ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ ปั้ม power เสีย พึ่งเปลี่ยนมา 2 เดือน เบิกศูนย์ ทำไงดีค่ะ  (อ่าน 2863 ครั้ง)

pimpee

• สมาชิกสมัครใหม่
เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว พวงมาลัยหนัก เอาไปซ่อมอู่รถหน้า ม.กรุงเทพ บอกว่า ปั้ม power เสีย เราให้เช็คทุกอย่างแล้ว มีเปลี่ยนหลายอย่าง รวมทั้งปั้ม power ซึ่งเราเอาของใหม่เบิกศูนย์เลย รวมทั้งหมดแล้วประมาณ 35,000 บาท  มาตอนนี้เพิ่งซ่อมไป 2 เดือน รถจอดแทบไม่ได้วิ่งเลย  ปรากฎว่าพวงมาลัยหนัก  นำกลับให้ช่างดู ช่างบอกว่า เรคเสียทำให้ปั้ม power พังด้วย    ช่างประเมิน ค่าเรค มือสองประมาณ 17,000 บาท แล้วให้เปลี่ยนปั้ม power มือ 1 ประมาณ 16,000 มือ 2 ประมาณ 8,000  จะทำไงดีค่ะ ซึ่งเรางงไปหมดแล้วเพิ่งเอาไปซ่อมไม่ถึง 2 เดือน รถพังอาการเดิมอีก ช่างควรรับผิดชอบยังไง ช่วยบอกด้วยค่ะ ตอนนี้เดือดร้อนมากเลย

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
เอ..อู่นี้หรือเปล่าที่เคยมีคนกล่าวขวัญกัน ส่วนการซ่อมจากนี้เดี๋ยวรอพี่ๆ ท่านอื่นมาช่วยตอบครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
แรคมือสองสภาพสวยๆหากได้ไม่เกิน 6-7 พัน

ปั๊มพาเวอร์ ก็พอหาได้ ไม่น่าเกิน 5 พัน

หากอยากจะหาที่ซ่อมถูกๆ ถามพี่ในเวปเลยครับ  ยินดีดูแลกันครับ

mr.oldman

• อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
หนีให้ไกลอู่เดิมเถอะครับ อะไหล่เบิกศูนย์ใครไปเบิกครับ เราเองหรือให้อู่จัดให้

หากจะใช้อะไหล่ตัวสำคัญแล้วต้องเบิกศูนย์ยอมไปทำที่ศูนย์ดีกว่าครับ ประกัน ค่าแรงค่าอะไหลให้ 2 ปีเต็ม

วีรวิชญ์

ปกติศูนย์จะรับประกัน 2 ปี ในเรื่องอะไหล่ และไม่น่าจะมีอะไหล่มือสองนะครับ ส่งสัยจะเป็นอู่นอกมากกว่า ว่าแต่ไปซ่อมที่ไหนมาครับแจ้งให้ทราบด้วยครับ  O0

Ryan_E46

ปั้มเพาเวอร์ของใหม่เบิกศูนย์ควรจะมีประกันหรือเปล่าครับ ลองถามดูก่อนนะครับ
ส่วนแร็ค กับปั๊มเพาเวอร์หามือสอง หาจากหัวตัดญี่ปุ่นได้ครับ ราคาไม่แพง ผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับ

pimpee

เปลี่ยนที่อู่หน้า ม.กรุงเทพ รังสิต ค่ะ 

pimpee

ช่างบอกว่า มันไม่ได้พังที่ตัวปั้มตั้งแต่ติดตั้ง แต่เรคทำให้พัง จึงไม่สามารถเคลมได้ มีอย่างงี้ด้วยหรือ ไม่งั้นถ้าตัวอื่นทำให้พังก็ต้องซ่อมไปเรื่อย ๆ หรือ กำลัง งงมากค่ะ

วีรวิชญ์

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปลี่ยนที่อู่หน้า ม.กรุงเทพ รังสิต ค่ะ

สำหรับสมาชิกใหม่ ถ้ารถเสีย ก่อนตัดสินใจซ่อมอะไรไป ยิ่งเป็นผู้หญิงด้วย ควรจะเข้ามาสอบถามเพื่อนสมาชิกจะดีกว่า นะครับ ผมรู้สึกเป็นห่วงนะครับ แต่ยังดีที่จะซ่อมต่อแล้วเข้ามาถามจะได้มีทางเลือก เอาใจช่วยนะครับ ขอให้อาการจบในเร็ววันและใช้ได้อีกนานๆ ......

วีรวิชญ์

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ช่างบอกว่า มันไม่ได้พังที่ตัวปั้มตั้งแต่ติดตั้ง แต่เรคทำให้พัง จึงไม่สามารถเคลมได้ มีอย่างงี้ด้วยหรือ ไม่งั้นถ้าตัวอื่นทำให้พังก็ต้องซ่อมไปเรื่อย ๆ หรือ กำลัง งงมากค่ะ

ความไม่ละเอียดของช่างในการวิเคราะห์ตามจุดก่อนที่จะฟันธงว่าเป็นที่ปั้มพาวเวอร์ เห็นว่ามันเสียก็เปลี่ยนอย่างเดียวจะถือว่าอู่นี้ไม่ละเอียดในการวิเคราะห์ ซึ่งเป็นแบบนี้กันหลายอู่ เมื่อทราบว่าตัวเองพลาดก็เอาตัวออกห่าง แล้วก็บอกปัดว่าไม่ใช่ความผิดพลาดของตน  C:-) C:-) C:-)

mr.oldman

หากจะซ่อมต่อ  อย่าไปที่อู่เดิมเลยครับ เสี่ยง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
อ่านแล้วปวดหัวแทนเลยครับ แนะนำว่าเปลี่ยนอู่ด่วนเลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
แค่ 2 เดือนเองไม่น่าจะเสียเร็วขนาดนั้น ตรงแร็คมันสามารถตั้งให้หนักเบาได้ (รอช่างรุจผูใจดีตอบต่อละกัน)....ไม่ทราบว่ามันหนักขนาดใหน....บางที่อู่ที่ไม่มีความรับผิดชอบ มักจะโยนปัญหาให้กับอะไหล่กับเจ้าของรถ...จงอย่าได้กลับไปที่อู่เดิมแล้วสมควรแจ้งชื่ออู่ด้วย...จะได้รับทราบกันถ้วนหน้า ความเสียหายนี้เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนอื่นมิให้เข้าไปใช้บริการต่อไป...ผมเองก็ไม่อยากแนะนำอู่โดยตรง บอกได้อย่างเดียวให้หาอ่านในเว็บนี้อีกหน่อยแล้วค่อยตัดสินใจเลือกใช้บริการคราวต่อไป....

yuratchrian

เปลี่ยนอู่เถอะครับ ถ้าเขาไม่รับประกัน แต่ของเบิกศูนย์จะประกัน 2 ปีไม่ใช่เหรอครับ ในกรณีนี้สามารถเคลมศูนย์ได้ไหมครับ :-\
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

pimpee

บริษัท เอส วี มอเตอร์สปอร์ต จำกัด

pimpee

ตอนนี้กำลังต่อรองกับอู่อยู่ว่า ให้รับผิดชอบปั้ม power ให้ แล้วจะไปซ่อมเองค่ะ รอคำตอบจากเจ้าของอยู่

yuratchrian

ถ้าอะไหล่ซื้อจากศูนย์จะประกัน 2 ปี ถ้าเสียด้วยตัวของมันเอง สามารถเคลมได้ครับ โดยเอาใบเสร็จพร้อมรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์
แต่ถ้ามีอุปกรณ์อื่นมาเกี่ยวข้องแล้วทำให้เสีย จะไม่สามารถเคลมได้ ได้กรณีนี้แร็คเสียสามารถทำให้ปั้มเสียได้ คือ แร็ครั่วแล้วน้ำมันหายไปจากระบบ ตามที่อู่นอกแจ้ง แต่ถ้าเอารถไปเช็คศูนย์แล้วแร็คไม่ได้เสียแต่ปั้มเสีย ก็เคลมได้ ส่วนตัวผมห่วงเรื่องปั้มว่ามันเบิกศูนย์จริงๆรึป่าว แล้วปั้มมันดันเสียทางอู่เลยอ้างว่าแร็คเสียเลยทำให้ปั้มเสียไปด้วย  O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

Ryan_E46

ลองหาอะไหล่จากกระทู้นี้ดูครับ ผมก็ซื้อไปหลายอย่างแล้ว ของดี ราคาดีครับ
ซื้อแล้วก็เอาไปให้อู่ที่อื่นเค้าใส่ให้เสียแค่ค่าแรงครับ
ปั๊ม Power 3500 บาท
แร็คน่าจะประมาณ 5000-6000 บาท

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
2 เดือน วิ่งไปกี่กิโลครับ ในใบเสร็จระบุไว้ไหมครับ เก็บใบเสร็จไว้ดีๆครับ ไว้เป็นหลักฐานในขั้นตอนต่อไป  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OaTt

บริษัท เอส วี มอเตอร์สปอร์ต จำกัด

อู่นี้เคยเข้าไปครั้งนึงครับ รู้สึกคนทำเป็นผู้ชายผมยาวๆตัวเตี้ยๆหน่อย อู่นีผมว่่าไม่ค่อย work ครับ ฟังจากราคที่เค้าบอกแต่ละอย่างแล้วว  O:-) C:-) ขอใบเสร็จ0 แล้วเอาเข้า 0เอง เลยดีกว่าครับ

ช่าง ทอง

• www.changtongs.com
 :D เห็นใจ จริง ๆ และเห็นด้วย กับการ เปรี่ยน อู่ เถอะ ครับถ่าไม่มีเวลา จะหาอู่นอก หรือ ศึกษาสอบถาม ทางเว็ป ค้นคว้า สอบถาม จากเพื้อน สมาชิก ก็เข้าศูนย์ บริการดี กว่าคับ ( แต่พี่ ๆ เพื้อน ๆ ใน E46Thailand ร้วน แต่มีความรู้ มีน้ำใจแบ่งปันกันหลายท่าน นะครับ อยากให้ลองติดตามดูแต่ต้องมีเวลา ) ไงก็สู้ ๆ กับเพื้อนคู่ชิพของเรา นะครับ  :-*

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ขอเสนอนิดนึงนะครับ

ลองขอใบเสร็จของศูนย์บริการก่อน ซึ่งถ้าเขาเบิกศูนย์จะต้องมีใบเสร็จศูนย์ออกมาอยู่แล้วครับ ถ้าไม่มีก็แสดงว่าเขาโกหก ก็แล้วแต่ความสะดวกครับว่าจะทำอย่างไรต่อ

แต่ถ้ามีเราไปติดต่อขอเปลี่ยนอะไหล่ที่ศูนย์ ก็น่าจะได้นะครับเพราะประกันเขามีอยู่แล้ว ศูนย์เขาก็เคลมที่ บีเอ็ม ไทยแลนด์ เอา ถ้าเสียเลยก็น่าจะเปลี่ยนได้ ที่เปลี่ยนไม่ได้ส่วนมากมักยังพอใช้ได้อยู่ เขาจะไม่เปลี่ยนให้ครับ

ส่วนแร็คซ่อมได้ครับ อยู่ประมาณ 5-7 พันแล้วแต่ที่ กับ อีกอย่างหาของเก่าที่สภาพดีๆก็ใช้ได้ครับ

ปั๊มเพาเวอร์ ผมก็ซื้อของเก่ามาประมาณ 5 พันครับ แต่ช่างต้องเลือกเป็นตัวนะครับ เพราะตูดปั๊มจะมีสองแบบครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ukrit

• ขาประจำ
อาการคือพวงมาลัยหนัก หักแล้วไม่คืนขับไปต้องโยกไปซ้ายทีขวาที คอยจะแวบขับเร็วๆอันตรายมาก อาการนี้รึป่าวครับ
ผมเคยเป็นคล้ายๆกัน ทีแรกไปเข้าอู่ ช่างบอกว่าปั๊มพาวเวอร์เจ๋ง ของใหม่สองหมื่นมือสองหมื่นนึง พอดีมีเบอร์ร้านอะไหล่เช็คดูแค่หมื่นเดียวเองของใหม่เลย มือสอง 4500 เอง กำ...บวกตูซะบานเลย
เลยไม่ทำหันหลังกลับทันที  ซื้อมาเปลี่ยนเอง  ;D 4500 ค่าแรงห้าร้อย ก็ขับดีกว่าเดิมนิดหน่อย เลยทนๆขับไป อาทิตย์ถัดมาหนักเหมือนเดิมซะงั้น
ป้าด ให้ช่างแถวบ้านเช็ค โดยการถอดแรคมาดูปรากฏ แรคติดครับ ภายในเหมือนพลาสติกหรือโอริงมันหลุดขัดในร่องฟันเฟืองครับ เลยไปถอยมือสองมา 7000
ตัวเบาเลย ช่างแจ้งว่าปั๊มเพาเวอร์ไม่ได้เสียครับ แต่ตัวแรคเสีย มันขัดหรือตันนี่หละครับ ถ้าเปลี่ยนแรคแต่แรกก็จบแล้ว เวงกำเจอช่างวิเคราะห์ไม่ตรงจุดแบบนี้ ก็แย่ครับ