ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดก็ได้เปลี่ยน ซีลข้อเหวี่ยงท้ายเครื่องซะที  (อ่าน 6249 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
หลังจากน้ำมันหยดมา ปีกว่าๆ ก็หาโอกาส เปลี่ยนเจ้าซีลท้ายเครื่องเจ้าปัญหาซะที
ไหนๆก็ต้องยกเกียร์ลงมาเเล้ว ก็เลยจัดการเปลี่ยนซีลหน้าเกียร์ ถ่ายน้ำมันเกียร์ คว่ำลูกทอร์ก เปลี่ยนไส้กรองเกียร์
ปะเก็นเอ่างเกียร์ ซีลคันเลื่อนเกียร์ แล้วสุดท้ายก็เปลี่ยน ฝาปิดน้ำหลังเครื่อง จัดไปตั้งแต่ 8โมงเช้า
เจอฝนกระหน่ำอีก กว่าจะเสร็จ เล่นเอา ห้าโมงกว่า.....  เห็นช่างทำเหนื่อยแทนช่างเลยครับ...

ขั้นแรกก็ต้องปลดท่อไอเสียลงมาทั้งชุดก่อน... (อันนี้ก็ไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายเท่าไหร่)
ขั้นที่สองก็ต้องถอดเกียร์ลงมาให้ได้ก่อน....(เหมือนจะง่ายแต่โค-ตะ-ระ ยากเลย)

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

หลังจากซื้อดาว์นต่อมาจากเพื่อน ก็ไม่เคยชำระล้างเกียร์สักครั้ง...  ตอนนี้วิ่งไป 140,000km แล้ว ได้ทีทำความสะอาดใหญ่ซะเลย

ถอดทอร์กออกมาคว่ำ

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

สภาพอ่างเกียร์ น้ำมันเกียร์มีผงคลัทช์ปนอยู่มาก จนน้ำมันเกียร์เหมือนโคลนเลย....

chaky

ในที่สุดก็มาถึง เจ้าซีลท้ายเครื่องเจ้าปัญหา....  อันแค่เนี้ย ทำน้ำมันเครื่องหยด หายไปเดือนละเกือบลิตร... !!!!!

chaky

จัดของสั่งไปครับ... ของเเท้แพงมากช่วงนี้งบจำกัด เอาของเทียบไปก่อน....
รูปแรก ซีลท้ายเครื่องครับ
รูปที่สอง ซีลหน้าเกียร์ครับ ของผมมีตัวยึดน๊อต 2 ตัว
รูปที่สาม ซีลคันเลื่อนเกียร์ครับ
ซีลคันเลื่อนเกียร์ตัวเล็กมาก เอานิ้วก้อยแหย่เข้าไปยังไม่ได้เลยครับ
รวมสามตัวนี้ราคาไม่ถึง พันบาทครับ

Sushi

• Klass 71
  • ขาประจำ
  • Klass 71
    • www.e46clubthailand.com
โอ้ว พี่แหล่มเลย!!! ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ค่าเสียหายทั้งหมดเท่าไหรครับ :-X

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
บรรยายต่อเลยครับ ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chaky

ส่งสัยลงรูปเยอะไปครับ.... ระบบเหมือนจะล็อก... โพสขึ้นไปไม่ได้เลยครับ.... เดี๋ยวรอสักครู่นะคร๊าบบบบ

chaky

ค่าเสียหายทั้งหมดเท่าไหรครับ :-X

ค่าเสียหายแค่ค่าแรงช่าง 4,500 ครับ อะไหล่หิ้วไปเองครับ.....
ช่างน่ารักมากครับ อัธยาศรัยดี แล้วก็ไม่หวงวิชาด้วยครับ
อยากจะถ่ายอะไร ถามอะไร เค้ายินดีตอบหมดเลยครับ....
ผมเลยมุดเข้ามุดออกใต้ฮ้อยทั้งวันเลยครับ...   ;D ;D ;D

chaky

หลังจากมุดขึ้นมุดลง เดินตามช่างไปๆมาๆ ก็ไปสังเกตุเห็นรอยน้ำหยดตรงท่อไอเสียด้านหลังเครื่องเป็นคราบๆติดที่ท่อไอเสีย
ก็เลยมองขึ้นไปก็จะเอ๋กับเจ้าตัวนี้ครับ
ฝาปิดน้ำหลังเครื่องครับ...... มันหลบอยู่ด้านหลังในสุดของเครื่อง และหลบอยู่ใต้ vacuum ปั๊มท้ายเครื่องอีกต่างหาก
นี่ถ้าไม่ถอดเอาเกียร์ลงมาทั้งลูกเนีย คงจะเปลี่ยนลำบากน่าดูเลยครับ......

chaky

หลังจากถอดฝาปิดน้ำท้ายเครื่องออกมา ก็มีลักษณะแบบนี้ครับ...
อันนี้ไม่ได้ซื้อมา เลยให้ช่างโทรไปสั่งกับร้านที่ช่างเค้าสั่งประจำ ราคาก็ 500กว่าบาท
ตัวนิดเดียวแต่เจ้าปัญหาเหมือนกันครับ เพราะจะถอดเปลี่ยนยากมากกกกกกส์

tonbabu

Net แล้ว เท่าไหร่คับพี่ ผมก็กะว่าจะไปทำบ้างเหมือนกัน

chaky

ลืมเอาภาพกรองเกียร์มาให้ดูครับ อันที่ถอดออกมาเป็นของแท้ แต่ว่าถามไปที่ศูนย์ เค้าไม่ขายกรองให้ครับ
ศูนย์บอกว่า กรองเกียร์ขายพร้อมอ่างเกียร์และปะเก็นเกียร์ ทั้งชุดเลยครับ ราคาประมาณ 5,800 มั้งครับ
ถอยเลยครับผม.... ไปซื้อหลังวัดโสม...  กรองเกียร์ 600กว่าบาท ปะเก็นเกียร์ 500กว่าบาท
แต่ว่างานก็ต่างกันอยู่นะครับ ลองมาดูกัน
รูปแรกเเท้ครับ จะเห็นว่ารรีดขอบได้เรียบมาก
รูปที่สองอะไหล่เทียบครับที่ตำแหน่งเดียวกัน
รูปที่สามก็ของเเท้ครับ
รูปที่สี่ก็อะไหล่เทียบครับ

แต่ว่าราคาต่างกัน 6 เท่ายอมแพ้ของศูนย์เลยครับ....

chaky

น้ำมันเกียร์ ใช้ทั้งหมด 9 ลิตรครับ ผมหาข้อมูลมาครับ ใช้เจ้าตัวนี้ครับ
valvoline maxlife 75,000km มีสเปคเทียบครับเบอร์น้ำมันเกียร์ของ BMW โดยตรงเลยครับ

ดูบรรทัดที่มี BMW 7045E, ETL8072B, LA2634, LT71141
ผมซื้อมาจากวรจักร ลิตรละ220บาทเองครับ ซื้อมา10ลิตร เผื่อเอาไว้ก่อนราคาก็ 2,200 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 22:58:16 โดย chaky »

chaky

ค่าอะไหล่รวมทั้งสิ้น ประมาณ3,000ต้นๆครับ + ค่าน้ำมันเกียร์ 2,200 รวมค่าแรง4,500  ประมาณ 10,000 บาทครับ
จบหมดทุกอย่าง ตอนนี้ ไม่มีน้ำมันหยดออกมาอีกเเล้วครับ เกียร์ก็เปลี่ยนลื่นคล่องดีครับ  ;) ;) ;)

MINK

ทำอู่ที่ไหนครับน้ำมันซึมอาการเดียวกันเลยครับ :'(

chaky

อู่ช่างสมจินต์ครับ อยู่ตรงถนนเจริญราษฎร์ จากแยกสาธรก่อนจะขึ้นสะพานสาธรแล้วซ้ายเข้าถนนเจริญราษฎร์วิ่งไปสัก 600 เมตร
จะเจอซอย เจริญราษฎร์3 เลยไปอีกสัก 50 เมตรจะมีมัสยิสอยู่ซ้ายมือครับ อู่เลี้ยวซ้ายเข้าไปในซอยมัสยิสเลยครับ
เลยเข้าไปให้ช่างเค้าดูอาการก่อนก็ได้นะครับ ปรึกษาฟรีครับผม... ;)

ช่างเค้าทำอยู่ศูนย์ BMW มา10กว่าปี ตอนนี้เลยออกมาเปิดอู่เองได้ประมาณ 5 ปีแล้วครับ ไว้ใจได้แน่นอน
ลองโทรไปคุยกับช่างก่อนก็ได้นะครับ 081-3112243
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 00:01:49 โดย chaky »

tonbabu

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล คับพี่ Chaky

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
ยอดเยี่ยมจริง ๆ ครับ  >:D
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

yo-e46

อู่ช่างสมจินต์ครับ อยู่ตรงถนนเจริญราษฎร์ จากแยกสาธรก่อนจะขึ้นสะพานสาธรแล้วซ้ายเข้าถนนเจริญราษฎร์วิ่งไปสัก 600 เมตร
จะเจอซอย เจริญราษฎร์3 เลยไปอีกสัก 50 เมตรจะมีมัสยิสอยู่ซ้ายมือครับ อู่เลี้ยวซ้ายเข้าไปในซอยมัสยิสเลยครับ
เลยเข้าไปให้ช่างเค้าดูอาการก่อนก็ได้นะครับ ปรึกษาฟรีครับผม... ;)

ช่างเค้าทำอยู่ศูนย์ BMW มา10กว่าปี ตอนนี้เลยออกมาเปิดอู่เองได้ประมาณ 5 ปีแล้วครับ ไว้ใจได้แน่นอน
ลองโทรไปคุยกับช่างก่อนก็ได้นะครับ 081-3112243
ขอบคุณพี่ชักกี้สำหรับลายแทงอู่ดีๆครับเป้นอีกหนึ่งอู่ที่น่าสนใจมากๆครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
น้ำมันเกียร์ ยี่ห้อนี้ท่าจะดี เห็นใช้กันหลายคนละ ;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ยิ้มบางแสน

เห็นภาพแล้วนึกถึงรถตัวเอง เปลี่ยนมาเหมือนกันทุกอย่างแต่โดนค่าอะไหล่ค่าทำไปหลายหมื่น แต่ทำแล้วแหล่มจริงๆ ครับขอบอก  ::)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

ยินดีครับ สำหรับชาวพี่น้อง e46thailand....
ตัวผมเอง ก็อยากจะใช้ของแท้ศูนย์ แต่หลายๆรายการ ราคาน่ากลัวจนทำใจไม่ได้
เช่นกรองเกียร์ของ0 เค้าไม่แยกขายทั้งๆที่ราคากรองอย่างเดียวก็น่าจะ 1000ต้นๆ
แต่กลับขายยกเซ็ต เลยทำใจซื้อไม่ลงครับ ทีนี้เอาของเทียบมาใส่ก็จะได้เปลี่ยนน้ำมัน
เกียร์บ่อยขึ้น จะได้ดูแลรักษามันได้บ่อยขึ้นครับผม.....

ส่วนเรื่องราคาขายต่อจะตก ผมไม่สน เพราะไม่คิดจะขายอยู่แล้วครับ...ใช้ไปอีก 20 ปีเลย.... ;D ;D ;D

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
ง่า งั้นผมใช้ต่ออีก 18 ปี

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ในที่สุดก็ได้เปลี่ยน ซีลข้อเหวี่ยงท้ายเครื่องซะที
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:54:10 »
ตัวซีลท้ายเครื่องต้องเปลี่ยนปะเก็นด้วยหรือเปล่าครับ

กับซีลหัวเกียร์ ผมดูมันจะมี น็อตกับโอริงด้วย ต้องมาด้วยหรือเปล่าครับ 

แล้วรบกวนอีกนิด อยากเห็นตอนถอดลูกทอร์คออกมานะครับ ว่าต้องมีอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:06:23 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nuiba

• DeliGolf
Re: ในที่สุดก็ได้เปลี่ยน ซีลข้อเหวี่ยงท้ายเครื่องซะที
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:47:58 »
 ;) ;)

Pong PK.

• ขุนเขาที่สลับซับซ้อน ยังไม่ยอกย้อน***เท่าใจคน***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 14:44:34 »
ผมว่าจะจัดบ้างล่ะ น้ำมันเกียร์เนีย ใกล้ 150000 ล่ะ  ;) ;)
คนที่ ขอโทษก่อน คือคนที่ กล้าหาญที่สุด
          คนที่ ให้อภัยก่อน คือคนที่ เข้มแข็งที่สุด
                    คนที่ ลืมได้ก่อน คือคนที่ มีความสุขที่สุด

chaky

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 16:01:19 »
ตัวซีลท้ายเครื่องต้องเปลี่ยนปะเก็นด้วยหรือเปล่าครับ

กับซีลหัวเกียร์ ผมดูมันจะมี น็อตกับโอริงด้วย ต้องมาด้วยหรือเปล่าครับ 

แล้วรบกวนอีกนิด อยากเห็นตอนถอดลูกทอร์คออกมานะครับ ว่าต้องมีอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ  :-X

ขอโทษที่ตอบช้าครับพี่ Tom
ตรงท้ายเครื่องไม่มีปะเก็นครับ มีแต่ซีลท้ายเครื่องตัวนี้แหละอัดอยู่ที่เพลาข้อเหวี่ยงเลยครับ
ส่วนซีลหัวเกียร์ก็ไม่มีปะเก็นเช่นกันครับ ถอดน๊อดยึดสองตัวแล้วก็ต้องเเงะอีกเล็กน้อยก็จะหลุดออกมาครับ
ส่วนโอริงเล็กในรูปทีผมลงไว้ เป็นซีลคันเลื่อนเกียร์ครับ อยู่ตรงแขนที่ต่อมาจากคันเกียร์ครับ (ด้านข้างเกียร์ครับ)

ส่วนภาคตอนถอดลูกทอร์คไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้ครับ เพราะว่าช่างกำลังทำงาน
เข้าไปถ่ายใกล้ๆไม่ได้ครับ แถมมีน้ำมันคอยจะกระเด็นใส่อยู่เพียบเลย  หากไปยืนใกล้คงได้เละแน่ครับ
จึงได้แต่ถ่ายรูปตอนที่ถอดออกมาคว่ำแล้วครับ.....

ปกติผมก็ซ่อมเองพอจะเป็นเหมือนกันครับ พวกเปลี่ยนจานเบรค เปลี่ยนผ้าเบรค ไล่ลมเบรค
เปลื่ยนกรองเครื่อง กรองอากาศ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หัวเทียน   O0
พวกอะไรที่ไม่ต้องใช้เครื่องมือหนัก ทำได้เองหมด 

แต่ถอดเกียร์นี่ไม่ไหวจริงๆครับ ไม่มี ฮ้อย  ถอดคนเดียวไม่ได้แน่ๆครับ  อันนี้เลยต้องยอมให้ช่างเค้าไปบ้าง....  ^.^ 
และถึงจะมี ฮ้อย ก็ต้องคนมีคนช่วยถอดครับ  ;D

chaky

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 16:11:02 »
รายงานประสิทธิภาพของน้ำมันเกียร์ครับ
ตั้งแต่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ตัวนี้มาได้ ร่วม 6 เดือน กว่า 20,000 กม.
เกียร์เข้านุ่มปกติดีครับ เร่งได้ไม่หนืดครับ (อาจจะเป็นเพราะว่าชินกันน้ำมันเกียร์ตัวนี้ซะแล้ว)

วันก่อน ซัดกะ CLK350 หายไปจากกระจกมองหลังเลยครับ  (รถเต็มถนนซะด้วย)
กดไปร่วมกว่า 200 กม./ชม ก็คงจะเป็นบททดสอบน้ำมันเกียร์ตัวนี้ได้ดีอยู่นะครับ

+1 ให้กับ Valvoline max life 75,000 อีกเสียงครับ
ถึงบางท่านลองใช้ดูแล้ว ไม่ชอบยังไงก็ถ่ายทิ้งได้ครับ ราคาไม่แพง 10 ลิตรก็ 2,200 บาทเองครับ
(ราคาตอนนี้น่าจะแพงขึ้นอีกเล็กน้อย)
แต่ส่วนตัวผม ผมว่าโอเคเลยละครับ ไม่ต้องใช้ life time oil ของศูนย์ แพงกว่า 4 เท่า แถมใช้ไป 100,000 กม.ก็ต้องเปลี่ยนอีก
ใช้เจ้า max life ตัวนี้ 50,000 เปลี่ยนที เปลี่ยน 4 ครั้ง ใช้ได้ตั้ง 200,000 กม.แนะ... ;)    (เครื่องคงจะพังซะก่อน เพราะซิ่งอยู่ไม่ใช่น้อย) ;D