ผู้เขียน หัวข้อ: E46 จะขับรถทางไกล ต้องตรวจสอบอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ  (อ่าน 2730 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
พอดีว่าเร็วๆ นี้จะขับรถทางไกล ไปต่างจังหวัดเป็นครั้งแรกตั้งแต่ได้รถมาครับ
ไม่ทราบว่าจะต้องตรวจสอบอะไรเป็นพิเศษมั้ยครับ เพื่อที่จะได้ไม่ต้องไปนั่งกินข้าวลิงอ่ะครับ
หลังจากที่ไปทำระบบของเหลว เปลี่ยนปั๊มติ๊ก วาวกักแรงดันกับพี่สุเมธ ตอนนี้ขับแต่ใน กทม ก็ปกติดีครับ (ขับแค่ครั้งละไม่เกิน 10 กม.)
แต่ก็ยังคงแอบหวั่นๆ ครับ อาจจะต้องเดินทางตอนกลางคืนซะด้วยสิ มีจุดไหนที่ไม่ควรมองข้ามมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
 :-X

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
เวลาผมเดินทางไกลผมจะเช็ค ยาง น้ำมันเครื่อง  น้ำหม้อน้ำ ครับ   :-*

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ระบบไฟส่องสว่าง,ระบบนำ้หม้อนำ้,ระบบเบรค,ระบบนำ้มันเครื่อง,เช็คลมยางกับสภาพยาง.....ควรเตียมของสำรองดังนี้ นำ้มันเครื่อง 1 ลิตร,นำ้มันเบรค 1 กระป๋อง,นำ้ปล่าวขวดลิตรซัก 3 ขวด และเช็คเครื่องมือท้ายรถว่าอยู่ครบหรือเปล่าว,ยางอะไหล่ก็ควรเช็คลมไว้ด้วยนะครับ....(เตียมไว้เพื่ออุ่นใจ ถ้ามันเป็นอะไรจริงๆคงไม่เป็นทุกรายการหลอกครับ)...ผมก็เพึ่งเดินทางไกลครังแรกเมื่อ 2 วันที่แล้วนี่เองครับนำ้มันไม่กินอย่างที่คิด ผิดกับในเมืองมากๆครับขอบอก....ขอให้เดินทางสนุกนะครับ
 :P :P :P

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ติดตั้งเครื่องวัดอุณหภูมิเครื่องยนต์อีกซักตัว อุ่นใจขึ้นแยอะ ความร้อนมาเมื่อไหร่ร้องเตือนก่อน ก่อนเข็มจะขึ้นอีก

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
อีกอย่างหาเบอร์โทร รถยก รถสไลด์ ติดรถไว้ด้วยก็ดีนะครับ  เผื่อไว้ดีกว่าไม่มี

ekrl

• 318 iase N42
สายพ่วงแบต สักหน่อยก็ดีนะ

Ryan_E46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ระบบไฟส่องสว่าง,ระบบนำ้หม้อนำ้,ระบบเบรค,ระบบนำ้มันเครื่อง,เช็คลมยางกับสภาพยาง.....ควรเตียมของสำรองดังนี้ นำ้มันเครื่อง 1 ลิตร,นำ้มันเบรค 1 กระป๋อง,นำ้ปล่าวขวดลิตรซัก 3 ขวด และเช็คเครื่องมือท้ายรถว่าอยู่ครบหรือเปล่าว,ยางอะไหล่ก็ควรเช็คลมไว้ด้วยนะครับ....(เตียมไว้เพื่ออุ่นใจ ถ้ามันเป็นอะไรจริงๆคงไม่เป็นทุกรายการหลอกครับ)...ผมก็เพึ่งเดินทางไกลครังแรกเมื่อ 2 วันที่แล้วนี่เองครับนำ้มันไม่กินอย่างที่คิด ผิดกับในเมืองมากๆครับขอบอก....ขอให้เดินทางสนุกนะครับ

ขอบคุณครับคุณ Rut ตรงอัตราการกินน้ำมันนี่ล่ะครับ ที่ผมอยากจะลองทดสอบ แต่ก็ไม่มีโอกาสได้วิ่งยาวๆ สักทีครับ
(ในเมืองโดนสูบไป 5 โลลิตร จุกเลยครับ  O0)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ขอบคุณครับคุณ Rut ตรงอัตราการกินน้ำมันนี่ล่ะครับ ที่ผมอยากจะลองทดสอบ แต่ก็ไม่มีโอกาสได้วิ่งยาวๆ สักทีครับ
(ในเมืองโดนสูบไป 5 โลลิตร จุกเลยครับ  O0)

ใช่ครับในเมืองนี่สุดยอดเลย :'( แต่พอลองครับทางไกลจากนครปฐมไปชัยภูมิแล้วกับมากรุงเทพแล้วก็ไปนครปฐม รวมระยะทาง 812 km ใช้นำ้มัมไปประมาณ 2,500-2,700 บาทเองครับ ความเร็วเฉลียที่ 120-140 km/ชั่วโมง และใช้เกียร์ m ตลอดการเดินทางครับ...ผมก็เพึ่งรู้ครับว่าขับในเมือง กับนอกเมืองมันกินนำ้มันต่างกันมากๆครับ ถ้ารู้อย่างนี้ผมขับไปเที่ยวตั้งนานแล้วครับ ;) มัวมากังวนกับเรื่องนำ้มันอยู่ตั้งนานครับ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
มาเสริม อย่าลืม Dewar's  12 ปี O0

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ekrl

• 318 iase N42
มาเสริม อย่าลืม Dewar's  12 ปี O0

คุณกฤษดา พลาดอย่างแรงเลยครับ เพราะของที่เตรียมไปขาดอย่างนึง คือ

"แก้ว" ครับ
เวลารถเสียต้องรอรถยกจะได้กระดกได้  :))

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

คุณกฤษดา พลาดอย่างแรงเลยครับ เพราะของที่เตรียมไปขาดอย่างนึง คือ

"แก้ว" ครับ
เวลารถเสียต้องรอรถยกจะได้กระดกได้  :))

เอาขวดน้ำตัด ไงครับ  ถ้ารอรถยก คงไม่ต้องใช้ขวดน้ำต่อแล้ว

O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 16:32:22 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Harn

• ขาประจำ
ขับทางไกล ผมระวั่งด่านครับ   ;D   ....

เกือบครบแล้วนี่ครับ    ส่องดูสายพานหน้าเครื่องด้วยก็ได้ ครับ เปลี่ยนมานานยัง   เล้นละ หกร้อย กับประ แจแหวน เบอร์ สิบหกได้มั่งครับ  O0
                      เดืนทางปลอดภัยครับ  :P

tonbabu

หลังจากที่ท่านอื่นๆ แนะนำ มาหมดแล้ว สำหรับผมล่าสุด ก็เพิ่ง เดินทางต่างจังหวัด เมืืออาทิตย์ที่ผ่านมากครับ  :D

ไปนครพนม ไหว้พระูธาตุมา ได้ขับรถเล่นด้วย ขากลับ ขับขึ้นเขา กับถนนสวนทางสองเลน ก็เปลืองน้ำมันพอสมควร  :o แต่ถ้าทางไกล ยาวๆ นี่ประหยัดอย่างที่คุณ Rut ว่าไว้เลยครับ  ;)

ที่สำคัญ อุปกรณ์ทุกอย่างพร้อม รถพร้อม ร่างกาย และสภาพจิตใจเราพร้อม ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ เดินทางปลอดภัย และขอให้สนุกกับการเดินทางไปกับ E46 ครับ สนุกแน่นอน

( ผมขึ้นเหนือ ล่องใต้ มาแล้ว )

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
เช็คระบบการชาร์ทของไดชาร์ทด้วยน่ะครับ  ว่าไดยังชาร์ทไฟได้เต็มกำลังหรือเปล่าว ของผมเที่ยวที่แล้วว่าจะพาลูกไปนั่งกินปูที่บางแสน  ระหว่างทางอยู่ดีๆไฟแบตก็โชว์เครื่องสะดุดแล้วก็ดับ ติดเครื่องใหม่ก็ติดวิ่งไปอีกนิดก็เป็นอีก ติดใหม่วิ่งอีกหน่อยก็เป็นอีก  สุดท้ายก็กลับบ้านครับ  ;D                                                                                              ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน