ้นว่าสมองเครื่องรีเซ๊ตตัวเอง แสดงว่าปีกผีเสื้อติดขัด
และเช็คด้วยว่าสมองเครื่องรับรู้กันหรือไม่กับปีกผีเสื้อ
ถ้าไม่รับรู้
เราต้องเข้ามา กำหนดค่า และให้รหัสก่อนถึงจะใช้งานได้คับ ในกรณีตัวเดิม หรือเปลี่ยนตัวใหม่

ที่สลักล๊อกเกียร์ทำงานเพราะต่ำแหน่งปีกผี้เสื้อที่ค้างจะสัมพันธ์ กับระบบเบรค DSC /ระบบเกียร์ด้วย
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 10:56:30 »
ขอรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ

แบบ ดับตอนไหนบ้าง อาการก่อนดับเป็นอย่างไรครับ เครื่องดับ ที่เคยเห็นมาจะมี สอง สาม อาการครับ

ดับ ตอนออกตัวเวลาเครื่องร้อนแล้ว ดูที่ วาล์วไซโคลน ครับ
ดับ ตอนน้ำมันใกล้หมดถัง ดูที่ ปั๊มติ๊ก ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN