ผู้เขียน หัวข้อ: n42 สตาร์ทแก๊ส ได้ไหมครับ  (อ่าน 5134 ครั้ง)

precha

• แฟนพันธุ์แท้
n42 สตาร์ทแก๊ส ได้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 16:14:23 »
เนื่องจากของผมติดแก๊สกับคุณสุเมธ แต่ยังไม่เข้าที่ คุณสุเมธให้รอ ห้าพันโลก่อนจึงจะ กริ๊ก  วันนี้ได้ สี่พันนิด ๆ

คือรถที่บ้าน อีก 3 คัน เวลาสตาร์ทเป็นน้ำมัน ประมาณ 3-5 นาที หรือออกมาได้สัก 800 เมตรโดยประมาณ จะตัดเป็นแก๊สอัตโนมัติ เมื่อดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง เว้นแต่เครื่องยังร้อนหรือจอดใหม่ ๆ จะสตาร์ทแล้วเป็นแก๊สทันที่ทุกคันครับ

ณ วันนี้ N42 ของผม เวลาสตาร์ท สตาร์ทด้วยน้ำมัน ถ้าไม่ไปแมนวลหรือกดเลือกเอาเอง จะเป็นน้ำมันตลอดไม่เปลี่ยนไปเป็นแก๊ส 
หากเปลี่ยนไปเป็นแก๊สดับเครื่องแล้วสตาร์ทแม้เครื่องเย็นแล้วก็เป็นแก๊สทันที ไม่มีอะไรอัตโนมัติเลยครับ

ถ้าเผลอสตาร์ทเป็นแก๊ส โดยไม่ใช้น้ำมันก่อนจะมีปัญหา และเสี่ยงกับความเสียหายไหมครับ (เคยเผลอมา 2-3 ครั้ง -แต่รีบเปลี่ยนกลับทัน)

ขอบคุณครับผม

doctor alex

• ขาประจำ
Re: n42 สตาร์ทแก๊ส ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:27:11 »
แหม่งๆ นะผมว่า   ทันทีที่ดับ ระบบจะเข้าสู่โหมดปรกติเป็นโหมดโรงงาน  นั่นคือ  ตัวตัดปั๊มติ๊กจะหมดหน้าที่   เมือสตาร์ทใหม่เป็นน้ำมันเสมอนะพี่่    ของผมแคมรี่ที่ติด เอซี  สแตก  จะนิ่มมากและแทบไม่ต่าง  ที่สำคัญไม่เคยเสียเลย  แต่ผมจะสลับวิ่งน้ำมันบ้างเพื่อให้มีฟลูอิด ไหลบ้าง   ผมว่าไม่ปรกตินะพี่่  แต่บีเอ็มยังไม่วางแกส  เห็นอาการของพี่แล้วหนาวเลย  ยังไงขอให้ได้คำตอบผู้รู้นะครับ  ผมจะคอยฟังอย่างตั้งใจ  เป็นความรู้ที่หาค่ามิได้   รอครับ   

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 20:02:29 »
โดยปกติ ไม่ว่าจะดับเครื่องด้วยแก๊สหรือดับเครื่องด้วยน้ำมัน
พอสตาทใหม่ต้องเป็นน้ำมันอย่างเดียวครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 20:36:33 »
แต่ถ้าจะสตาทด้วยแก๊สสามารถทำได้โดยการกดปุ่มแก๊สพร้อมกับหมุนกุญแจสตาท

สตาทด้วยแก๊สไม่ได้มีผลเสียอะไรมากมายแค่ ตอนสตาทด้วยแก๊สจะติกยาก และหม้อต้มยังไม่ร้อนทำให้จ่ายแก๊สผิดปกติ แต่พอหม้อต้มร้อนได้ที่ ก็เป็นปกติครับ

แต่ถ้าคันไหนติดตั้งหม้อต้มในจุดที่ไม่เหมาะสม อาจทำให้หม้อต้มเป็นน้ำแข็ง และเครื่องดับได้

kosit_w

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 20:39:25 »
แต่ของพี่ปรีชา ผิดปกติแน่นอนครับ

X-talize

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 20:52:11 »
สวิทซ์ตัดต่อแก๊ส/น้ำมันเป็นสวิสซ์แบบปุ่มกด (push button) หรือ ปุ่มแบบโยกปิดเปิด (toggle) ???
เพราะเคยเห็นของเพื่อนที่ติดแบบปุ่มโยก ก็ต้องคอยปิด-เปิดแบบที่พี่ว่า เหมือนกับเป็นกึ่งๆอัตโนมัติยังไงไม่รู้ เหมือนเป็นรุ่นเก่าหรือตามยี่ห้อออกแบบมาอย่างงั้นไม่แน่ใจ O0
แต่ถ้าเป็นแบบปุ่มกดปุ่มเดียวมันจะอัตโนมัตหมดไม่ต้องมาคอยนั่งกดเวลาจะเปลี่ยนแก๊สหรือน้ำมัน ค่าเริ่มต้นจะเป็นนำ้มันตลอด แล้วเวลาอุณหภูมิถึงหรือรอบถึงที่ตั้งไว้ก็จะเปลี่ยนเป็นแก๊สเอง ส่วนเวลาดับเครื่องก็จะเปลี่ยนเป็นนำ้มันตลอดและเริ่มใหม่ จะตัดช้าเร็วก็ขึ้นกับความร้อนเครื่องยังร้อนอยู่แค่ไหนครับ :-*
เฉาก๊วย

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 22:01:25 »
ของพี่ปรีชา  นี่เพิ่งติด  น่าจะได้รับอุปกรณ์อับเดทสุดนะผมว่า  แล้วโดยยอดฝีมือด้วย  ไม่น่านะ  ผมคิดเหมือนคุณโกสิตว่าผิดปรกติแน่นอนครับ  ไม่รู้จะแก้อย่างไร เพราะได้ข่าวจากกระทู้ว่าติดโดยยอดฝีมือ    ผมเลยงง  ว่าจะตามไปติดด้วยนี่กลายเป็นติดเบรกดังเอี้ยดแทน  คอยรับฟังวิธีแก้อยู่นะครับพี่

kosit_w

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 23:36:49 »
ผมว่าทำให้สตาทน้ำมันทุกครั้ง พอคอุณหภูมิถึง รอบเครื่องถึง แล้วเปลี่ยนเป็นแก๊สน่ะง่ายมาก เพราะที่ไหนๆเค้าก็ทำกันแบบนั้น
แต่ถ้าทำให้สตาทแก๊สได้เลย นี่สิยาก ยังนึกไม่ออก ว่าต้องทำยังไง

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 19:25:43 »
พี่โกสิต  ไว้ผมจะติดแกส  จะมาหาพี่นะครับ  ผมน่าจะรุ่นน้องขอเรียกพี่  (ผม42)  แล้วยังไงค่อยพาไปเลี้ยงข้าวนะครับ   คิดว่าคงใกล้เวลาติดแกสแล้ว

kosit_w

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 00:13:04 »
ด้วยความยินดีครับ คุณหมอ ผมเกิด พศ.2516 ครับ (ผมน้องสิ อิอิ) แต่เรื่องแนะนำอู่ติดแก๊ส N42นี่หนักใจจริงๆครับ (ตัวปราบเซียน) กลัวแนะนำไปแล้วไม่ประทับใจ เพราะอู่ที่ผมไปติด ก็ไม่ประทับใจช่างในอู่ ทำเอารถผมจอดอยู่ครึ่งเดือนกว่าจะจบ  แต่พอจบแล้วก็ดีเยี่ยมเลยครับ  ยิ่งคุณหมอ มาไกล มีเวลาน้อยยิ่งแนะนำลำบากครับ

ถ้ามาวันไหนผมจะลางานไปเฝ้ารถคุณหมอที่อู่ให้ด้วยเลยครับ ขอให้บอกมา แต่เรื่องอู่คุณหมอเลือกเองเลยนะครับ  เลือกแล้วบอกซักนิดว่าเลือกอู่ไหน ผมจะได้ไปแว๊บดูให้ก่อนว่า น่าจะโิอเคมั้ย ถ้าไม่โอเคจะได้ให้เปลี่ยนอู่ทัน

ผมยินดีเป็นอย่างมากถ้าผมได้รู้จักและได้รับใช้บุคลากรทางการแพทย์ เพราะคนพวกนี้มีเวลาเป็นของตัวเองน้อยมาก และต้องดูแลคนป่วย ทุกคนไม่ว่าคนนั้นจะเป็นใคร จะเป็นคนดี จะเป็นโจร จะเป็นคนพูดง่ายหรือดื้อไม่ฟังหมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2012, 19:44:25 โดย kosit_w »

precha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:05:35 »
ของผม ที่คุณสุเมธติดให้ หัวฉีดยี่ห้อ Versus ,หม้อต้ม Tomasetto และกล่อง BSM  ราคา 38,000 บาท คุณสุเมธแจ้งว่า ราคาอาจจะสูงกว่าที่อื่นแต่รับรองชัวร์ ออกจากร้านไปแล้วไปเลย
ไม่ต้องกลับมาอีก ผมจึงตัดสินใจลางานขับมาจากใต้ครับ

ผมจึงรอ 5,000 โลอยู่ครับ ทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อนสบายใจเท่าไร กะว่าครบ 5,000 โล เมื่อโอเค จะขอใบรับรองวิศวะจัดการเรื่องทะเบียนให้เรียบร้อย

ถึงคุณหมอครับ : ขออภัยถ้าก้าวล่วง ผมทำโทรศัพท์หาย เบอร์คุณหมอไปกับเครื่องด้วย ผมทราบจากคุณเอก ว่าคุยกับหมอเรื่องรถ แต่ผมได้ฝากคุณเอกบอกกับคุณหมอเรื่องจะเอารถไปนคร ฯ แล้ว
อู่นั้น (อ้างว่าเป็นอดีตหัวหน้าช่างศุนย์ บี เอ็ม) ผมโดนมาเต็ม ๆ แล้วครับ เพื่อผมอีกคนหนึ่งด้วย (เพื่อนผม E 36 ครับ) เข้าใจว่าหมอยังคงมีเบอร์ผม มีอะไรให้รับใช้ยินดีครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:56:05 »
ผมรอลุ้นอยู่เหมือนกันครับ 5000 โลเนี่ย
แต่ว่าอู่ที่นคร ที่ว่าอยู่ตรงไหนครับ ถนนอะไร เผื่อวันหลังกลับไปบ้านจะได้ขับอ้อมๆครับ  อิอิ

Somchai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 08:56:19 »

สามารถสตาร์ทรถโดยใช้แก้สก็ได้ครับ  แต่ท่อแก้สอาจตันได้ เพราะแก้สจะเปลี่ยนสถานะจากของเหลวเป็นแก้ส

จะทำให้เกิดสภาพ ไอซ์ซิ่ง คือการจับตัวเป็นน้ำแข็ง บริเวณหม้อต้ม หรือหัวฉีด ดังนั้นที่ถูก จึงควรให้น้ำร้อน ผ่านเข้าหม้ต้มเสียก่อนครับ

รถคันเก่าผม ติดตั้ง ระบบดูด ไม่มีน้ำมันครับ ทุกอย่างแก้ส 100 %

ส่วนเรื่อง 5,000 กม.

ผมขอพูดในฐานะ ผู้ออกแบบ ecu หัวฉีดแก้สคนหนึ่ง เคยต้องกินนอนที่อู่แก้ส นับปี

ต้องศึกษาระบบแก้ส ทุกยี่ห้อ การติดตั้ง การจูน ทุกยี่ห้อ.......

เจ้าของอู่ที่ผมทำให้ เป็นเจ้าของนิตยสารรถ ชื่อดัง  ตอบปัญหาเรื่องรถ ทางรายการวิทยุ....

เก่งและแม่นมาก

รถทุกคันที่เสร็จเรียบร้อย ต้องทำอย่างไรจึงจะเรียกว่ามาตรฐาน  ผมได้เห็นจากอู่นี้ พิถีพิถันมาก

ทุกคันเมื่อเสร็จแล้ว ทุกอย่างต้องทำงานปกติ ไม่สามารถรู้ได้เลยว่า กำลังทำงานกับแก้สหรือน้ำมัน

ต้องวิ่งได้เหมือนเดิม แรงเท่าเดิม แรงม้าเท่าเดิม

บางที จังหวะการเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก้ส ก็อาจสะดุดนิดนึงเท่านั้น หรือมีกลิ่นแก้สที่ปลายท่อเ่ท่านั้น

ใช้งานได้สมบูรณ์ ตั้งแต่เลี้ยวออกจากอู่  ไม่ต้องรอ 5,000 km !!! สาบานได้ครับ

วันหนึ่ง ต้องใช้รถ 50 กม.ไปทำงาน เดือนหนึ่งใช้รถ 25 วัน  ต้องใช้เวลา 4 เดือน จึงจะได้ 5,000 กม. !!!

เรื่องนี้ผมไปถามใครๆ ทุกคนก็หัวเราะกันน้ำตาไหล  ไม่มีในสารบบแน่นอน ทุกคนยืนยัน

ถ้าจูนไม่ดี จูนไม่เป็น  เสียหายครับ

หนาไป ก็กินแก้ส  กลิ่นเหม็น....

บางไป ลิ้นไอเสียละลายครับ....เพราะอะไรผมอธิบายได้ !!!

ผมไม่มีเจตนาไม่ดีต่อผู้ใด เพียงแต่เห็นว่า ความจริงที่ถูกต้อง ต้องเป็นอย่างไร

ผมคิดแบบวิทยาศาสตร์เสมอ   1 + 1 ต้องได้ 2 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:03:23 โดย Somchai »

kosit_w

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:03:57 »
ยืนยันอีกเสียงว่า ถ้าอุปกรณ์ดี ติดดีตามมาตรฐาน จูนดี (ติดตั้งสร็จเอาไปเติมแก๊ส กลับมาอู่ ทำออโต้จูน ทำเสร็จ วิ่งจูน วิ่งเบาๆออกตัวค่อยๆ กระทืบคันเร่ง จูนไปเรื่อยๆ จอดบนคอสะพานออกตัว จูนแก๊ส ดูกร๊าฟ ) นี่แบบละเอียดสุดๆนะ 

เสร็จคือเสร็จ จบ คือถ้าจะเข้าไปอู่วันหลังก็คือพาเพื่อนไปติดอ่ะครับ เพราะคันนั้นไม่ต้องทำไรต่อแล้ว  นอกจากมีอาการผิดปกติถึงค่อยเข้าไปเช็ค

Ryan_E46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:29:15 »
เห็นด้วยกับพี่สมชายครับ ถ้าต้องรอให้ครบ 5000 ก.ม. แล้ววิ่งแต่ละวันแบบผมนี่สงสัยรอเกือบปีล่ะครับ
รถผมถอยมา 8 เดือนเพิ่งวิ่งได้ 4000 ก.ม. เองครับ ผมติดแก๊สมาได้เกือบ 2 เดือนแล้ว วิ่งไปประมาณ 1000 ก.ม. ครับ
ก็วิ่งได้ปกติตั้งแต่ ก.ม. แรกนะครับ กดก็มา สลับมาน้ำมันก็ไม่รู้สึกเลยครับ
สตาร์ทเครื่องด้วยน้ำมัน แล้วสักพักก็ตัดเข้าแก๊สอัตโนมัติเสมอ ไม่ว่าจะเครื่องร้อนหรือเย็นครับ
ติดแก๊สแล้วประทับใจมากมายครับจากเติมน้ำมันครั้งละเป็นพัน ตอนนี้แก๊สแค่ 400-500 เองครับ ได้น้ำอีก 2 ขวดด้วย
ร้านที่ผมติดก็ค่อนข้างดี มีชื่อเสียงด้านการติดแก๊สนะครับ แต่รถผมเครื่อง M52 นี่สิ มันติดง่ายกว่า N42 ครับ
เอาใจช่วยให้รถคุณปรีชากลับมาปกติไวๆ ครับ และขอให้คุณรถหมอติดแก๊สแล้วไม่พบเจอปัญหาใดๆ ครับ  :-X

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 02:07:32 »
ขอบคุณในทุกความเห็นนะครับ  โดยเฉพาะเรือ่งติดแกส  จริงๆ ผมก็มีแกสอยู่แล้ว 2 คัน  อี 30 คันเก่งและขับดีเป็นเยี่ยมด้วยเครืงอง เอส อาร์ 20 วางแกสแล้วจบ  ขับไปจอดสนามบิน เพื่อประชุมสบายๆ   อีกคันของภรรยา แคมรี่ปี 2548  นี่ก็วิ่งดี  ติดของเอซี   เรืองของเรืองคืออยากมันกับการวิ่งทางไกลโดยไม่ห่วงค่าน้ำมันเท่านั้น  แต่ถ้ามีปัญหาก็คงไมติด  ไปไหนค่อยเอาอี30 เพือ่นยากไป         ขอบคุณนะครับ

precha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 07:12:43 »
คุณโฆษิตครับ

อู่ที่ว่า อยู่แถวทวดทองครับ ไม่อยากให้หลงเข้าไป อยากบอกมากกว่านี้ 087 381 9457 เบอร์ผมครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 14:07:46 »

มีคนบอกว่าอู่ที่นคร มีอยู่อู่นึง แถวแยกคูขวาง ทางไปปากนคร ซ่อมดี จริงเท็จแค่ไหนไม่รู้ครับลองดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 05:35:55 โดย kosit_w »

singbimmer

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 14:33:22 »
5000โลนี่เรียนตามตรง
พึ่งเคยได้ยินนี่แหละ ขับรถใช้แก๊สมา 3 คัน 10ปีแล้ว
ตั้งแต่ระบบดูด วาวล์เขียวแดง แบบแท็กซี่ใช้กัน
ตอนนี้ใช้E46 N42 ติดแก๊สได้ 10 เดือนแล้ว วิ่งได้ปกติตั้งแต่วันแรกที่ทำเลย
แต่อาจไม่เหมือนกันเพราะของผมติดแบบมี OBD เนียนสุดๆ
และราคาก็พอๆ กับของคุณปรีชาครับ
นี่รอดูว่าเครื่องมันจะพังอย่างที่เขาว่ามั๊ย(ติดแบบมีประกันเครื่อง 2ปีด้วย)

precha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:53:00 »
ผมก็รออยู่ครับ  ออกหัว -  ก้อยรออีกนิด ทนใช้งานแบบไม่ราบรื่นมันเครียดครับ

เพราะคำพูด ๒ คำครับ "ผมรับผิดชอบงานที่ผมทำ" กับ "งานเสร็จ ไปแล้วไปเลยไม่ต้องกลับมาแก้ไข"

รอกันอีกนิดครับ จะได้คำตอบ

ขอบคุณทุกกำลังใจครับผม

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:08:08 »
เข้ามายืนยันอีกเสียงครับเรื่อง5000โล

เป็นเรื่องตลกครับ เป็นเหตุผลในการซื้อเวลาครับ

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:22:08 »
คนที่พูดเป็นผู้ใหญ่ในเวปด้วย  เป็นคนทำและการรันตี  แล้วจะให้ผู้น้อยอย่างผม  คิดยังไงล่ะ   จะเอาไปทำอีกคันแล้วผมจะพึ่งใครดีล่ะ ครับ 

mr.oldman

• อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 06:50:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คนที่พูดเป็นผู้ใหญ่ในเวปด้วย  เป็นคนทำและการรันตี  แล้วจะให้ผู้น้อยอย่างผม  คิดยังไงล่ะ   จะเอาไปทำอีกคันแล้วผมจะพึ่งใครดีล่ะ ครับ 

ต้องทำใจครับ หากอ่านแค่การเขียนในเวป แล้ว คนที่ไม่รู้อะไรก็อาจจะคิดว่าเป็นช่างระดับเทพ รู้ทุกเรื่อง
แต่ในความเป็นจริง เขาไม่ใช่ช่างนะครับ  ไม่เคยทำรถด้วยตัวเอง หากมีคนเอาไปให้ทำก็เอาไปให้อู่อื่น

โดยเฉพาะเรื่องแก๊ส ผมเห็นตั้งแต่พี่ปรีชาบอกว่าจะขับรถจากนครมาให้แกทำแล้ว นึกในใจว่า พี่ปรีชางานเข้าแน่

ยิ่งพอมาเจอ ระยะรันอิน 5000 โลแล้ว เป็นเรื่องยืนยันเลยว่า แกไม่รู้เรื่องแก๊สจริงๆ แค่อาศัยความน่าเชื่อถือในเวปเท่านั้น

ราคานี้ตอนผมติดแก๊ส เครื่องตัวเดียวกัน ที่ อีเนอจี รีฟอร์ม ตัวท๊อบสุด obd ผมจ่ายไปแต่ 33000 บาท

ประกันหนึ่งปี มีประกันภัยอีกหนึ่งล้าน พี่อย่าไปรอเลยเลย เอาไปแก้ไข หรือเอามาให้แกแก้ไขเถอะ

รถพี่มีปัญหาขนาดนี้ไม่ต้องรออะไรแล้ว

precha

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:43:03 »
อัพเดทครับ

ขออภัยที่ไม่ไม่ได้เข้ามาส่งข่าว  ญาติสนิทเสียต้องวุ่นอยู่กับงานศพครับ

เกิน ๕,๐๐๐ กม. --- ห้าพันโลแล้วครับผม

ไม่มีอะไรดีขึ้นเหมือนหลายคนคาดเดาครับ

๑. ตอนสต่าร์ท ไฟกระพริบ ๖ ครั้ง ตัดไปแก๊ส  ใช้เวลาไม่เกิน ๕ วินาที---สังเกตและจำไว้ทุกครั้งครับ
๒. เดินเบาสั่น - กดไปน้ำมันไม่เป็น
๓. มีเสียงเหมือนเครื่องยนต์ดีเซล - น้ำมันไม่เป็น
๔. รอรอบมาก ๆ ตอนรถติด รอเลี้ยว ติดไฟแดง เพื่อนเค้าไป ๑-๒ ช่วงตัวกว่าของเราจะตอบสนอง - น้ำมันไม่เป็น
๕. คิกดาวน์ สะดุด สะอึกเหมือนเดิม - น้ำมันไม่เป็น
๖. ทุกความเร็ว เมื่อกดคันเร่งตอบสนองช้ามาก - น้ำมันไม่เป็น
๗.ถังโดนัท ๕๘ ลิตร เกลี้ยงถังเติมได้ ๔๓-๔๔ ลิตร (ทุกครั้ง) ไฟที่สวิทช์ มี ๔ เม็ด จะติดแค่ ๓ เม็ด แล้วกระพริบสลับเม็ดที่ ๒-๓ ไม่เคยถึง ๔ เม็ด ทั้งที่แก๊สเต็มถัง ซึ่งความจริงควรติดทั้ง ๔ เม็ด แสดงว่า Display เชื่อไม่ได้
๘. เดินทางไกลยังผวาอยู่ครับ ไม่รู้ว่ามันจะแผลงฤทธื์ตอนไหน ต้องใช้คันอื่น
๙. ยังไม่ได้แก้ไขทะเบียนให้ถูกต้อง ยังไม่ได้ใบวิศวะครับ

ผมสรุปเองว่า เครื่องยนต์ผมปกติ  เพราะใช้น้ำมันปกติ พอไปแก๊สแล้วรวน ซึ่งก่อนติดตั้งคุณสุเมธก็ยืนยันว่าตรวจสอบแล้วเครื่องปกติจึงจะติดตั้งแก๊สได่้

ยังหวั่นอยูว่าจะพาระบบน้ำมันรวนตามไปด้วย

สัปดาห์หน้าจะโทร.คุยกับคุณสุเมธครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 13:12:51 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

๗.ถังโดนัท ๕๘ ลิตร เกลี้ยงถังเติมได้ ๔๓-๔๔ ลิตร (ทุกครั้ง) ไฟที่สวิทช์ มี ๔ เม็ด จะติดแค่ ๓ เม็ด แล้วกระพริบสลับเม็ดที่ ๒-๓ ไม่เคยถึง ๔ เม็ด ทั้งที่แก๊สเต็มถัง ซึ่งความจริงควรติดทั้ง ๔ เม็ด แสดงว่า Display เชื่อไม่ได้

๙. ยังไม่ได้แก้ไขทะเบียนให้ถูกต้อง ยังไม่ได้ใบวิศวะครับ

ข้อ 7 แก้ไขไม่ยากเอาสายจูนเสียบ คลิ๊กเลือกเกจ์แก๊สใหม่ น่าจะเลือกไว้ผิด   มันจะมียี่ห้อกับความต้านทานให้เราเลือกติ๊กเอา มี 90โอห์ม 100โอห์ม 110โอห์ม และอีกแยอะแยะ

ข้อ 9 ค่อยจดทะเบียนก็ได้ ของผมหลายคันไม่ได้จดซักคัน ค่อยว่ากันตอนขาย ใบวิศวะถ้า กทม.ก็ 700 บาท ต่างจังหวัดก็ อาจพันกว่า  ( ขอใบวิศวะ 700บาทใครอยากรู้แหล่ง PM มาหาผมเดี๋ยวจะบอกให้ )

precha

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:45:52 »
หกพันแล้วครับ  ไม่มีไรดีขึ้นเลย

ตอนนี้มองหน้าเกจ์วัดแก๊สสนิท เลยจับยัดใต้เก๊ ให้พ้นหูพ้นตา  ใช้น้ำมันอย่างเดียวแล้วครับ

นึกถึงกระทู้  "พี่สายสี่ตอบผมได้หรือยัง ?"

ก่อนสิ้นปีโทร.หาคุณสุเมธแล้วครับ 

ได้ข้อสรุปแล้วครับ ประโยคสุดท้ายที่ผมพูดแล้ววางสายคือ ..."รู้งี้ผมไม่ติดดีกว่า"..เพราะขี้เกียจฟังทฤษฎี ห้าพันโล  วันนี้ใจเย็นแล้วจึงมาโพสท์ครับกำลังคิดจะหาร้านรื้อส่งคืนให้เค้าแล้วติดใหม่ ไม่คืนเงินไม่ว่ากันครับ รกรถครับ

ผมยังคงอยู่ในเวปนี้ต่อไปครับ เพราะที่นี่มีคนที่น่าคบและคบได้มากมายครับ

precha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 09:47:44 »
ขออภัยครับ

บรรทัดที่สอง

มองหน้าเกจ์วัดแก๊สไม่สนิทครับ

mr.oldman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 18:16:02 »
ทำใจครับคุณปรีชา ผมว่าเขาน่าจะยอมรื้อคืนและคืนเงินนะครับ

เงินแค่นี้ เสียศักดิ์ศรี ไม่คุ้มเลยครับ

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 21:56:49 »
โชคดีที่ไม่ตามคุณปรีชาไป   เกือบเเล้วเชียว

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 22:13:41 »
ผมมีอู่หนึ่งอยู่ในใจชอบมาก ติดแก๊สรถยังงัยไม่รู้ เปิดฝากระโปรงรถมองไม่เห็นอุปกรณ์ทั้งหม้อต้ม ฯ แถมติดแค่รถบีเอ็มเท่านั้นด้วยสิ