ผู้เขียน หัวข้อ: ออนบอร์ด แจ้งอัตราเสพน้ำมันผิดปกติ  (อ่าน 2023 ครั้ง)

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
เครื่อง N42 พอปรับออนบอร์ดเพื่อดูอัตราเสพน้ำมันเบนซิน มันจะขึ้นบอก 11.6 กม./ชม.ตลอดไม่ว่าจอดหรือเหยียบที่ความเร็วมากๆ (160-170 กม./ชม.) ไม่มีลดหรือเพิ่มแต่อย่างใด สมาชิกท่านใดทราบใหมว่า ไอ้ตัวเซนเซอร์วัดตัวนี้มันแอบอยู่ตรงใหนหรือจะแก้ไขอย่างใดครับ วานบอก..

yo-e46

Re: ออนบอร์ด แจ้งอัตราเสพน้ำมันผิดปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:17:57 »
รู้สึกว่ามันจะเป็นกล่องสมองกลนะครับไม่ใช่เซ็นเซอร์ครับ ยังไงรอผู้รู้มาช่วยแชร์อีกทีนะคับ

JSLEE

• ขาประจำ
Re: ออนบอร์ด แจ้งอัตราเสพน้ำมันผิดปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:23:21 »
กดปุ่มตรงก้านไฟเลี้ยวค้างเดี๋ยวมันก็resetใหม่เองคับ

Tornaero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 18:08:40 »
มันเป็นค่าเฉลี่ยครับ ยิ่งเราวิ่งเยอะจะยิ่งไม่ขยับ ต้องรีเซ็ตโดยกดค้าง

ตัวreal time จะเป็นเข็มที่หน้าปัด

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 18:19:36 »
มันบอกว่า หนึ่งชั่วโมง พี่เพิ่งวิ่งไปแค่ 11.6 กิโลเองครับ ขยัน ๆ ใช้มันตัวเลขก็จะขึ้นเองครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Somchai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 18:43:21 »
BMW จะมีส่วนที่บอกว่า อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ว่าขณะนี้ กินน้ำมันกี่กิโลเมตร /ลิตร  เป็นเข็ม อยู่ใต้เข็มวัดความเร็วรอบ

ส่วน Honda Jazz ก็มีแต่บอกเป็นตัวเลข

สัญญาน ที่ใช้วัด มาจากVacuum  sensor ครับ วัดว่ามีแรงดูดในท่อไอดีมากน้อยแค่ไหน?

อาจต้องผ่านวงจรอีเลคทรอนิคส์ เพื่อแปลงเป็นตัวเลข เช่นของ Honda Jazz

ถ้าลิ้นปีกผีเสื้อ ปิด ก็คือรอบเดินเบา ก็เกิดแรงดูดสูงเข็มก็ตกอยู่ตำแหน่งกินเชื้อเพลิงน้อย

แต่ถ้าเร่งเครื่องและรถกำลังวิ่ง บรรทุกหนัก  ลิ้นปีกผีเสื้อ เปิดเต็มที่ ก็ไม่เกิด แรงดูด เข็มก็ชี้สูงสุด แปลว่า กินเชื้อเพลิงมาก

ตัวเลขที่เห็น ก็เ็ป็นตัวเลขโดยประมาณการ  ไม่แม่นยำ 100% ครับ

vacuum sensor จะใช้บอกการจ่ายเชื้อเพลิงให้เครื่องยนต์ด้วย บางที่ก็เรียก Map sensor ครับ

ช่างที่ติดตั้งแก้สหัวฉีดจะรู้จักดี

ขออภัยถ้าอธิบายแล้วไม่เข้าใจ เพราะผมกำลังกลุ้มใจ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 18:45:58 โดย Somchai »

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 19:12:42 »
พี่ต้องลองรีเซ็ทดูก่อนครับ  แล้วมันจะขึ้นมาใหม่ ตัวเลขก็จะวิ่งไปเองครับ

ถ้าตัวเลขไม่วิ่ง ก็ตัวใครรตัวมันครับ 555+++

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:57:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กดปุ่มตรงก้านไฟเลี้ยวค้างเดี๋ยวมันก็resetใหม่เองคับ

ตามนี้เลยครับ  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kwan47

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 22:38:35 »
โอ้...มายก๊อด กดปุ่มค้างไว้ตามที่เพื่อนๆแนะนำ ปรากฎว่า จากตัวเลข เป็นขีด 2 ขีด ไม่หายเลยครับ อย่างอื่นปกติ สงสัยจะออนแอร์ไปแล้วแน่ๆเลย กำ..แท้ๆ

akirabenz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 02:23:10 »
พี่ขวัญ ไอ ขีด2ขีดที่พี่ว่า  มันคือเวลาอะป่าว

ของผม เวลามัน reset ก็เป็นเเบบนั้น ผมยังไม่ได้ตั้งเวลาใหม่เลยผมทำไม่เป็น

yo-e46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 04:35:49 »
งั้นถอดขั้วแบตออกทิ้งไว้ซัก 15 นาที เพื่อ reset เลยคับ เป็นทางเลือกสุดท้าย

kok_233:)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 07:45:14 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พี่ขวัญ ไอ ขีด2ขีดที่พี่ว่า  มันคือเวลาอะป่าว

ของผม เวลามัน reset ก็เป็นเเบบนั้น ผมยังไม่ได้ตั้งเวลาใหม่เลยผมทำไม่เป็น

คุณเบนซ์ต้องดึงก้านตรงหน้าปัทม์แล้วหมุนค้างไว้น่ะครับ ขวาหรือซ้าย ชมหรือนาที ประมาณนี้อ่ะครับ

JSLEE

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:26:38 »
กดresetเสร็จแล้วต้องลองวิ่งดูอ่าคับไม่งั้นมันก้จะเปนขีด2ขีดอ่าคับ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:28:07 »
กดresetเสร็จแล้วต้องลองวิ่งดูอ่าคับไม่งั้นมันก้จะเปนขีด2ขีดอ่าคับ

ใช่ครับพี่ ต้อง วิ่งไปด้วยไม่งั้นมันคำนวนไม่ถูก

ส่วนที่เราเห็นมันไม่ค่อยขยับนั้น เพราะ มันไม่ได้คำนวนให้ทันที แบบ Real Time ประมาณว่า กดอีกที ก็จะคำนวนให้อีกทีในตอนนั้นครับผม
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kwan47

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:47:36 »
สวด..ยอด ครับ ที่ผมเซ็ต ผมจอดอยู่ครับ ลองวิ่งดูแล้วครับ ชัดเจน ตัวเลขวิ่งพล่านไปเลย ขอบคุณครับ ผมเนี่ย มันกระโหลกหนา ปัญญากระบือ แท้ๆๆ :)) :)) :))

yuratchrian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:29:42 »
ต้องขอบคุณพี่ปลัดขวัญ เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ไม่กล้าถาม O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง