ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเรื่องแผ่นแด๊มปิดท้ายรถหน่อยครับ  (อ่าน 2484 ครั้ง)

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
พอดีว่า เห็นหลายๆคนคุยกันเรื่องแผ่นปิดหลังเบาะที่มันเหม็นๆ แต่รถผมทำไมมันไม่เหม็น  :D
เลยไปเปิดที่ท้าวแขนแล้วคลำๆดู ปรากฏว่า เจอแผ่นฟองน้ำหนุนเบาะ แล้วลองล้วงเข้าไปอีก เจอเหล็กครับ  ???
ไม่เห็นเจอไอ้แผ่นที่ว่าเลย เลยสงสัยว่าเจ้าของเก่าถอดมันออกไปแล้วแน่เลย  :o
เพราะเพิ่งสังเกตว่าทำไมรถมันวิ่งแล้วเสียงโคตรดังเลย  :(

เลยมาตั้งกระทู้ถามว่า เผื่อมีใครที่เคยลอกแผ่นปิดตัวนี้ออก ช่วยบอกทีว่า มันเรียงลำดับยังไง จากนอกไปใน
เบาะ >>> ฟองน้ำ >>> แผ่นกันเสียง(แผ่นแด๊ม)>>> เหล็ก
หรือว่า  เบาะ >>> แผ่นกันเสียง >>> ฟองน้ำ >>> เหล็ก

จะได้ไปติดแผ่นแด๊มใหม่ให้เข้าที่เข้าทาง เผื่อว่าเสียงมันจะเบาลงบ้าง
หรือใครมีรูปถ่ายตอนรื้อ จักเป็นพระคุณอย่างสูง  :-X

เออว่าแต่จะถอดเบาะหลัง(พนักพิง) ออกมายังไงล่ะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 14:32:25 โดย ekrl »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
เบาะตั้งอยู่ท่าไหนก็ดึงขึ้นท่านั้นเลยครับ (ดึงแนวตรงขึ้นหลังคานะครับ)O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 15:04:19 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ekrl

ไปถอดเบาะออกมาดูแล้วครับ นี่มันพรมเปอร์เซีย จากทวีปไหนเนี่ย  :o
แถมแผ่นเหล็กที่ปิดด้านหลัง ก็หลุดด้วย (รอยเชื่อมมันหลุด)   :(
คือไอ้พรมผืนนี้ใช่มั้ย ที่มันมาแทนแผ่นกันเสียงรถผมนานมาละ ก่อนมาถึงมือผม แถมยังขาดๆวิ่นๆ บระเจ้า จอร์จ  :'(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ตอบครับ ของเดิมๆ แท้ๆ   เบาะ >>> แผ่นยางเคลือบกันเสียง>>> ฟองน้ำ >>>> เหล็กครับ

แต่  (แผ่นยางเคลือบกันเสียง + ฟองน้ำ มันติดกันแน่นเป็นเนื้อเดียวกัน เหมือนฟองน้ำเคลือบด้วยช็อคโกแลตน่ะำครับ)

วิธีรื้อเบาะก็ รื้อเบาะนั่งออกก่อน โดยการดึงขึ้นบนตรงๆ ^^^^^ (ขึ้นไปทางหลังคา)

เสร็จแล้ว ดึงหมอนหลังขึ้นก่อนซักสองสามนิ้ว

หลังจากนั้นก็ดึง เบาะพิงหลังขึ้น บน ^^^^^ (ขึ้นไปทางหลังคา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 17:58:03 โดย kosit_w »

kosit_w

แบบนี้ครับ มี โลโก้ BMW ด้วย

ที่พื้นตรงใต้เบาะนั่งได้ลอกออกไปก่อนหน้านี้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 20:59:02 โดย kosit_w »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไปถอดเบาะออกมาดูแล้วครับ นี่มันพรมเปอร์เซีย จากทวีปไหนเนี่ย  :o
แถมแผ่นเหล็กที่ปิดด้านหลัง ก็หลุดด้วย (รอยเชื่อมมันหลุด)   :(
คือไอ้พรมผืนนี้ใช่มั้ย ที่มันมาแทนแผ่นกันเสียงรถผมนานมาละ ก่อนมาถึงมือผม แถมยังขาดๆวิ่นๆ บระเจ้า จอร์จ  :'(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

รถผมมันก็เป็นแบบนี้ครับ กลิ่นมันฝั่งอยู่ในพรม + ใต้พรม ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
รูปตอนรื้อเมื่อปีที่แล้ว  :-*

หมายเหตุ :  318iase  ปี 2003 เจ้าแผ่นในภาพ ติดตั้งมาจากโรงงานครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2012, 18:05:49 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ekrl

งั้นไอ้แผ่นที่มีโลโก้ bm ด้านหลังก็ไม่มีอยู่แล้วใช่มะครับ O0
ตกใจแทบแย่นึกว่าเจ้าของเก่าเล่นซะเละเทะแล้ว  :-X
ว่าแต่เสียงมันก็ยังดังอยู่เนาะหรือมันเข้ามาทางอื่นๆอีกหว่า เกี่ยวมั้ยกับแผ่นเหล็กตรงกลางที่มันเริ่มอ้าออกจากกัน ???

kosit_w

อันนี้ถ่ายจากรถผมเองครับ 323iase ปี 2003 vincode JA77xxx

ตอนนี้ลอกทิ้งหมดแล้วติดแผ่นแด๊มป์ เข้าไปแทน กลิ่นไม่มีแล้ว  รูปนี้ถ่ายเมื่อ 4-5 เดือนที่แล้ว

Ryan_E46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อันนี้ถ่ายจากรถผมเองครับ 323iase ปี 2003 vincode JA77xxx

ตอนนี้ลอกทิ้งหมดแล้วติดแผ่นแด๊มป์ เข้าไปแทน กลิ่นไม่มีแล้ว  รูปนี้ถ่ายเมื่อ 4-5 เดือนที่แล้ว
ของผมก็เป็นแบบนี้ครับ 323 ปี 2001 ครับ

Krisada511

สงสัย 318iase ต้องไปหาติดเพิ่ม เจ้าแผ่นแดมป์ จะได้ช่วยลดเสียงเพิ่มขึ้น ตอนนี้ แดมป์ ไป 4 ประตูแล้ว  :))

Kodkodkeng88

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ร้านเครื่องเสียงติดได้คับ :-*

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
เดี๋ยวต้องไปถอดดูบ้างละ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ekrl

เออ แล้วถ้าผมจะติดแผ่นแด๊มป์บ้าง นี่มันจะต้องถอดพรมเปอร์เซียออกมั้ยเนี่ย  ???

kosit_w

ต้องดมดูว่าพรมเปอร์เซีย ที่ว่าเนี๋ยมันเหม็น หรือเปล่า ถ้าเหม็นก็น่าจะเอาออก  แต่ถ้าไม่เหม็นก็ไม่น่าไปยุ่งกับมัน

ส่วนของผมที่ผมรื้อทิ้งคือ กลิ่นมันไม่ไหวจริงๆ ครับ
ส่วนเรื่องเก็บเสียง ของเดิมมันยังเก็บเสียงดีอยู่