ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาล้อสั่น เผื่อใครมีปัญหาใช้แม็กใต้หวัน (งบน้อยๆ) อย่างผมนะครับ  (อ่าน 4941 ครั้ง)

allenwalker

• ขาประจำ
แชร์ประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ ว่าทำไมไปถ่วงล้อมา 2-3 รอบแล้ว ล้อไม่หายสั่นซักที ถ่วงครั้งแรก วิ่งประมาณ 60 ก็สั่น

เอาไปถ่วงใหม่ คราวนี้หายสั่น วิ่งไปซักพัก ไปสั่นที่ 100 แทน ก็สงสัยว่าทำไมไม่หายซักที

เลยไปลองร้านในตำนานที่เค้าว่ากันว่า เทพที่สุดในปฐพี 'สนามเป้าศูนย์ล้อ'

ไปถึงตั้งแต่ 7.30 น นึกว่าร้านเปิด 8 โมง (จริงๆ เปิด 9 โมง  :o) เลยนั่งกินข้าวรอเป็นชม. แต่ก็ได้คิวแรก  ;)

ปรากฏว่าเค้าเอาเครื่องจี้ล้อมาลองหมุนดู ล้อสั่นจริงๆ ก็เลยลองถอดล้อออกมาดู เค้าก็ถามว่า นี่ไม่มีปลอกล้อนิ? แม็กใต้หวันใช่มั๊ย?

คือประมาณว่ารูตรงกลางที่เว้าๆ เข้าไปของแม็ก ที่ใส่กับดุมล้อ ขนาดมันไม่เป๊ะ ใหญ่เกินดุมล้อไปหน่อย ต้องใส่ปลอกล้อ เข้าไปเพื่อให้ขนาดมันเท่ากัน ไม่งั้น พอขนาดไม่เท่า วิ่งไปตกหลุมทีนึง แม็กก็จะขยับได้เล็กน้อย ค่าที่ถ่วงไปก็เสียหมด ซึ่งปกติร้านแม็กควรจะบอกแล้วให้มาด้วย แต่ถ้า (แ...ง) จะขายแม็กอย่างเดียว มันก็ไม่บอกมาหรอก ให้เราตามแก้เอง

สุดท้ายเค้าก็ใส่ให้ วงนึง 250 กับถ่วงล้อใหม่ล้อละ 200 เอาไปลองบนทางด่วน กดตั้งแต่ยังไม่สตาทรถยัน 180 ก็ยังไม่สั่น

สรุปร้านเค้าเทพจริงๆ ครับ ถ่วงมา 2-3 ร้านไม่มีบอกเลยว่า ไม่มีปลอกล้อ แนะนำๆ แล้วเผื่อใครใช้แม็กใต้หวันก็ลองเช็คส่วนนี้ด้วยครับ ถ่วงยังไงก็ไม่มีวันไม่สั่น

allenwalker

• ขาประจำ

ร้านอยู่ในซอยเลย รพ.พญาไท 2 มานิดหน่อย หาทางเข้ายากๆ หน่อย

ได้คิวแรกเลย อิอิ

มี benz SL350 มาทำอะไรไม่รู้

คันนี้เค้าบอกว่าเป็นรถ ผบทบ S600 เครื่อง V12 แนะ

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
 ;)   ถูกใจมีกดไลด์เหมือนในเพสบุคส์ไหมครับ
Black Devil 323iiiiii_

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่ต้องล้อไต่หวันหลอกครับล้อแท้ก็เป็นครับ แถมวงตรงกลางก็จะไม่มีไซ้ด้วยนะครับต้องกลึงใส่เอาเองครับเพราะมันจะห่างประมาณ 1 มิน-2 มิน มันจะไม่มีตามท้องตลาดครับ ของผมก็กลึงใส่เองครับ....ถ้าจะไม่มีปัณหาจริงๆต้องเป็นล้อ BMW เท่านั้นครับ ถ้าแท้อย่างอื่นเป็นหมดครับ เพราะที่บ้านเป็นร้านล้อแม็กด้วยครับ เลยรู้ครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ร้านนี้ทำดีครับแต่มีข้อเสียคือถ้ารถญี่ปุ่นเข้าไปจะเทคแคร์ต่างกันกับรถยุโรปโดยสิ้นเชิงผมเคยไปกับเพื่อนเอา  civic fd เข้าไปโดนข้ามคิวให้รถยุโรปก่อนหลายทีจนเพื่อนผมโวยวายเค้าก็บอกว่าถ้ารอไม่ได้ก็กลับไปก่อนเค้ามีรถค้างเยอะแต่รถที่ข้ามไปเพิ่งเข้ามาทีหลังทั้งนั้น เห็นๆครับ และแพงกว่า บางพลัดพอควร เลยไม่ไปทคร่นั่นอีกเลยแต่พอเแา e60 ทคร่บ้านไปบริการดีมากครับ ในเคสของผมนะครับ ไม่ได้หมายความว่าทุกเคส

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
เคยเอา mb ไปทำ ที่นั่งรอมันบ้านๆมาก สมัยนี้ไม่รู้ปรับปรุงหรือยัง  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เคยเอา mb ไปทำ ที่นั่งรอมันบ้านๆมาก สมัยนี้ไม่รู้ปรับปรุงหรือยัง  O0
เดี๋ยวนี้ปรับปรุงแล้วครับพี่มีทคร่นั่งรอห้องแอร์พร้อมน้ำดื่มและหนังสืออ่านแต่ก็ห้องไม่ใฤญ่มากนั่งได้แค่ 3-4 คนถ้าเกินกว่านั้นก็ต้องนั่งรอแบบบ้านๆข้างนอกต่อไปครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
เยี่ยมเลยครับ สำหรับข้อมูล

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

yuratchrian

ผมก็ใส่ล้อก็อบแบบเดียวกันแต่คนละสีกับเจ้าของกระทู้เลยครับ แต่ผมไม่เห็นสั่นเลยอ่ะ หรือว่าผมขับไม่เร็วหว่า หรือที่ร้านเขาใส่ปลอกมาให้แล้ว แต่ผมก็ไม่เห็นเขาจะใส่เลยอ่ะ ไว้มันสั่นค่อยไปตั้งใหม่แล้วกัน เก็บไว้เป็นความรู้ครับ ขอบคุณครับ ;)
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

ekrl

• 318 iase N42
กระทู้จั่วหัว ขู่กันมาแบบนี้ ว่าจะเปลี่ยนล้อ TW บ้าง ล้อยังไมได้สั่นเลย ใจสั่นก่อนละเนี่ย  O0

kwan47

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ร้านนี้ทำดีครับแต่มีข้อเสียคือถ้ารถญี่ปุ่นเข้าไปจะเทคแคร์ต่างกันกับรถยุโรปโดยสิ้นเชิงผมเคยไปกับเพื่อนเอา  civic fd เข้าไปโดนข้ามคิวให้รถยุโรปก่อนหลายทีจนเพื่อนผมโวยวายเค้าก็บอกว่าถ้ารอไม่ได้ก็กลับไปก่อนเค้ามีรถค้างเยอะแต่รถที่ข้ามไปเพิ่งเข้ามาทีหลังทั้งนั้น เห็นๆครับ และแพงกว่า บางพลัดพอควร เลยไม่ไปทคร่นั่นอีกเลยแต่พอเแา e60 ทคร่บ้านไปบริการดีมากครับ ในเคสของผมนะครับ ไม่ได้หมายความว่าทุกเคส

มันก็คงเป็นเหมือนร้านแอร์ดังๆที่เชียร์กันนัก กันหนา เอาของมาเองไม่รับทำ (มรึงก็คิดไปซิ จะเอากี่หมื่น แต่กรูจะใส่ของกรู อันนี้) น่าจะแบนเสียมากกว่า ไอ้ร้านพวกนี้

ekrl

• 318 iase N42

มันก็คงเป็นเหมือนร้านแอร์ดังๆที่เชียร์กันนัก กันหนา เอาของมาเองไม่รับทำ (มรึงก็คิดไปซิ จะเอากี่หมื่น แต่กรูจะใส่ของกรู อันนี้) น่าจะแบนเสียมากกว่า ไอ้ร้านพวกนี้

555 อันนี้ผมโดนกับตัวมาแล้วครับ ร้านนี้เลยเหมือนกัน ที่สำคัญมีร้านอื่นแนะนำอีกแนวเลย จากร้านนี้ แถมถูกกว่าเยอะด้วยสิ O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

555 อันนี้ผมโดนกับตัวมาแล้วครับ ร้านนี้เลยเหมือนกัน ที่สำคัญมีร้านอื่นแนะนำอีกแนวเลย จากร้านนี้ แถมถูกกว่าเยอะด้วยสิ O0

ขอคำแนะนำ ร้านชำนาญ และ ไม่เกี่ยงที่เอาอะไหล่ไปเองบ้างสิครับ จะได้เป็นอีกทางเลือก  ไม่รับประกันก็ไม่เป็นไร  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

ผมว่าเค้าคงจะได้กำไรจากการขายอะไหล่มากกว่าค่าแรงเลยพยายามจะรับลูกค้าที่มาซื้ออะไหล่ของตัวเองก่อนเพื่อผลประกอบการที่สูงสุดของเค้าเพราะลูกค้าเค้าส่วนมากจะซื้ออะไหล่ที่เค้าเพื่อจะใช้บริการส่วนอื่นที่ดีๆของร้านและเค้าก็พยายามจะทำเหมือน 0 ที่ไม่รับอะไหล่จากภายนอกเข้ามาและไม่รับทำให้ครับผม พยายามจะยกระดับให้เหนือกว่าคู่ผข่งแบบนี้อะครับในความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

OaTt

แนะนำร้านบ้างซิครับ inbox มาก็ได้ อยากเอารถไปตั้ง 0 อยู่ บางพลัดก็รถติดเกิ๊น + รถเยอะอีก ส่วนสนามเป้า ทำไมบางคบอกไม่แพงหว่า ราคาพอๆกะบางพลัด ชักงงแล้วแฮะ  O0

ยิ้มบางแสน

แล้วเรามีวิธีเช็คยังไงว่าล้อเราไม่มีเจ้าวงๆ กันสั่นตัวนี้ครับ รูปร่างหน้าตามันเป็นยังไงครับ จะได้ไปถอดดู ถ้าไม่มีจะได้หาใส่  :-X
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
แล้วเรามีวิธีเช็คยังไงว่าล้อเราไม่มีเจ้าวงๆ กันสั่นตัวนี้ครับ รูปร่างหน้าตามันเป็นยังไงครับ จะได้ไปถอดดู ถ้าไม่มีจะได้หาใส่  :-X

ของคุณยิ้มเป็นล้อเดิมติดรถหรือว่าเปลี่ยนมาแล้วครับ ถ้าเป็นล้อเดิมจะไม่มีครับ เพราะตรงกลางจะเท่ากันพอดีครับเลยไม่ต้องมีครับ แต่ถ้าเป็นล้อแต่งต้องใช้วเวอเนียวัดครับว่าห่างกันเท่าไหร แล้วหาสำเร็จมาใส่แต่ถ้าไม่มีขาย ต้องให้โรงกลึงทำให้เหมือนของผมอะครับ เพราะไม่มีขนาดที่เราต้องการ เพราะมันห่างกันแค่ มิลกว่าๆเองครับ เลยต้องให้โรงกลึงทำให้ครับ แต่ห่างกันแค่มิลกว่าๆก็ทำให้สั่นได้เลยนะครับ อันนี้เจอมากับตัวจริงๆ แต่ทำแล้วหายชัวร์ครับ
 ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

รถผมไม่ใช่ล้อเดิมครับ สงสัยต้องไปเช็คแว้ว เหอะๆ  O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
เช็คง่ายๆครับคุณยิ้ม ถอดน็อตออกทั้ง5ตัว แล้วถ้ายังคาอยู่แล้วลองดูดุมตรงกลางถ้าฟิตแน่นดีอยู่ก็ ok ใช้ได้

ถ้าล้อไหนต้องกลึงมารองนี่ พอถอดน็อตออกล้อจะตกลงมาเลยครับคือมันไม่ฟิตกับตรงกลางดุมครับ (เหมือนฝากระติ๊บข้าวเหนียวน่ะครับแบบฟิตพอดีขยับไม่ได้ ประมาณนั้นครับ)

แต่คุณยิ้มไม่ต้องถึงกับต้องถอดน็อตล้อดูก็ได้ครับ  แค่หาทางโล่งๆ กดไปซัก 180 ก็รู้แล้วครับ ว่าฟิตหรือไม่เพราะถ้าไม่ฟิตมีแกว่งแน่นอนครับ

allenwalker

• ขาประจำ
เช็คง่ายๆครับคุณยิ้ม ถอดน็อตออกทั้ง5ตัว แล้วถ้ายังคาอยู่แล้วลองดูดุมตรงกลางถ้าฟิตแน่นดีอยู่ก็ ok ใช้ได้

ถ้าล้อไหนต้องกลึงมารองนี่ พอถอดน็อตออกล้อจะตกลงมาเลยครับคือมันไม่ฟิตกับตรงกลางดุมครับ (เหมือนฝากระติ๊บข้าวเหนียวน่ะครับแบบฟิตพอดีขยับไม่ได้ ประมาณนั้นครับ)

แต่คุณยิ้มไม่ต้องถึงกับต้องถอดน็อตล้อดูก็ได้ครับ  แค่หาทางโล่งๆ กดไปซัก 180 ก็รู้แล้วครับ ว่าฟิตหรือไม่เพราะถ้าไม่ฟิตมีแกว่งแน่นอนครับ

เช็คประมาณนี้ก็รู้ครับ หรือจริงๆ ของผมกดเกิน 100 ก็สั่นแล้วครับ