ผู้เขียน หัวข้อ: *** ทางบ้าน PM มาสอบถามการดูแลภายหลังรับรถมา ***  (อ่าน 2633 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ขออนุญาตินำมาลงนะครับ เผื่อจะมีประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วย
 :bingo

------------------------------------------------------

ไม่ทราบว่าได้รถมาแล้วต้องทำยังไงบ้างค่ะ  2 วันที่ได้รถมา ยังคงสมบูรณ์ดีอยู่ค่ะ แต่ต้องเช็คอะไรบ้างค่ะ สำหรับการตรวจเช็คครั้งแรกอะค่ะ

-  ส่วนมากมักจะเปลี่ยนของเหลว กรอง น้ำมันเครื่อง เพื่อนับ 1 ใหม่ แต่ถ้าเจ้าของเดิมมีบันทึกว่าเปลี่ยนน้ำมันมาเมื่อไหร่ก็ให้เปลี่ยนครั้งต่อไป
   ตามมาตราฐาน น้ำมันมันเครื่องธรรมดาทุก 5-6 พันกม.  น้ำมันเครื่องสังเคราห์ะทุก 10,000-11,000 กม.
   ที่บวกเพิ่ม 1000 กม. เพราะน้ำมันเครื่องสมัยนี้คุณภาพเทคโนโลยีมันไกลมากแล้ว ไม่ต้องไปยึดถือแบบเดิมๆคือ 5000 , 10000 กม.

-  ผ้าเบรก โช๊ค ยาง ศูนย์ล้อ

-  แบตเตอรี่ ( อันนี้สำคัญ ) เปลี่ยนมาเมื่อไหร่

-  เช็คทั่วไป เกียร์ ระบบน้ำ ความร้อน ฯลฯ ที่พี่สุเมธ ก็จะดีครับ

พี่ค่ะถามอีกอย่างนึงค่ะ พอดีว่าที่จอดรถที่บ้านไม่มีกันแดด กันฝนอะค่ะ ไม่ทราบว่าจะใช้วิธีไหนที่ทำได้ง่ายๆบ้างค่ะ หรือมีเป็นแบบสำเร็จรูปมั้ยค่ะพี่
ถ้ามีซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ เพราะพื้นที่ที่จอดค่อนข้างจำกัดค่ะ เพราะไม่อยากให้กินพื้นที่มากเกินไปอะค่ะ

- ไม่มีก็ต้องทำสิครับ หรือ จะซื้อโรงรถสำเร็จรูปพับได้ ราคาถูก
    ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

มีผ้าคลุมรถของ TOYOTA Altis อยู่ไม่ทราบว่าใช้ด้วยกันได้รึเปล่าอะค่ะ  ไม่อยากให้รถโดนแดดเปรี้ยงๆทุกวันค่ะ เพราะคอนโทรลของ BMW
ค่อนข้างจะเปราะมากกว่ายี่ห้ออื่นใช่มั้ยค่ะ และอยากได้ผลิตภัณฑ์ชุด รักษาความสะอาด ทั้งภายนอกภายใน เบาะ พรมกระดุม และคอนโทรล
พวงมาลัย เกียร์ วิทยุ และอื่นๆภายในรถอะค่ะ มีอะไรที่พอจะทำเองได้บ้างก็อยากจะทำอะค่ะ

- รถขนาดกลางเท่ากัน น่าจะใช้ได้ครับ แต่ถ้ารถไม่สะอาดคลุมไปก็เกิดรอยขนแมว / คอนโซลรถมีความทนทานต่อแสงแดดครับ ผมว่ามีคุณภาพดีครับ
  น้ำยาที่สอบถาม ภายในแนะนำให้ใช้ผลิตภัณฑ์ Turtle Wax ครับ  ( TURTLE WAX PLATINUM LEATHER & CONDITIONER ) แพงนิดแต่ใช้ได้นาน เพราะ 2-3 เดือนเคลือบที
   ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
   ส่วนสีภายนอกได้แนะนำไว้แล้วในกระทู้อื่นๆ คือ   Meguiar's 21

ส่วนภายนอกจะจัดการยังไงดีค่ะ เพราะที่บ้านน้องหมาชอบมาฉี่บริเวณล้อรถและกันชนหน้าบ้าง หลังบ้างอะค่ะพี่ แล้วภายในห้องเครื่อง
ควรมีอุปกรณ์อะไรที่ทำได้ง่ายๆและหมั่นดูแลรักษาได้บ้างค่ะ

- ตามห้างฯ จะมีน้ำยาเคลือบรถและกันชน กันสุนัขฉี่ครับ มีขายทั่วไป  / จริงๆ ไม่ควรให้หมาออกมาเดินไปมาแถวรถ อยู่แล้วครับ มันจะเกิดความเสียหาย
  หลายอย่างตามมา ไม่ว่ารอยข่วน กัดยางกันชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
Re: *** ทางบ้าน PM มาสอบถามการดูแลภายหลังรับรถมา ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 17:58:58 »
โอ้ววววววววววววว  ข้อมูลแน่นปึ๊กๆเลย แวะมาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมอีกนิด หมาฉี่ใส่ล้อรถ ซื้อสเปรย์พ่นยางที่เป็นโฟมๆตามโลตัส 200 กว่าบาท หมาไม่เคยมาฉี่เลยครับ มันมาดมแล้วก็เดินหนี คนขายบอกว่าหมามันเหม็น จะไม่ฉี่ใส่ เคยใช้แบบแพงหน่อย มันก็ฉี่ใส่เหมือนเดิม เลยกลับมาใช้แบบถูกๆดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »