ผู้เขียน หัวข้อ: n42 สตาร์ทแก๊ส ได้ไหมครับ  (อ่าน 5264 ครั้ง)

doctor alex

• ขาประจำ
Re: n42 สตาร์ทแก๊ส ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 23:03:03 »
where พี่อั๋น

manbm

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 00:39:24 »
อ่านแล้วไม่กล้าติดแก๊สเลยครับ แล้วเป็นคนในเว็บด้วย น่าจะรับผิดชอบกว่านี้นะครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 10:21:01 »
ถึงคุณนักบิน 330 ไม่ต้องกลัวครับ เครื่องหกสูบจบทุกคัน ไม่มีใครใช้แก๊สแล้วมีปัญหามาให้เห็นเลยนะครับ

jsonn

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 11:45:21 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หกพันแล้วครับ  ไม่มีไรดีขึ้นเลย

ตอนนี้มองหน้าเกจ์วัดแก๊สสนิท เลยจับยัดใต้เก๊ ให้พ้นหูพ้นตา  ใช้น้ำมันอย่างเดียวแล้วครับ

นึกถึงกระทู้  "พี่สายสี่ตอบผมได้หรือยัง ?"

ก่อนสิ้นปีโทร.หาคุณสุเมธแล้วครับ 

ได้ข้อสรุปแล้วครับ ประโยคสุดท้ายที่ผมพูดแล้ววางสายคือ ..."รู้งี้ผมไม่ติดดีกว่า"..เพราะขี้เกียจฟังทฤษฎี ห้าพันโล  วันนี้ใจเย็นแล้วจึงมาโพสท์ครับกำลังคิดจะหาร้านรื้อส่งคืนให้เค้าแล้วติดใหม่ ไม่คืนเงินไม่ว่ากันครับ รกรถครับ

ผมยังคงอยู่ในเวปนี้ต่อไปครับ เพราะที่นี่มีคนที่น่าคบและคบได้มากมายครับ
ใจเย็นครับ ของผมก้อมีโครงการจะติดเหมือนกัน 323 ครับ หาข้อมูลอยู่ ยืนยันว่าไม่ต้องรอรันอิน 5000 โล ครับ ซีตรองคันเก่าผมเคยติด สตาร์ทน้ำมันทุกครั้ง ยกเว้นกดเลือกสตาร์ทแก๊ส หลังติดได้วันเดียวแก๊สรั่วที่ถัง โทรหาอู่ ก้อบอกให้เราขันน็อตเข้าไปนิด ก้อหายครับ(ผมอยู่ตจว ติดจาก กทม) ก้อขอโทดกันไป นิดๆหน่อยๆ สำคัญคือ ได้เอาไปแก้ไขรึยังครับ บางทีปัญหาแค่นิดเดียวเพียงแต่ระยะทางกับคำพูด อาจเป็นตัวทำให้เราคิดมากแล้วรอครับ ตอนที่ผมไปติด ก้อมีคันอื่นที่ติดมาจากที่อื่น เอามาให้อู่นี้แก้ไขให้ ลองให้อู่อื่นใกล้ๆบ้านดูให้ก่อนครับ เสียดายเงินหากจะถอดออกครับ ซีตรองผมโลละ 4-5 บาท พอเป็นแก๊ส 1.5-2 บาท ทำให้เราได้ใช้รถอย่างสบายใจขึ้นครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 19:13:32 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หกพันแล้วครับ  ไม่มีไรดีขึ้นเลย

ตอนนี้มองหน้าเกจ์วัดแก๊สสนิท เลยจับยัดใต้เก๊ ให้พ้นหูพ้นตา  ใช้น้ำมันอย่างเดียวแล้วครับ

นึกถึงกระทู้  "พี่สายสี่ตอบผมได้หรือยัง ?"

ก่อนสิ้นปีโทร.หาคุณสุเมธแล้วครับ 

ได้ข้อสรุปแล้วครับ ประโยคสุดท้ายที่ผมพูดแล้ววางสายคือ ..."รู้งี้ผมไม่ติดดีกว่า"..เพราะขี้เกียจฟังทฤษฎี ห้าพันโล  วันนี้ใจเย็นแล้วจึงมาโพสท์ครับกำลังคิดจะหาร้านรื้อส่งคืนให้เค้าแล้วติดใหม่ ไม่คืนเงินไม่ว่ากันครับ รกรถครับ

ผมยังคงอยู่ในเวปนี้ต่อไปครับ เพราะที่นี่มีคนที่น่าคบและคบได้มากมายครับ
ใจเย็นครับ ของผมก้อมีโครงการจะติดเหมือนกัน 323 ครับ หาข้อมูลอยู่ ยืนยันว่าไม่ต้องรอรันอิน 5000 โล ครับ ซีตรองคันเก่าผมเคยติด สตาร์ทน้ำมันทุกครั้ง ยกเว้นกดเลือกสตาร์ทแก๊ส หลังติดได้วันเดียวแก๊สรั่วที่ถัง โทรหาอู่ ก้อบอกให้เราขันน็อตเข้าไปนิด ก้อหายครับ(ผมอยู่ตจว ติดจาก กทม) ก้อขอโทดกันไป นิดๆหน่อยๆ สำคัญคือ ได้เอาไปแก้ไขรึยังครับ บางทีปัญหาแค่นิดเดียวเพียงแต่ระยะทางกับคำพูด อาจเป็นตัวทำให้เราคิดมากแล้วรอครับ ตอนที่ผมไปติด ก้อมีคันอื่นที่ติดมาจากที่อื่น เอามาให้อู่นี้แก้ไขให้ ลองให้อู่อื่นใกล้ๆบ้านดูให้ก่อนครับ เสียดายเงินหากจะถอดออกครับ ซีตรองผมโลละ 4-5 บาท พอเป็นแก๊ส 1.5-2 บาท ทำให้เราได้ใช้รถอย่างสบายใจขึ้นครับ

นานๆเจอคนใช้ซีตรอง ผมใช้รถยี่ห้อนี้มาสองคันอประทับใจมาดกว่าบีเอ็มครับ

manbm

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 22:56:42 »
ถึงคุณนักบิน 330 ไม่ต้องกลัวครับ เครื่องหกสูบจบทุกคัน ไม่มีใครใช้แก๊สแล้วมีปัญหามาให้เห็นเลยนะครับ
ขอบคุณคุณ kosit มากครับผมผมเคยคิดจะติดแต่ไม่ค่อยได้ใช้ครับเลยยังลังเลครับ ใช้เดือนนึงไม่เกิน 2000โลครับ ยังไงถ้าผมจะติดคงต้องขอคำปรึกษาจากคุณ kosit แน่นอนครับเห้นเป็น guru แก๊สในนี้เลย ;)

kosit_w

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 00:43:20 »
ขอบคุณคุณ kosit มากครับผมผมเคยคิดจะติดแต่ไม่ค่อยได้ใช้ครับเลยยังลังเลครับ ใช้เดือนนึงไม่เกิน 2000โลครับ ยังไงถ้าผมจะติดคงต้องขอคำปรึกษาจากคุณ kosit แน่นอนครับเห้นเป็น guru แก๊สในนี้เลย ;)

ถ่อมตัวนิดนึง ผมไม่ใช่  guru ครับ อาศัยว่าใช้รถติดแก๊สมาหลายคัน อ่านมาแยอะ เจ็บมาก็แยอะ ตอนติดในE46คันนี้ก็เจ็บครับ จอดอยู่ครึ่งเดือน เพราะเด็กเจาะท่อไอดีพลาด แต่ก็แก้ไขได้แล้ว หลังจากแก้ไขเสร็จก็จบครับ ใช้ดีมาก แต่ผมสั่งให้อู่จูนเน้นแรง ไม่เอาประหยัดนะครับ

มีหลายๆคน PM มาถามติดอู่ไหนดี ผมไม่มีแนะนำจริงๆครับ เพราะอู่ที่ผมติด เก่งมากกับรถยุ่น แต่ไม่ชำนาญยุโรปเอาเสียเลย เลยไม่กล้าแนะนำใครเลยครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 00:20:08 »
พึ่งอ่านเจอกระทู้นี้เดี๋ยวท่ามีเวลาจะมาเล่าให้ฟังครับ O0

mr.oldman

• อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 09:11:36 »
พึ่งอ่านเจอกระทู้นี้เดี๋ยวท่ามีเวลาจะมาเล่าให้ฟังครับ O0

มารออ่านครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 10:24:45 »
ถ่อมตัวนิดนึง ผมไม่ใช่  guru ครับ อาศัยว่าใช้รถติดแก๊สมาหลายคัน อ่านมาแยอะ เจ็บมาก็แยอะ ตอนติดในE46คันนี้ก็เจ็บครับ จอดอยู่ครึ่งเดือน เพราะเด็กเจาะท่อไอดีพลาด แต่ก็แก้ไขได้แล้ว หลังจากแก้ไขเสร็จก็จบครับ ใช้ดีมาก แต่ผมสั่งให้อู่จูนเน้นแรง ไม่เอาประหยัดนะครับ
มีหลายๆคน PM มาถามติดอู่ไหนดี ผมไม่มีแนะนำจริงๆครับ เพราะอู่ที่ผมติด เก่งมากกับรถยุ่น แต่ไม่ชำนาญยุโรปเอาเสียเลย เลยไม่กล้าแนะนำใครเลยครับ
ตอนผมติด ผมพรินท์รูปจากกระทู้ที่พี่แนะนำเรื่องการเจาะท่อไปให้ที่ร้านเค้าดูเลยครับ
ยังไงต้องขอบคุณพี่ kosit ด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องร้านที่ผมติดก็ถือว่างานดี ฝีมือดี ติดตั้งแก๊สมาตั้งแต่ยุคแรกๆ ที่สำคัญใกล้บ้านครับ
เอารถเข้าไปให้เช็คได้ง่าย มีเครื่องตรวจสอบแก๊สรั่ว แล้วก็ตรวจสอบให้เราทุกครั้งก่อนออกจากร้านครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 14:19:20 »
  ประเด็นแรกก่อนเลยน่ะครับ  5000 โล :)) :)) :))  รถที่บ้านนิสสัน มีโอ ติดแก๊สระบบหัวฉีดเมื่อ 6 ปีที่แล้วติดเสร็จก็ลองวิ่งดูใช้งานได้ดี ช่างบอกว่าถ้ามีปัญหาให้กลับมาจูนใหม่ ใช้มาจนทุกวันนี้ยังไม่เคยกลับไปหาช่างเลย  ตอนได้ e46 มาก็จะเอาไปติดที่อู่นี้  ปรากฎว่าอู่ย้ายไปไหนแล้วไม่รู้ :(   เลยให้อู่เพื่อนติดให้แล้วให้ช่างแก๊สมาจูนให้ก็ครั้งเดียวจบเหมือนกันครับ  รถของเพื่อนผมอีกคันไปติดแก๊สที่อูไหนมาก็ไม่รู้อาการคล้ายๆของพี่ปรีชาเลยครับ เลยเอาเข้าไปให้พี่ช่างแก๊สแก้  พี่เค้าเอาคอมเสียบดูเสร็จแล้วพี่เค้าก็บอกว่า งานเข้าแล้ว พวกผมก็เลยถามว่าทำไมเหรอพี่  พี่เค้าบอกว่าต้องกลับไปอู่เดิมอย่างเดียวเลยเพราะคอมไม่สามารถเข้าไปดูโปรแกรมได้เลย เค้าใส่รหัสป้องกันเอาไว้ ไม่สามารถเข้าไปปรับจูนอะไรได้เลย :o :oเพื่อนเลยต้องเอากลับไปอู่เดิมแต่ก็โชคดีที่จบ  หลายๆท่านกลัวการใช้แก๊สกลัวแก๊สรั่วแก๊สระเบิดกลัวไฟไหม้รถ  สาเหตุที่ไฟไหม้รถผมว่ามีอยู่3อย่างครับ 1.แก๊สรั่วแล้วไปเจอกับประกายไฟ 2.น้ำมันรั่วแล้วไปเจอกับประกายไฟ 3.สายไฟฟ้าภายในรถเกิดการช๊อตแล้วทำให้เกินประกายไฟ  ทั้ง3สาเหตุมีเปอร์เซนต์ในการเกิดเท่ากันหมด หากไม่ได้รับการดูแลและตรวจเช็คตามระยะเวลา  รถติดแก๊สไฟไหม้รถติดแก๊สระเบิด คำนี้มักได้ยินกันบ่อยๆ  ยังไม่ได้มีการตรวจสอบสาเหตุเลยว่าเกิดจากอะไรโทษแก๊สก่อนแล้ว  ถ้ารถใช้แก๊สแล้วไฟไหม้ก็คงมีให้เห็นกันทุกวันแน่นอนครับ แท็กซี่ใช้แก๊สทุกคันแล้วรถบ้านก็เริ่มหันมาใช้แก๊สกันมากขึ้นก็ไม่เห็นไหม้รายวันเลย ผมเคยมีแท็กซี่อยู่1คันติดแก๊สรุ่นแรกๆที่ใช้สวิชคันโยกจะใช้แก๊สก็ต้องแก๊สจะใช้น้ำมันก็ต้องน้ำมัน ส่วนใหญก็ใช้แต่แก๊สแต่มีน้ำมันติดถังไว้  วันนั้นแก๊สหมดสลับไปใช้น้ำมันปรากฎว่าสายน้ำมันแตกฉีดลงเครื่องยนต์ดีที่คนขับจมูกไวได้กลิ่นน้ำมันก่อนเกิดเปลวไฟเลยดับเครื่องทันรอดตัวไป ส่วนรถแก๊สระเบิดเท่าที่ผมจำได้เกิดชึ้นแค่ครั้งเดียวคือรถบรรทุกแก๊สพลิกคว่ำแล้วเกิดระเบิดที่ถนนเพชรบุรี เหตุการณ์นี้ถังแก๊สฉีกแก๊สกระจายไปทั่วทำให้เกิดเปลวไฟขนาดใหญ่  แต่ถังแก๊สที่ติดอยู่ท้ายรถถ้าเกิดแก๊สรั่วไปเจอกับประกายไฟมันก็จะเกิดเพลิงไหม้แล้วไฟก็จะไหม้จนกว่าแก๊สจะพุ่งออกมาจนแก๊สหมดแล้วไฟก็ย้อนกลับเข้าไปในถังจนระเบิด ส่วนถ้าโดนชนท้ายแล้วถังแก๊สฉีกขาดแก๊สรั่วออกมาอันนี้น่ากลัวครับ ดังนั้นถังแค๊ปซูนปลอดภัยกว่าถังโดนัทแน่นอนครับแต่ผมก็ติดถังโดนัทครับ ที่เล่ามาทั้งหมดจากประสบการณ์และความคิดของผมน่ะครับ โปรใช่วิจารณญานในการอ่านครับ :-X

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 22:36:14 »
ท่านน้องอธิบาย มาหละเอียดจั่งหู้  ขอบคุณครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:28:30 »
ใส่รหัสล็อคโปรแกรมไว้ แก้ได้ครับ  ลบโปรแกรมที่เค้าจูนและล็อคไว้ทิ้งไปเลย
แล้วเริ่มจูน นับ1ใหม่ เริ่มจากเลือกตั้งค่าอุปกรณ์ใหม่ทั้งหมดไม่นานครับ จิ้มๆ คลิกๆ แล้วต่อด้วยทำออโต้จูน  แล้วต่อด้วยลองวิ่ง และวิ่งจูน

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 16:08:45 »
คันนี้ใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ :)) :)) :))     ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

mr.oldman

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:56:05 »
คันนี้ใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ :)) :)) :))     ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

นำ้มันครัน

mr.oldman

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:48:42 »
อัพกระทู้ให้พี่ปรีชาครับ เจ้าของทฤษฎี5000โล เข้ามาในเวปแล้ว คิดว่าจะเข้ามาตอบและให้ความรู้ เกี่ยวกับระยะรันอินการติดแก๊ส

5000 โล ให้แก่พวกเราเพิ่มเติมครับ

รออยู่นะครับคุณสุเมธ

precha

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 21:56:45 »
ขอบคุณนัองหมอความครับ

ถึงมาก็ไม่เข้า ถึงเข้าก็ไม่ตอบ
กินอยู่กับปาก อยากอยู่กับท้อง
ทำอะไรไว้ รู้อยู่แก่ใจ รับกรรมได้แล้วครับ

5000 โล ขี้หกทั้งเพ

ภาวนา  ใครอย่าโดนแบบผม อีกครับ