ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับเครื่องวัดลมของร้านยาง  (อ่าน 3071 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
งงกับเครื่องวัดลมของร้านยาง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:33:11 »
รถผมเหยียบตะปู ก็เลยเอารถไปร้านยาง ร้านใหญ่พอสมควร เขาคิดค่าดึงตะปู 40 บาท (ถอดล้อและยางออกมาเช็ค พบว่าไม่รั่ว) ตอนถอดล้อเห็นเด็กร้านถอดโคตรเสียวเลย เหมือนน้องเขาไม่ชำนาญ เคาะล้อผมใหญ่เลย กลัวล้อบิ่นมากๆ กว่าจะถอดและใส่ยางได้เล่นเอาเหงื่อตก ผมก็ยืนลุ้นอยู่ว่าจะไหวป่าว ตอนใส่ล้อคืน กว่าน้องเขาจะเอาน๊อตสำหรับถอดล้อออกมาจากรูได้ใช้เวลา 10 นาที

ก่อนเอาล้อไปใส่คืน น้องเขาถามผมว่าเติมลมเท่าไหร่ ผมบอก 35 เพราะก่อนหน้านี้เติมมา หน้า 35 หลัง 37

หลังจากออกจากร้านยางไม่มั่นใจ เลยแวะปั๊ม เช็คลม พบว่าล้อที่เอาไปดึงตะปูออกนั้นลมยาง 47 ส่วนล้ออื่นปกติหมด ผมรีบปล่อยลมออกให้พอดี มานั่งนึกว่าทำไมร้านยางถึงไม่มีมาตรฐานเลย คราวหลังออกจากร้านยางเรามาต้องเช็คใหม่ทุกครั้งหรือนี่ (เฉพาะร้านยางบางร้านในชลบุรีนะครับ)

:'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:41:45 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Fortis

• แฟนพันธุ์แท้
  • Read Only
Re: งงกับเครื่องวัดลมของร้านยาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 18:47:40 »
ขอแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

เป็นปกตินะครับผมว่า ร้านเติมลม ให้เราตามที่ต้องการหรือไม่ มากบ้าง น้อยบ้าง อาจมีปัจจัยเกี่ยวเช่น ความเที่ยงของอุปกรณ์ Pressure gauge หรือ เราเติมขณะ ยางร้อน ยางเย็น คือความดันเดิมในขณะเติมลมใหม่

ส่วนตัวผมเจอปัญหานี้เช่นกันครับ ไม่ว่า จะเติมตามปั้ม คาร์แคร์ b-quick หรือสถานที่เติมลมอื่นๆก็ตาม มักจะวัดค่าที่ได้ไม่เท่ากัน

ผมชอบร้านที่มีเจ้า Tire pressure gauge ของ michelin ครับ มั่นใจทุกครั้งที่เติม ขับขี่ได้ฟิลเดิมตลอด

ยิ้มบางแสน

Re: งงกับเครื่องวัดลมของร้านยาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 19:02:59 »
ร้านที่ผมไปเช็คยาง ที่วัดลมยางจะเป็นแบบหลอดๆ กดแล้วดูหลอดมันเด้งออกมา ผมก็ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร และเที่ยงตรงแค่ไหน แต่เติมมา 47 นี่ผมก็เสียวแว๊บๆ เลย อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 19:14:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ร้านที่ผมไปเช็คยาง ที่วัดลมยางจะเป็นแบบหลอดๆ กดแล้วดูหลอดมันเด้งออกมา ผมก็ไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร และเที่ยงตรงแค่ไหน แต่เติมมา 47 นี่ผมก็เสียวแว๊บๆ เลย อิอิ

แบบนี้ไหมครับ

พรุ่งนี้คุณยิ้ม ลองหาเกจ์วัดของเพื่อนวัดแรงดันดูอีกรอบครับ ว่าแรงดันเป็นไงบ้าง

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 19:17:06 »
ผมตั้งข้อสังเกตุว่าล้ออื่นลมปกติแต่ล้อที่ตะปูตำมันกับโอเวอร์ ไม่น่าจะเติมผิดแค่ล้อเดียว สงสัยว่าตอนเช็คแล้วไม่รั่วพอรถวิ่งมาความเกิดแรงดันเข้าได้ ทางที่ดีพรุ่งนี้ลองวัดใหม่อีกทีนะครับ หรือจะให้ดีเติมไนโตรเจนเลยครับแล้วสังเกตุดู เพราะลมไนโตรเจนมีคุณสมบัติที่ยางจะไม่ขยายตัวมากกว่าลมยางธรรมดา...!   ;)

OreO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 21:03:15 »
ผมก็ยังสงสัย เดือนนี้เอารถทั้งของผมและที่บ้านไปเปลี่ยนยาง กับไปเปลี่ยนยางกับรถของเพื่อน รวม 3 คัน ร้านยางคนละร้าน บอกเติมลมประมาณ 32-36 สรุปบ่นกันทุกคันว่าร้านมันเติมให้ 45-50 ทุกคัน เลยเพราะเติมตอนก่อนใส่ล้อน้ำหนักรถมีผลต่อแรงดันลมหรือเปล่าครับ