ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มปวดจิตคับ n42 ทำพิษ (แก้ไขครับ ซ่อมไปๆมาๆรถดีขึ้นมากแล้วครับ สภาพ80%)  (อ่าน 2873 ครั้ง)

เรียวมะจอมหิว

• ขาประจำ
  • เค้าว่ากันว่า
 ::cry4:: วันนี้แอร์พังหมาดๆ แถมอาการเครื่องสวิงดับก็กลับมาพร้อมกัน ในวันก่อนสงกรานต์

ขอเริ่มเรื่องง่ายๆ จากคราวก่อนที่ผมเอารถไปซ่อมที่อู่ช่างต๋อย ลาดพร้าว80 ก่อนไปเที่ยวระยองช่วงหยุดยาววันจักรีครับ

รายการที่ทำคือ

-เปลี่ยนปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง  (ตามอายุ)
-เปลี่ยนปะเก็นฝาวาล์ว  (ตามอายุ)
-เปลี่ยนยางตีนวาล์ว (มีไอขาวเล็กน้อย)
-รางดันโซ่ชิ้นบน (ดำและกรอบ)
-ถ่ายน้ำมันเครื่อง

-กรองเบนซิน (ตามสภาพ น้ำดำ)

-เติมน้ำมันเกียร์ (ขาด 3 ลิตร)

-เปลี่ยนกรองไอน้ำมัน เบิก 0 (ซึมหนัก)
-เปลี่ยนท่อเข้าออกกรองไอน้ำมัน 3 เส้น (ซึมหนัก)

-เปลี่ยนปั๊มพาวเวอร์ เป็นมือสอง 4,500 เด็กร้านหยิบผิดเอาของ e90 มาให้ ช่างก็ใส่ให้ได้ดัดท่อนิดหน่อย (ปั๊มรั่วหนักน้ำนอง)

-ทำเสร็จ สตาร์ทเครื่อง eml โชว์ยาวๆ เลยลองเปลี่ยน ecu ปรากฏว่าหาย รอบเดินนิ่งขึ้น เลยเปลี่ยน ecu 4,500 บาท (ตัวเก่าเอากลับ)

ทำสามวัน รวมค่าแรง 5,500 บาท

สบายใจครับ ไป-กลับ ระยอง วิ่งฉิว นิ่ง กริบ ไม่สะดุด ไม่ดับ กลางคืนแอร์เย็นดี กลางวันไม่ฉ่ำเท่าไหร่

จนวันนี้เพิ่งว่าง เลยว่าจะเติมน้ำยาแอร์รับหน้าร้อนหน่อย ผมมาเข้าร้านแอร์เล็กๆในนวลจันทร์ คิดค่าเติมไป 300 ออกจากร้านแอร์ฉ่ำเลยทีนี้ สบายใจรับหน้าร้อนสุดๆ ว่าแล้วก็แวะกินเตี๋ยวร้านใกล้ๆกัน .....เท่านั้น....พอสตาร์ทเครื่องอีกรอบ คอมมันไม่หมุนครับ พร้อมกับอาการเครื่องสวิงจะดับ รุมมาทั้งสองทาง ผมกลับไปที่ร้านแอร์แบบดับๆติดๆ

เจ้าของอู่พบว่า คลัชคอมแอร์ไม่ทำงานไม่หมุนตามตอนเปิดแอร์ แนะนำให้ซ่อมคลัช (จะหาชุดซ่อมได้ที่ไหนคับ หรือเปลี่ยนไปเลย) ใจคิดเวรแท้ๆ ดีมาตั้งนานเติมน้ำยาแอร์ทีป่วนเลยเนี่ยมันไม่ใช่นะครับ ผิดเวลา และอารมณ์เสียอย่างมาก ขับรถกลับบ้านแบบไม่มีแอร์ เลียบด่วนตอนเย็น ติดๆดับๆ เข้าใจผมใช่มั้ยครับ  :ร้อนมวาก: ::cry4:: :-\

อยากได้ความเห็นเรื่อง คลัชคอมแอร์ กับ รอบสวิงดับ(มันน่าจะเป็นที่อะไรครับ ส่วน ลิ้นปีกผีเสื้อ กรองอากาศ แอร์แมสปกติครับ) ขอคำชี้แนะด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 23:45:10 โดย เรียวมะจอมหิว »

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ลองเอาน้ำยาแอร์ออกก่อนดีมั้ย ซักหน่อย อาจจะเติมเกินก็ได้ครับ ถ้าเติมเกิน คอมอาจจะน๊อคได้

เอาน้ำยาแอร์ออก หาเหล็กแหย่ตรงที่เติมได้เลย แต่น้ำมันคอมมันจะออกมาด้วย ถ้าให้ดีให้ร้านแอร์เอาน้ำยาออกให้ แล้วการทำแอร์BMW แนะนำให้อู่bmทำให้ครับ อย่าเข้าร้านแอร์ทั่วไปนะครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เรื่องเติมน้ำยาเกิน คอมไม่ทำงาน ผมก็เคยเจอครับ แต่เป็นในรถวอลโว่ ช่างเขาเติมน้ำยาเกินลิมิตไป ขับออกมาคอมแอร์ไม่ทำงาน มีแต่ลมเป่า ดีที่ตอนนั้นรู้สึกตั้งแต่ตอนขับออกจากอู่ ผมเลยวนกลับมาให้เขาดู

ลงท้าย แวค น้ำยาออกแล้วเติมใหม่ หาย ครับ

ส่วนเรื่อง รอบสวิง นี่ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับแอร์หรือเปล่านะครับ ลองไล่ไปทีละอาการดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ผมงงต้องที่บอกทำสามวันรวมค่าแรง5500 มันคือค่าแรงอย่างเดียวชิมิ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

KcKc

• แฟนพันธุ์แท้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองเอาน้ำยาแอร์ออกก่อนดีมั้ย ซักหน่อย อาจจะเติมเกินก็ได้ครับ ถ้าเติมเกิน คอมอาจจะน๊อคได้

เอาน้ำยาแอร์ออก หาเหล็กแหย่ตรงที่เติมได้เลย แต่น้ำมันคอมมันจะออกมาด้วย ถ้าให้ดีให้ร้านแอร์เอาน้ำยาออกให้ แล้วการทำแอร์BMW แนะนำให้อู่bmทำให้ครับ อย่าเข้าร้านแอร์ทั่วไปนะครับ

ภาพตัวอย่างการเติมน้ำยาแอร์ n42
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 12:49:14 โดย KcKc »

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมงงต้องที่บอกทำสามวันรวมค่าแรง5500 มันคือค่าแรงอย่างเดียวชิมิ

5,500 คือค่าแรงอย่างเดียวครับพี่รุท

• ขาประจำ
เรื่องเติมน้ำยาเกิน คอมไม่ทำงาน ผมก็เคยเจอครับ แต่เป็นในรถวอลโว่ ช่างเขาเติมน้ำยาเกินลิมิตไป ขับออกมาคอมแอร์ไม่ทำงาน มีแต่ลมเป่า ดีที่ตอนนั้นรู้สึกตั้งแต่ตอนขับออกจากอู่ ผมเลยวนกลับมาให้เขาดู

ลงท้าย แวค น้ำยาออกแล้วเติมใหม่ หาย ครับ

ส่วนเรื่อง รอบสวิง นี่ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับแอร์หรือเปล่านะครับ ลองไล่ไปทีละอาการดูครับ

เป็นไปได้ใช่มั้ยครับที่คอมยังไม่พัง แล้วคลัชคอมมันไม่จับนี่ก็เพราะอาจเติมน้ำยาเกินสเปกหรอครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

เป็นไปได้ใช่มั้ยครับที่คอมยังไม่พัง แล้วคลัชคอมมันไม่จับนี่ก็เพราะอาจเติมน้ำยาเกินสเปกหรอครับ
แค่อาจจะต้องลองปล่อยดูแต่ส่วนน้อยครับที่เป็นแบบนั้น ส่วนมากถ้าเกินมันก็ยังทำงานแต่แอร์จะไม่เย็น

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Wipada

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เริ่มปวดจิตคับ n42 ทำพิษ ver.ผีเข้าผีออก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 04:43:15 »
คุณเติมน้ำยาแอร์เกินถ้าเอาน้ำยาแอร์ออกให้เหลือพอดี อาการต่างๆก็หายเองครับ ไม่เกี่ยวกับครัชแอร์หรอก รถผมเคยเป็น กรนีนี้เลย n42เติมน้ำยาแอร์เกินไม่ได้ รวนทันทีถ่ายออกหายแน่นอน

popdemonic

• คนคุ้นเคย
Re: เริ่มปวดจิตคับ n42 ทำพิษ ver.ผีเข้าผีออก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 20:18:28 »
ระบบแอร์รถยนต์ หน้าคลัชท์คอมแอร์จะจับ ต่อเมื่อ แรงดันอยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสม
ระบบแอร์จะมีเซนเซอร์ทั้งด้าน low และ Hi
low pressure หมายถึงถ้าแรงดัน ไม่ถึงขั้นต่ำที่กำหนด  คลัชท์แอร์ก็ไม่จับ เพราะระบบป้องกัน ความเสียหาย กรณีเช่น มีน้ำยาแอร์รั่ว น้ำมันคอมมันจะออกมา เมื่อแรงดันต่ำเกิน มันเลยสันนิษฐานว่าระบบรั่ว มันก็จะไม่ทำงาน
Hi pressure หมายถึง หากกรณีที่แรงดันสูง มันก็จะตัดการทำงานของคลัชท์แอร์ เพราะระบบมันสันนิษฐานว่าระบบระบายความร้อนอาจมีปัญหา
แรงดันในระบบสูง หากสั่งให้คอมแอร์ทำงานต่อไป คอมแอร์อาจะเสียหาย หรือ ท่ออาจะระเบิดเนื่องจากแรงดันเกินได้

เวลาเติมน้ำยาแอร์เขาจะมีสเป็คไว้อยู่ครับ เติมมากไป ก็ไม่ได้ เติมน้อยไปก็ไม่ได้ครับ เติมมากไปบางครั้ง พัดลมทำงานไม่ตัดก็มีเพราะแรงดัน
มันสูงเกิน ต้องทำความเข้าใจว่าความร้อนมันทำให้แรงดันน้ำยาแอร์สูงขึ้น แผงคอยล์ร้อนคือตัวระบายความร้อนทำให้แรงดันน้ำยาแอร์ลดลงครับ
นี่คือเหตุผลที่ว่าทำไมพัดลมไฟฟ้าเสียแอร์ตัด เพราะhi pressure มันdetected over pressureในระบบเลยตัดคอมแอร์เพื่อให้แรงดันในระบบลดลงมาครับ

Regal

• ขาประจำ
  • Black Sapphire Metallic E90 320ise Pre LCI
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 14:43:18 »
ระบบแอร์รถยนต์ หน้าคลัชท์คอมแอร์จะจับ ต่อเมื่อ แรงดันอยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสม
ระบบแอร์จะมีเซนเซอร์ทั้งด้าน low และ Hi
low pressure หมายถึงถ้าแรงดัน ไม่ถึงขั้นต่ำที่กำหนด  คลัชท์แอร์ก็ไม่จับ เพราะระบบป้องกัน ความเสียหาย กรณีเช่น มีน้ำยาแอร์รั่ว น้ำมันคอมมันจะออกมา เมื่อแรงดันต่ำเกิน มันเลยสันนิษฐานว่าระบบรั่ว มันก็จะไม่ทำงาน
Hi pressure หมายถึง หากกรณีที่แรงดันสูง มันก็จะตัดการทำงานของคลัชท์แอร์ เพราะระบบมันสันนิษฐานว่าระบบระบายความร้อนอาจมีปัญหา
แรงดันในระบบสูง หากสั่งให้คอมแอร์ทำงานต่อไป คอมแอร์อาจะเสียหาย หรือ ท่ออาจะระเบิดเนื่องจากแรงดันเกินได้

เวลาเติมน้ำยาแอร์เขาจะมีสเป็คไว้อยู่ครับ เติมมากไป ก็ไม่ได้ เติมน้อยไปก็ไม่ได้ครับ เติมมากไปบางครั้ง พัดลมทำงานไม่ตัดก็มีเพราะแรงดัน
มันสูงเกิน ต้องทำความเข้าใจว่าความร้อนมันทำให้แรงดันน้ำยาแอร์สูงขึ้น แผงคอยล์ร้อนคือตัวระบายความร้อนทำให้แรงดันน้ำยาแอร์ลดลงครับ
นี่คือเหตุผลที่ว่าทำไมพัดลมไฟฟ้าเสียแอร์ตัด เพราะhi pressure มันdetected over pressureในระบบเลยตัดคอมแอร์เพื่อให้แรงดันในระบบลดลงมาครับ

เห็นภาพเลยครับ  ::2thmb::
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 16:14:58 »
มีป้ายแสดงน้ำหนัก น้ำยาแอร์ที่ให้เติม ( ชั่งน้ำยา )ใต้ฝากระโปรงครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 23:41:51 »
มีป้ายแสดงน้ำหนัก น้ำยาแอร์ที่ให้เติม ( ชั่งน้ำยา )ใต้ฝากระโปรงครับ

ขอบคุณครับพี่กฤษฎา สรุปว่าคลัชเสีย ไหม้ แตกนิดหน่อย เห็นว่ามีชุดซ่อมแต่ผมหาคลัชหน้าคอมมือสองไปเปลี่ยนก่อนหยุดสงกรานต์ครับ น้ำยาแอร์ไม่ได้เติมเพิ่ม แอร์เย็นดีมากครับ สบายใจได้ใช้รถก่อนหยุดสงกรานต์ยาวๆ ""ชูสองนิ้ว:: เมื่อวานก็เพิ่งพ่นล้างแอร์แมสไปครับ CRC ตามลายแทงของพี่เลย เครื่องนิ่ง เรียบ ประหยัดน้ำมันได้มากมายเลยครับ