ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบแอร์e46 มีการตัดความเย็นใหม  (อ่าน 7641 ครั้ง)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ระบบแอร์e46 มีการตัดความเย็นใหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:30:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วตัด ฮีดเตอร์ กันปะครับ
ผมไม่ตัดนะครับทำให้ระบบทุกอย่างปกติหมดครับ

chaky

Re: ระบบแอร์e46 มีการตัดความเย็นใหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:32:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าความเย็นได้ตามที่ตั้งไว้ มันมีการตัดความเย็นใหมเช่น พัดลมหยุดหมุ่น ซักพักพอเริ่มมีอุหภมิเปลี่ยนก็สั่งพัดลมหมุ่นตามเดิม O0

มันจะมีเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายในตัวรถอยู่ตรงคอนโซลควบคุมเเอร์ครับ(วงกลมสีแดงครับ) มีมอเตอร์ดูดอากาศตัวเล็กอยู่ด้านใน
จะสังเกตุเห็นว่าช่องด้านซ้ายมันจะตัน แต่ช่องด้านขวามีรูเข้าไปด้านในครับ

หากอุณหภูมิภายในถึงตามที่ตั้งไว้ ระบบเเอร์จะตัดการทำงานของคอมพ์แอร์ที่เครื่องยนต์
แต่ Brower ด้านในตัวรถยังทำงานอยู่ครับ มันก็จะเป่าลมเย็นที่ยังค้างอยู่ในแผง
คอล์ยเย็นออกมา สักพักพออุณภูมิเกินที่เราตั้งไว้ ระบบก็จะต่อการทำงานของคอมพ์แอร์
แล้วแผงคอล์ยเย็นก็จะเย็นฉ่ำอีกครั้งครับผม เเล้วก็วนเวียนอยู่อย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:39:23 »
ผมไม่ตัดนะครับทำให้ระบบทุกอย่างปกติหมดครับ

ถามดูนะครับ  เห็นบ่างคนตัดแล้วเย็นเกินไป พอดีผมมีวิธี สั่งตัดการทีงานของเซ็นเซอร์ ได้นะครับ แล้วพัดลมยังหมุน อยู่ด้วยนะครับ สะดวกดีครับ

ไม่ต้องเอามือไปคอย ปิดพัดลม เมือเย็นเกินนะครับ ดีกับพวกตัด ฮีดเตอร์ นะครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:41:28 »

ถามดูนะครับ  เห็นบ่างคนตัดแล้วเย็นเกินไป พอดีผมมีวิธี สั่งตัดการทีงานของเซ็นเซอร์ ได้นะครับ แล้วพัดลมยังหมุน อยู่ด้วยนะครับ สะดวกดีครับ

ไม่ต้องเอามือไปคอย ปิดพัดลม เมือเย็นเกินนะครับ ดีกับพวกตัด ฮีดเตอร์ นะครับ

ทำยังไงเหรอครับ อยากรู้

yo-e46

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:43:13 »
อยากรู้ด้วยคนครับ ขอความรู่ด้วยครับเผื่อวันดีคืนดีผมตัดขึ้นมาครับ ขอบคุณมากครับ

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:47:14 »
เดียว หารูป ก่อนนะครับ เดียวมาสอน ท่าไม่ทันก็ พรุ้งนี้นะครับ

วันนี้ดึกมาก แล้ว

yo-e46

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:48:17 »
เดียว หารูป ก่อนนะครับ เดียวมาสอน ท่าไม่ทันก็ พรุ้งนี้นะครับ

วันนี้ดึกมาก แล้ว
ขอบคุณมากนะคับ ปูเสื่อรอเลยครับ อยากรู้มากๆ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:55:01 »
ปูหนังสือพิมพ์รอครับ >:D อยากให้มันตัดๆ ต่อๆ เหมือนรถยี่ปุ่น เพราะมันหนาวเกิ๊น และกลัวคอมมันทำงานหนักครับ (รถผมยังไม่เคยเห็นมันตัดการทำงานเลยครับ ทำงานตลอด)

รบกวนสอบถามเพิ่มเติม รถผมเจ้าของเก่าน่าจะอุดฮีทเตอร์แล้ว ดังนั้น การตั้งอุณหภูมิ digital ก็ไม่มีผลอะไรใช่เปล่าครับ

chaky

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:58:37 »
ตัวผมเวลาแอร์รถเย็นเกินไป ก็เอามือไปปรับปุ่มที่ตรงกลางจากน้ำเงินสามปุ่มก็ปรับให้เป็นขีดสีขาว แค่นี้ก็อุ่นขึ้นแล้วครับ
หรือไม่ก็เอื้อมมือไปกดปิดคอมพ์แอร์ที่ตัวแผงคอนโทลครับ (หรือว่าผมคิดน้อยไปครับ O0 O0 O0)

แต่ในกรณีที่ตัดฮีทเตอร์แล้ว ยังไม่เคยเจอครับ งั้นเดี๋ยวผมรอฟังด้วยอีกคนครับ... ;D

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

yo-e46

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:01:53 »
วิธีของพี่ชักกี้ก็เป็นอีกวิธีที่น่าสนใจครัฐ่สยได้ไม่มากก็น้อยครับ ;)

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:22:39 »
ได้รูปแล้วครับ แต่ขอเป็น พรุ้งนี้นะครับ นันนี้ดึกแล้วครับ

ไม่ได้ไปนอนนะครับ ไปดูหนังจิบเบีย นะครับ

รูปได้แล้วครับ  รับรองว่าใช้ได้ครับ เอาหัวเป็นปะกันครับ  :P

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:48:03 »
ตัวผมเวลาแอร์รถเย็นเกินไป ก็เอามือไปปรับปุ่มที่ตรงกลางจากน้ำเงินสามปุ่มก็ปรับให้เป็นขีดสีขาว แค่นี้ก็อุ่นขึ้นแล้วครับ
หรือไม่ก็เอื้อมมือไปกดปิดคอมพ์แอร์ที่ตัวแผงคอนโทลครับ (หรือว่าผมคิดน้อยไปครับ O0 O0 O0)

แต่ในกรณีที่ตัดฮีทเตอร์แล้ว ยังไม่เคยเจอครับ งั้นเดี๋ยวผมรอฟังด้วยอีกคนครับ... ;D

ทำเหมือนกันเลยครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 23:00:06 »
มันมีอีกวิธีคือ
ต่อวงจรเพิ่ม เอาไว้ตัดต่อคอมแอร์ มีคนทำขายอยู่ยีห้อ ทีทีแก๊สเทค มั้ง ชื่อคุณต่าย ตัวละไม่กี่ร้อย แต่ต้องรู้วงจรไฟด้วยนะไม่งั้นพัง

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:41:14 »
มาตอบแล้วครับ

เทอร์โมสตัท หน้าจะมี3แบบนะครับ

1.ใช้ปรอท เป็นตัวควบคุ่ม

2.เทอร์โมสตัทอิเล็กทรอนิกส์

3.เทอร์โมสตัทเทอร์โมสตัทดิจิตอล

เรียงตามรูปเลยนะครับ

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:14:05 »
ไปหาซื้อ แบบ2-3 มาละกันครับ ได้ทัง2อัน   1ไม่เอานะครับ

แบบ2ที่นี้ปับง้ายดีครับ

แบบ3ที่ ปั่บค่า อาศาได้เลยครับ

แล้วแต่ชอบละกันครับ

ตอนก็ ไปถอดสายทีต่อ คอมเพรสเซอร์แอร์รถยนต์ ออกมาครับ

ลาก สายทีจะไปต่อเข้าคอมเพรสเซอร์ ลากสายไฟ เข้าตัวรถนะครับ เป็นแบบ เส่นเดียวก็ได้เส่น คู่ก็ได้ครับ เพราะเดียวเราต้องลากเอกไปอีก ท่าเป็นเส่นเดียว ซื้อมา2สีนะครับ

จากรูปเทอร์โมสตัท ที่2 มี3สี ซื้อมา3สีเลยครับ จะสวยดี ขนาดใสทองแดง ท่าให้ดีไม่ควรเล็ก กว่า สายไฟเดิมติดรถจะดีมากเลยครับ

ลากสาย ทีจะไปต่อคอมเพรสเซอร์ สี แดง เข้าตัวรถครับ ลากมาต่อกับ ตัวเทอร์โมสตัท สายสีแดง แล้ว ลาก สีเขียว กับไป เข้าห้องเครื่อง

นำสายสีเขียว ต่อเข้ากับ คอมเพรสเซอร์แอร์รถยนต์

แล้วกับมาทีตัวเทอร์โมสตัท ต่อสาย สีดำ ยืดกับ ตัวถังรถครับ

จากทีพูดมาทั้ง หมด ผมใช้เทอร์โมสตัท ที่2นะครับ รูปมันชัดดี แล้ว ลากสายตัววัดอุณหภูมิ สายดำๆนะครับ ทีมีปลาย ดำๆนะครับ ไปไหวตำแหน่ง ทีโดนแอร์ครับ

เก็บสายสวยๆ หน่อยนะครับ ส่วน ตัวปับอุณหภูมิ เก๊ะเก็บของ ด้านคนขับก็ได้ครับ

ท่าเป็นเทอร์โมสตัทดิจิตอล ผมว่า วางใหวตรง บนตัวปิดเปิดไฟหน้าก็ได้นะครับ จะได้เห็วว่า กี่องศาแล้ว

ป.ล ตัวเทอร์โมสตัทหาเป็นแบบ3สาย ต่อง้ายดีนะครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 17:06:04 โดย dantae01 »

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 09:21:16 »
แล้วไม่ต้องกัว ว่าจะเสีย ความเป็น BMW นะครับ

เพราะตอน สตาร์ทเครื่อง ไม่ต้องไปปิดตัว เทอร์โมสตัท เพราะตอนสตาร์ทเครื่อง จะไม่มีไฟเข้า มาจนกว่าเครื่องจะติด

พอเครื่องติด ถึงจะมีไฟมา เทอร์โมสตัท ถึงจะทำงานนะครับ เราไม่ได้ทำให้ ระบบเขาเสียครับ 8)

yo-e46

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 10:45:17 »

เทอร์โมสตัท หน้าจะมี3แบบนะครับ

3.เทอร์โมสตัทเทอร์โมสตัทดิจิตอล

เยี่ยมจริงๆครับความรู้ใหม่สมการรอคอยมากๆครับ ขอบคุณพี่ dentae01  ความรู้ใหม่เลยครับ

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 12:18:43 »

เยี่ยมจริงๆครับความรู้ใหม่สมการรอคอยมากๆครับ ขอบคุณพี่ dentae01  ความรู้ใหม่เลยครับ

ไม่เป็นไรครับ  O:-)

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:26:37 »
ของผมปรับอุณภูมิให้สูงไม่ได้ครับ  แต่ลมแรงขึ้น แต่ถ้าปรับลงพัดลมจะลดความแรงลง ง๊ง งง แอร์พี่เขาเนี่ยะ.....แบบนี้วาวน้ำร้อนพังใช่ป่าวครับ...

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:31:39 »
ปรับ ตรงกลางหรือยังครับ ท่าปรับแล้ว ก็ใช้เลยครับ

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:41:59 »
ปรับ ตรงกลางหรือยังครับ ท่าปรับแล้ว ก็ใช้เลยครับ
ปรับมาทางด้านร้อนหมดแล้วครับ.....ไม่ร้อนเลย..งานเข้าแล้วใข่ไหมครับ 555

chaky

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:46:44 »
ปรับมาทางด้านร้อนหมดแล้วครับ.....ไม่ร้อนเลย..งานเข้าแล้วใข่ไหมครับ 555

ปรับไปทางปุ่มแดงยังไม่พอครับ ต้องกดที่คอนโซลไปที่ 32 องศาด้วยครับมันถึงจะร้อน
เมื่อกลางวันผมลอง ปรับไปปุ่มเเดง3ปุ่มแต่องศายังอยู่ที่ 25 ลมร้อนก็ไม่ออกมาครับ
สักพักถึงสักเกตุเห็นเลยลองกดขึ้นไปที่ 32 องศาทีนี้ร้อนจี๊เลยครับ ลองดูครับ

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:29:17 »

ปรับไปทางปุ่มแดงยังไม่พอครับ ต้องกดที่คอนโซลไปที่ 32 องศาด้วยครับมันถึงจะร้อน
เมื่อกลางวันผมลอง ปรับไปปุ่มเเดง3ปุ่มแต่องศายังอยู่ที่ 25 ลมร้อนก็ไม่ออกมาครับ
สักพักถึงสักเกตุเห็นเลยลองกดขึ้นไปที่ 32 องศาทีนี้ร้อนจี๊เลยครับ ลองดูครับ
555...พรุ่งนี้ทดลองครับ..ขอบคุณนะครับ