ผู้เขียน หัวข้อ: ติดมาแล้ว กล่อง J.S.Box E85 ผลเป็นไงมาดูกัน!!  (อ่าน 8076 ครั้ง)

nozzstory

• มือใหม่หัดขับ
  • *
หลังจากที่ตัดสินใจมาสักพักเรื่องจะติด e85 หรือจับดมแก๊สดี   สรุปเลือก e85 เพราะว่าที่บ้านไม่อยากใช้แก๊สกับรถคันนี่

ผมใช้ Bmw E46 323i ครับ หลังจากได้กล่อง J.S.Box มาแล้วนำไปติดตั้ง  สรุปดังนี้ครับ

น้ำมันในถังยังเป็น 91 อยู่ เหลือประมาณไฟแดงเตือนน้ำมันหมดขึ้นมา  แล้วเติม e85 ไป 500฿  เติมมาได้ครึ่งถังครับ ยิ้มออกเลยปกติ 500฿ นี่ได้แค่ช่องเดียว  แต่!!!!!!!!!!!  มันมีอาการครับ กล่องe85 ผมใช้จูนมือเอา ถูกบ้าง ผิดบ้างในครั้งแรก  เติมเสร็จ สตาร์ทรถออกมา รถเร่งไม่ขึ้นเลยครับ รอบสูงถึง 4พัน แต่รถวิ่ง 40km สักพักจอดรถเลย นั่งจูนกล่องไปเรื่อยๆ รถดับบ้าง ติดบ้าง ตอนนั้นเซ็งเลย สรุปทำไปทำไม รถสตาร์ทติด เครื่องสั่นแล้วก็ดับครับ  ยกรถเข้าอู่ สรุป! ช่างบอกคอล์ยแตก เพราะแรงดันน้ำมันมากไป อะไรสักอย่าง ก็เลยเปลี่ยนคอล์ยใหม่ครับ ให้ช่าง set ระบบให้ ผลตอบรับต่อมาคือ รถยังมีอาการเร่งขึ้นบ้าง รอบตกบ้าง เป็นระยะๆไป

สรุปสุดท้ายนะครับ!!!!
พอจูนเข้าที่แล้ว ทุกอย่างราบลื่นครับ  ออกตัวในตอนแรกแบบไม่ค่อยเร่ง รถจะอืดๆครับ แต่ภ้ากดคันเร่งนิดหน่อยก็พุ่งเหมือนเดิม
พอเติมน้ำมันถังสองอีกวันนึง วันนี้เหยียบปกติเลย ต่างจากวันแรก เร่งขึ้นสะใจ  ถามว่าประหยัดไหม????? ผมตอบเลยว่า มาก!!!! อิอิ

ส่วนปัญหาที่ตามมาช่างบอก อาจมีพวกปั้มติ้ก หัวเทียน สายน้ำมันบ้าง เล็กๆน้อยๆ  ค่อยๆเปลี่ยนไป

ไว้ถ้าใช้ไปแล้วสักพักนึง เจอปัญหาอะไร ผมจะนำมาบอกอีกครับ จบครับ!!!!!

kobbmw

• Rest of life
  • คนคุ้นเคย
  • ชีวิตต้องดำเนินต่อไป
Re: ติดมาแล้ว กล่อง J.S.Box E85 ผลเป็นไงมาดูกัน!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:30:18 »
ผมใช้แค่ 2 ถัง ผมถอดคืนร้านไปแล้วครับ ยังดีว่าร้านเขายังรับซื้อคืน ปัญหาที่เจอก็คือ
น้ำมัน E85 ทำให้กำลังตก รอบสูง ซึ่ง E46 น้ำหนักตัวถังค่อนข้างหนัก แรงบิดตก ความร้อนขึ้น รถอืด เครื่องสั่น เอาไปเอามา ประหยัดน้ำมัน แต่ต้องรถมากขึ้น แต่ก่อนไม่เคยมีปัญหาเรื่องหม้อน้ำ แต่ตอนนี้มีแล้ว ก็เลยให้ร้านซื้อคืน ครับ

nozzstory

• *
Re: ติดมาแล้ว กล่อง J.S.Box E85 ผลเป็นไงมาดูกัน!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 10:42:05 »
ปัญหาเยอะเลย งั้นผมต้องภาวนาอย่าเจอปัญหาแบบนี้เลย ไม่งั้นจ่ายค่าซ่อมบานแน่

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:09:21 »
เติมE85เต็มถังกี่บาทครับ วิ่งได้กี่โลครับ
ในเว็บนี้ มีคนนึงเป็น323บอกว่า เติมเพียวๆไม่ติดกล่องวิ่งได้ปกติ
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

kamalad.k

• e46thailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 23:16:21 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เติมE85เต็มถังกี่บาทครับ วิ่งได้กี่โลครับ
ในเว็บนี้ มีคนนึงเป็น323บอกว่า เติมเพียวๆไม่ติดกล่องวิ่งได้ปกติ
ผมคนหนึ่งคน 323 ตาตกปี2002 เพียวๆ วี่งดีไม่มีปัญหาไรครับ
เต็มถังไม่เกิน 1500 ครับ
ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วครับไม่มีปัญหา
ถังหนึ่งผมวิ่ง 3 วันครับ ใช้มา 2 ปีไม่มีปัญหาครับ
อีกอย่างไม่ไม่กล้าติด LPG ครับ กลัวหลายอย่างครับ
ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ก็แปลกดีนะครับไม่มีคนพูดถึงถ้าติด LPG แล้วทำให้เครื่องมีปัญหาไรบ้าง
อย่างว่ามีปัญหากับฝาสูบไม Valve ละจะมีปัญหาไม
ที่เห็นๆข่าวหรือที่ได้ยินมา ไม่มีรถไฟใหม้หรือระเบิดเพราะ E85 นะครับ
แต่ถ้าพูดว่าถ้าดูแลถึงก็ไม่มีปัญหา นั้นก็จริงครับ แต่อย่าลืมนะครับ
มันพาดกันได้นะครับ
มีความดีอยู่บ้าง ในความเลวของเรา

pich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
    • www.slotpad.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 08:28:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมคนหนึ่งคน 323 ตาตกปี2002 เพียวๆ วี่งดีไม่มีปัญหาไรครับ
ใช้มา 2 ปีกว่าแล้วครับไม่มีปัญหา
ถังหนึ่งผมวิ่ง 3 วันครับ ใช้มา 2 ปีไม่มีปัญหาครับ
อีกอย่างไม่ไม่กล้าติด LPG ครับ กลัวหลายอย่างครับ
ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ก็แปลกดีนะครับไม่มีคนพูดถึงถ้าติด LPG แล้วทำให้เครื่องมีปัญหาไรบ้าง
อย่างว่ามีปัญหากับฝาสูบไม Valve ละจะมีปัญหาไม
ที่เห็นๆข่าวหรือที่ได้ยินมา ไม่มีรถไฟใหม้หรือระเบิดเพราะ E85 นะครับ
แต่ถ้าพูดว่าถ้าดูแลถึงก็ไม่มีปัญหา นั้นก็จริงครับ แต่อย่าลืมนะครับ
รถไม่ได้ติด lpg ใช้ไปนานๆก็มีปัญหากะฝาสูบกะวาล์วเหมือนกันครับ ใช้อะไรเครื่องก็พัง ต่อให้ไม่ใช้ ก็จะมีอะไหล่บางตัวพังอีก ผมเลยเลือกพังแบบลดค่าใช้จ่ายในกระเป๋าตังค์ได้ดีกว่า
ส่วนเรื่องไฟไหม้ รถไม่ได้ติด lpg ดูแลไม่ถึงก็ไหม้เป็นเหมือนกันครับ เยอะแยะเลย ผมเช็คแกสทุก6เดือน คอยตรวจดูตลอดเปิดฝากระโปรงเช็เครื่อง 1-2 อาทิตย์ครั้ง
รถที่บ้านผมติดlpg ทุกคัน ยกเว้นกะบะ ford ranger2.2 ยังไม่มีคันไหนไฟไหม้ หรือต้องยกเครื่องเพราะlpg สักคันครับ ขายเปลี่ยนรถก่อนทั้งนั้น ตั้งแต่ mazda323 , altis , vios , cr-v , spacewagon , e36 , e46 ทุกคัน จับดมแกสหมด ผมHappy ครับ
ประสบการณ์ของคนเคยใช้กะไม่เคยใช้ย่อมแต่ต่างกันครับ ไม่ลองไม่รู้ :หึหึ:
แต่ถ้าแกสขึ้นไปถึง18-20 บาท ก็เตรียมหาดีเซลละครับ เราไม่ยึดติด :))
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน และ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kamalad.k

• e46thailand
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 23:11:33 »
รถไม่ได้ติด lpg ใช้ไปนานๆก็มีปัญหากะฝาสูบกะวาล์วเหมือนกันครับ ใช้อะไรเครื่องก็พัง ต่อให้ไม่ใช้ ก็จะมีอะไหล่บางตัวพังอีก ผมเลยเลือกพังแบบลดค่าใช้จ่ายในกระเป๋าตังค์ได้ดีกว่า
ส่วนเรื่องไฟไหม้ รถไม่ได้ติด lpg ดูแลไม่ถึงก็ไหม้เป็นเหมือนกันครับ เยอะแยะเลย ผมเช็คแกสทุก6เดือน คอยตรวจดูตลอดเปิดฝากระโปรงเช็เครื่อง 1-2 อาทิตย์ครั้ง
รถที่บ้านผมติดlpg ทุกคัน ยกเว้นกะบะ ford ranger2.2 ยังไม่มีคันไหนไฟไหม้ หรือต้องยกเครื่องเพราะlpg สักคันครับ ขายเปลี่ยนรถก่อนทั้งนั้น ตั้งแต่ mazda323 , altis , vios , cr-v , spacewagon , e36 , e46 ทุกคัน จับดมแกสหมด ผมHappy ครับ
ประสบการณ์ของคนเคยใช้กะไม่เคยใช้ย่อมแต่ต่างกันครับ ไม่ลองไม่รู้ :หึหึ:
แต่ถ้าแกสขึ้นไปถึง18-20 บาท ก็เตรียมหาดีเซลละครับ เราไม่ยึดติด :))
พังน้้นก็พังทุกเครื่องครับ แต่ปัยจัยและองค์ประกอบในการทำให้พังเครื่องมันเร็วขึ้นนั้นคือตัวใหนครับ
ถามว่าผมเคยมีประสบการณ์ในการใช้รถติดแก๊สไม เคยครับ E36 Civic ผมก็จับดมมาเหมือนกันครับ ชอบมากที่ประหยัดเห็นๆ
แต่ในความประหยัดนั้นก็ต้องแลกมาด้วยหลายอย่าง
 แต่ปัจจุบันที่บ้านผมใช้ E46 และ Jazz ผมก็เติมแต่ E85 เพราะผมลองมาทั้งสองอย่างแล้วทั้ง LPG และ E85 ผมถึงพูดได้ครับ
เพราะมีมีประสบการณ์ทั้งสองอย่างมาแล้วครับ
ปัยจัยและองค์ประกอบที่ทำให้เครื่องมันพังมันมีหลายอย่างครับ  เพราะพื้นฐานเครื่องยนต์ไม่ได้สร้างมาเพื่อดมแก๊สและ E85
(E85 ไม่รวมรถที่รองรับ E85)ครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ความคิดเห็นแต่ละบุคคลครับ
  ความเห็นครั้งนี้ผมถีอว่าได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกันครับ ถ้ามีโอกาศคงได้แสดงความคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไปอีกครับ
 ""ชูสองนิ้ว:: ::dance:: ::kisskiss::

มีความดีอยู่บ้าง ในความเลวของเรา

piscess

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 13:40:45 »
ผมเคยติด JS Box แต่ไช้ไม่ได้ในความคิดผมน่าจะติดผิด เจ้าของกระทู้ติดที่ไหนมาครับ ช่วยแนะนำหน่อย กล่องเดิมยังอยู่ครับ ขอบคุณครับ ;)

kibrain

• ขาประจำ
  • slow low dhamm
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:19:11 »
จะ LPG  NGV E85 E100 95 octen100 อะไรก็แล้วแต่หากเราไม่ดูแลเอาใจใส่ ไม่รักษามันก็พังทั้งนั้นละครับ แค่มันขึ้นอยู่กับว่าใช้อะไรทำให้พังมากพังน้อย แค่นั้น

ที่บ้านผมมีครบ E85ใน ฟรีด  NGVในฟอร์ดแอสเคป  และLPGในbm

ส่วนตัวผมเคยใช้G8 เติมE20 E85 ผมกลับคิดว่ามันไม่ประหยัดเอาซะเลย เติมถูกจริง แต่เติมบ่อยมากคำนวนระยะทางที่วิ่งได้กับ 91 ดูแล้ว E85 E20 กินมากกว่าอีก

และโดยส่วนตัว NGV ก็เติมถูกมากวิ่งดี เติมทีไม่เกิน200 วิ่งได้100โล ข้อเสีย ถังหนัก รอคิวเติมนานมาก บางปั้มรอคิวเป็นชั่วโมง

แต่ตัวเองนั้นใช้ LPG ใช้กับ E30 E36 E39 E46 และ accord G8 ระยะทางที่ใช้ก็ร่วมแสนโล บางคันเกินแสนโล เครื่องก็ยังปกติอยุ่ มีแต่accord ที่ต้องขยันตั้งวาวล์กับล้างปีกผีเสื้อแค่นั้น

เล่าสู่กันฟัง

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 13:31:12 »
แท็กซี่วิ่งกันเป็นล้านกิโล เติมเชื้อเพลิงอะไรไม่รู้ครับ  และเคยได้ยินแท็กซี่ไฟไหม้กันมั้ย กี่คัน

Noomai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 21:15:33 »
นานาจิตตังครับ เมื่อก่อนผมก็เคย Anti LPG เหมือนกัน ขับคันนี้มา เข้าปีที่ 7 เติม 95 โซฮอลตลอด
จนเมื่อปลายปีที่แล้ว ก็ได้ลองเติม E20 ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหาแต่อาจจะอืดขึ้นนิดหน่อยตามความรู้สึก
แล้วก็เริ่ม เต็มE85 เพราะเห็นพี่ๆเติมเพียวกันแบบไม่กล่องได้ ผมก็ลองบ้าง ก็ใช้ได้ ตอนแรกน่ะครับ แล้วก็เริ่มมีปัญหา เบาดับ
เกือบโดนชนท้ายหลายรอบ เปลี่ยนกรอง ก็แล้วไม่หาย จนต้องผสม 95 ถึงหายเป็นปกติโดยไม่ทำอะไรเลย แค่เปลี่ยนน้ำมันอย่างเดียว
จนผม ตัดสินใจ LPG คำตอบสุดท้ายครับ ตอนนี้ก็ 6 เดือนแล้ว  Happy ครับ
แชร์ประสบการกันครับ ^^  ::handsome::

ATT30799

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 15:01:50 »

คิดจะติดเหมือนกันครับเจ้า E85 KIT ตอนนี้ ใช้งานเป็นไงบ้างครับ

:-X

หลังจากที่ตัดสินใจมาสักพักเรื่องจะติด e85 หรือจับดมแก๊สดี   สรุปเลือก e85 เพราะว่าที่บ้านไม่อยากใช้แก๊สกับรถคันนี่

ผมใช้ Bmw E46 323i ครับ หลังจากได้กล่อง J.S.Box มาแล้วนำไปติดตั้ง  สรุปดังนี้ครับ

น้ำมันในถังยังเป็น 91 อยู่ เหลือประมาณไฟแดงเตือนน้ำมันหมดขึ้นมา  แล้วเติม e85 ไป 500฿  เติมมาได้ครึ่งถังครับ ยิ้มออกเลยปกติ 500฿ นี่ได้แค่ช่องเดียว  แต่!!!!!!!!!!!  มันมีอาการครับ กล่องe85 ผมใช้จูนมือเอา ถูกบ้าง ผิดบ้างในครั้งแรก  เติมเสร็จ สตาร์ทรถออกมา รถเร่งไม่ขึ้นเลยครับ รอบสูงถึง 4พัน แต่รถวิ่ง 40km สักพักจอดรถเลย นั่งจูนกล่องไปเรื่อยๆ รถดับบ้าง ติดบ้าง ตอนนั้นเซ็งเลย สรุปทำไปทำไม รถสตาร์ทติด เครื่องสั่นแล้วก็ดับครับ  ยกรถเข้าอู่ สรุป! ช่างบอกคอล์ยแตก เพราะแรงดันน้ำมันมากไป อะไรสักอย่าง ก็เลยเปลี่ยนคอล์ยใหม่ครับ ให้ช่าง set ระบบให้ ผลตอบรับต่อมาคือ รถยังมีอาการเร่งขึ้นบ้าง รอบตกบ้าง เป็นระยะๆไป

สรุปสุดท้ายนะครับ!!!!
พอจูนเข้าที่แล้ว ทุกอย่างราบลื่นครับ  ออกตัวในตอนแรกแบบไม่ค่อยเร่ง รถจะอืดๆครับ แต่ภ้ากดคันเร่งนิดหน่อยก็พุ่งเหมือนเดิม
พอเติมน้ำมันถังสองอีกวันนึง วันนี้เหยียบปกติเลย ต่างจากวันแรก เร่งขึ้นสะใจ  ถามว่าประหยัดไหม????? ผมตอบเลยว่า มาก!!!! อิอิ

ส่วนปัญหาที่ตามมาช่างบอก อาจมีพวกปั้มติ้ก หัวเทียน สายน้ำมันบ้าง เล็กๆน้อยๆ  ค่อยๆเปลี่ยนไป

ไว้ถ้าใช้ไปแล้วสักพักนึง เจอปัญหาอะไร ผมจะนำมาบอกอีกครับ จบครับ!!!!!

nozzstory

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 17:11:27 »
ผมใช้ E85 ได้ 2 วัน หลังจากนั้นก็ปิดระบบไปเลยครับ เนื่องจากมีปัญหาตามมาเยอะ  เครื่องยนต์ ปั้มติ้ก นานาจิตตังครับ

kibrain

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 07:28:32 »
คิดเล่นๆ ระยะทาง 100,000 โล
ราคาน้ำมันโซฮอล95  30บาท/L ณ วันที่ 25-12-14 
ราคา LPG                14.20/L ณ วันที่ 25-12-14 
เครื่อง M52 อัตราสิ้นเปลืองเอาคร่าวๆ 10 โลลิตร
ดังนั้น

แก๊สโซฮอล 95 ตก โลละ3บาท ระยะทาง 100,000โล = เงินค่าเติมน้ำมัน 300,000บาท

LPG ค่าติดตั้ง LPG 32,000บาท  อัตราสิ้นเปลืองตกโลละ 1.4 บาท ระยะทาง 100,000โล = เงิน 140,000 บาท+ค่าติดตั้ง 32000 =172,000 ถ้าเครื่องพัง ค่าเครื่องshotblock ตีไป3หมื่น =ตีกลมๆ2 แสนถ้วน ต่างกันตั้ง 100,000นึง  คิดเล่นๆนะคิดเล่นๆ

Regal

• ขาประจำ
  • Black Sapphire Metallic E90 320ise Pre LCI
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 11:23:32 »
ราคาน้ำมันโซฮอล95  30บาท/L ณ วันที่ 25-12-14 
ราคา LPG                14.20/L ณ วันที่ 25-12-14 
เครื่อง M52 อัตราสิ้นเปลืองเอาคร่าวๆ 10 โลลิตร
ดังนั้น

แก๊สโซฮอล 95 ตก โลละ3บาท ระยะทาง 100,000โล = เงินค่าเติมน้ำมัน 300,000บาท

LPG ค่าติดตั้ง LPG 32,000บาท  อัตราสิ้นเปลืองตกโลละ 1.4 บาท ระยะทาง 100,000โล = เงิน 140,000 บาท+ค่าติดตั้ง 32000 =172,000 ถ้าเครื่องพัง ค่าเครื่องshotblock ตีไป3หมื่น =ตีกลมๆ2 แสนถ้วน ต่างกันตั้ง 100,000นึง  คิดเล่นๆนะคิดเล่นๆ

คิดแบบนี้ยังไงก็คุ้มวุ้ย.... :)) :)) :)) ::2thmb::
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!

kibrain

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2014, 11:38:42 »
ดังนั้น

คิดแบบนี้ยังไงก็คุ้มวุ้ย.... :)) :)) :)) ::2thmb::

ผมมันคนคิดน้อย คิดอะไรละเอียดๆ ไม่ค่อยเป็น มีความสุขแค่นี้พอละ คิดมากปวดหมองเส้นเลือดแตก อัมพาตแดรก ภาระชาวบ้านเปล่าๆ เนอะพี่  ;D ;D ;D

zan

• Back off girl!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 16:57:19 »
ผมก็คิดน้อยครับ
ได้รถมาปุ๊บไม่ได้คิดไรเลย จับติด LPG แม่มทุกคัน

ปล. รถที่ไฟไหม้ หลายๆ คันใช้เบนซินล้วนๆ ครับ  รวมถึงข่าวเร็วๆ นี้ BM ป้ายแดง จอดอยู่เฉยๆ ก็ไฟไหม้ได้เหมือนกัน
-*-

jirasak1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 19:31:25 »
รถผม  N42  ปี 05  เติม E85  เพรียวๆ มา ปีกว่าแล้วครับ เจอแน่ๆ กรองเบนซิล กะ ปั้มติ๊ก ครับ เจ้าของกระทู้ หา ปั้มติ๊ก เจโบ ลูกสีดำ ราคา  700  บาท เชียงกง ติดรถไว้เลยครับ  ท่อน้ำมันของเดิม  0  bm บอกทน  85  ได้สบายๆ แต่หากอยากสบายใจเบิกใหม่แบบผม ของ 0   ราคา 3200  บาท  จบ ครับ :cheerup: :cheerup: