ผู้เขียน หัวข้อ: asc ช่วยผมไว้  (อ่าน 2040 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
asc ช่วยผมไว้
« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:34:05 »
วิ่มาหน้าช่อง5 เลนขวาสุด มาประมาณ80 ก็โลงๆๆไม่มีอะไรเห็นไกลๆๆมีแท็กซี่กำลังจะกลับรถเลี้ยวไปหมดคันแล้วละเราเห็นว่ายังไงก็ไม่ต้องเบรคเพราะมันเลียวไปหมดคันแล้วอยู่ๆๆ(ไอ้เว......)มันถ่อยหลังย้อนออกมา  นั้นไงเอาแล้วมันจะถ่อนทำไมเหมือ่นมันตัดสินใจผิดจะไม่กลับรถแล้ว แล้วผมตามมาเห็นว่าพ้นเลยไม่ได้ชะลอความเร็ว แล้วมันถ่อนออกมาอย่างนี้ชนแน่่ๆๆ ผมรีบหักซ้ายแล้วเยียบเบรคกระแทกเท้าเลย ในใจคิดว่าไม่พ้นแน่ เดชะบุญ ระหว่างกระทืบเบรค ไฟascขึ้นกระพริบๆๆๆๆๆเป็นจังหวะ เครื่องตื้อเลย เบรคก็รู้สึกว่าเหมื่อนมีอะไรมากระตุกๆๆที่แป้นเบรค จากที่คิดว่าไม่รอดชนแน่ กลับควบคุมรถได้ซะงั้นผมหักหลบแล้วไปจอดเทียบมันเลย จากนั้นไม่ต้องบอกนะว่าผมทำไง ระบบรถเราเป็น10ปีแล้วแต่ถ้าดูแลรักษาดีๆๆมันดีกว่ารถยุ่นใหมๆๆแน่นอนครับๆๆๆๆๆ ;) ;)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ยิ้มบางแสน

Re: asc ช่วยผมไว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:35:26 »
คนขับสุดยอดกว่านะผมว่า  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:40:02 »
 ;)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:41:29 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คนขับสุดยอดกว่านะผมว่า  :))

ทั้งสองอย่างเลยครับ รถดี คนขับสุดยอด นี่แหละ เป็นเหตุผลว่า ทำไมเราถึงชอบ e46  ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:45:08 »
อย่าว่าโซ่นงี้นะครับพี่หนุ่ม ผมเดาว่าพี่ลงรถไปโจรจาใช่ไหมครับ? หรือ ไปทำอย่างอื่นครับ
ผมก็เคยหลุดโค้งเล็กๆเหมือนกันครับรถแถไปแล้วครับ แต่ dsc กระพริบๆ ถี่แล้วทำให้รถกลับมาอยู่ในเลนได้อย่างน่าเหลือเชื่อครับไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ สุดยอดเทคโนโลยีเลยครับ พี่หนุ่มไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับพี่ หวังว่าอย่าให้นทำงานบ่อยๆละกันครับ ถ้าบ่อยๆอาจจะไม่ทันเหมือนกันในบางเหตุการณ์ โชคดีมากครับพี่ ^^

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:11:02 »
 ;) ;) ;)   ของเค้าดีจริงอย่างที่ว่าเหละครับ มันต้องดูราคาเริ่มต้ม นะครับ อย่าดูราคาสิบปีแล้ว   8)

num2012

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 09:47:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อย่าว่าโซ่นงี้นะครับพี่หนุ่ม ผมเดาว่าพี่ลงรถไปโจรจาใช่ไหมครับ? หรือ ไปทำอย่างอื่นครับ
ผมก็เคยหลุดโค้งเล็กๆเหมือนกันครับรถแถไปแล้วครับ แต่ dsc กระพริบๆ ถี่แล้วทำให้รถกลับมาอยู่ในเลนได้อย่างน่าเหลือเชื่อครับไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ สุดยอดเทคโนโลยีเลยครับ พี่หนุ่มไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับพี่ หวังว่าอย่าให้นทำงานบ่อยๆละกันครับ ถ้าบ่อยๆอาจจะไม่ทันเหมือนกันในบางเหตุการณ์ โชคดีมากครับพี่ ^^
   ครับลงไปเจรจาๆๆๆๆแบบให้มันจำหน่อยว่าอย่าทำแบบนี้อีก คิดได้ไงจะกลับรถแล้วไใ่กลับดันถ่อยออกมาในช่องทางสัญจร รถเมล์งี้แท็กซี่งี้ ขับรถได้แย่มากๆๆๆนึกจะจอดก็จอกนึกจะเปลี่ยนเลนก็เปลี่ยน(มึงไม่ห่วงรถมึงแต่ตูห่วงนะเฟย) มันต้งจัดๆๆๆๆ >:(

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:00:56 »
ใช้คำพูดแบบสุภาพด้วยใช่ป่าวครับ เพราะสมาชิก e46 สุภาพเรียบร้อย :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

KcKc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:30:32 »
8ปีแล้ว ตอนที่ใช้ e36 325ia วิ่งทางตรงศรีราชา วิ่ง120 มีรถออกจากซอยทันที
เบรคสุดๆ ABS ก็ได้ทำหน้าทีของมันได้ดีเยี่ยมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 11:55:39 โดย kckckc »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:34:22 »
;) ;) ;)   ของเค้าดีจริงอย่างที่ว่าเหละครับ มันต้องดูราคาเริ่มต้ม นะครับ อย่าดูราคาสิบปีแล้ว   8)

เมื่อ 10 ปี คันละ 2 ล้านกลาง ถึงปลาย 3 ล้าน ตอนนี้จับมาได้กัน 7-8 แสน ซ่อมเครื่อง,ระบบน้ำเ,กียร์,น้ำมัน , ไฟฟ้านิด , แอร์หน่อย +ปรับปรุงภายใน
เสริมหล่อ งบ 2-3 แสน จบสุดคุ้ม สบายใจไปอีก 8-9 ปี  ได้รถชั้นดี ในราคา ล้านต้นๆ

รักรถ แล้วรถจะรักคุณ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 11:37:00 »
ถ้าถึงเวลาที่ต้องใช้ระบบพวกนี้บ้าง ไม่รู้ว่ามันจะทำงานหรือเปล่า เราควรตรวจสอบอย่างไรดีครับ สำหรับพวกระบบความปลอดภัยของรถเรา  ^-^
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:01:11 »
หาถนนโล่งๆ ขับ  Slalom ระบบทรงตัวต้องทำงาน   /  ABS ขับมาเร็วๆ สัก 60 ก็พอ เบรคแรงๆ
ดูว่า มันจับ ปล่อยๆ ไหม  และ คุณยังหลบเลี้ยวสิ้งกีดขวางได้ไหม

.......... ดู VDO นี้ก็ได้ครับ จะเข้าใจเพิ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 13:08:16 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chogunkku

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:03:42 »
ดีแล้วครับพี่ที่ไม่เกิดเหตุอะไร ... อ่านแล้วปลื้มใจกะเจ้า E46 ตัวนี้มากๆๆ  >:D >:D >:D

num2012

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:41:58 »
ใช้คำพูดแบบสุภาพด้วยใช่ป่าวครับ เพราะสมาชิก e46 สุภาพเรียบร้อย :)) :)) :))
  ครับใช้คำพูดสุภาพ ประมาณว่า เอ้ คุณทำไมขับรถ ส้นเท้าอย่างนี้ละครับ มีครับทุก คำ สุภาพมากๆๆๆๆ :)) อิอิอิอิ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:19:47 »

เมื่อ 10 ปี คันละ 2 ล้านกลาง ถึงปลาย 3 ล้าน ตอนนี้จับมาได้กัน 7-8 แสน ซ่อมเครื่อง,ระบบน้ำเ,กียร์,น้ำมัน , ไฟฟ้านิด , แอร์หน่อย +ปรับปรุงภายใน
เสริมหล่อ งบ 2-3 แสน จบสุดคุ้ม สบายใจไปอีก 8-9 ปี  ได้รถชั้นดี ในราคา ล้านต้นๆ

รักรถ แล้วรถจะรักคุณ

ถูกต้องครับ แถมสวยด้วย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

polarisz13

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 05:36:18 »
ของผมก็ขึ้นบ่อยๆ ช่วงขับเร็วๆ แล้วต้องเปลี่ยนเลนกระทันหัน หรือ เข้าโค้งเร็วๆ ช่วยได้เยอะจริงๆครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 09:13:32 »
ถึงรถจะมีระบบ เสริม ความปลอดภัยใดๆ ผู้ขับขี่ก็ไม่ควรประมาทครับ ปลอดภัยไว้ก่อน แต่งแรง แต่งสวย เอามันกลางๆ ครับ
งบที่เหลือ เอาไว้ เซอร์วิส ดูแล กันนานๆ  :-*

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:19:52 »
มายืนยันเรื่องระบบของ BMW เราด้วยคนครับ เคยช่วยผมไว้เยอะเหมือนกันครับ

อย่างตอนนั้น ผมยังไม่ได้ใส่สปริงโหลด ใส่แต่โช้ค bilstein อย่างเดียว บูชเดิม ยาง advan ad08 วิ่งมา 180 เส้นพุทธมณฑลตอนตี 2 ขึ้นสะพานลงมา ข้างหน้ามิดกันอยู่ รถจอดรอกันเป็นแพ ไฟท้ายแดงเถือกกันเต็มถนน

พอรถลงสะพานมาเจอแบบนั้น อย่างแรกผมเหยียบเบรคจน ABS ทำงาน ตึกๆๆๆๆ รถไม่เสียการทรงตัว แต่ยังไหลไปเรื่อยๆจนรู้สึกว่า ถ้าแบบนี้คงเหมายกเข่งแน่ เลยยกเบรคออกแล้วกระแทกเข้าไปใหม่

คราวนี้ได้ผลครับ ช่วงเหยียบเบรคใหม่ความเร็วเริ่มน้อยลงเยอะ จนสามารถหักหลบจากเลนขวาสุด จนมาหยุดอยู่บนไหล่ทางได้ โดยไม่มีอะไรเกิดขึ้น ตอนนี้ยังจำได้ถึงตำรวจทางหลวงที่ยืนมองรถผมได้อยู่เลยครับ

เรื่องสมรรถนะของ BMW เราถ้ายังสมบูรณ์และสติตอนขับเรายังมีอยู่ สามารถพาเราไปถึงจุดหมายได้อย่างปลอดภัยแน่นอนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

KcKc

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 16:28:12 »
    นอกเหนือจากสมรรถนะอันยอดเยี่ยมของเครื่องยนต์ ทุกๆรหัสรุ่น ทุกๆขนาดซีซี
ที่เราชาวสาวกกังหันสีฟ้าให้ความไว้วางใจ
ระบบช่วงล่างที่ถูกออกแบบให้ถ่ายเทกระจ่ายน้ำหนัก 50:50
เมื่อเวลาต้องขับขี่เข้าทางโค้งได้อย่างแม่นยำ ในขณะรถมีความเร็วสูง

" asc ช่วยผมไว้ "  เป็นคำตอกย้ำถึงระบบนี้ ให้ความปลอดภัยกับท่านเจ้าของรถ
สมควรอย่างยิ่ง เพื่อให้ระบบมันทำงานเต็มประสิทธิภาพ ควรล้างทำความสะอาดเสมอ
   ครับ... เมื่อวานก็ได้รับความอนุเคราะห์จากคุณnum2012 ถอดล้างเซ็นเซอร์ทั้ง 4ล้อให้ [ฟรี ]
ขอบคุณมากๆครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 16:37:48 โดย KcKc »

ช่าง ทอง

• www.changtongs.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:02:49 »
 C:-) C:-) C:-) เคิยเจอมาเหมือน กัน คับ สิบล้อ จะกลับรถ มันปร่อยให้รถไหลเพื่อวัดใจกับเรา แต่ก็ไม่กล้าเบรค เพระมารถ จี้เรามาติด ๆ เหตุการ คร้าย ๆ กันคับ ตัดสินใจ หักซ้าย แล้ว เบรค แล้วหักกลับ โดยที่ไม่เสีย หลัก การทรงตัว เลย โมโห มันอยู่พักใหย๋  ::) ::) ::)

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:32:40 »
วิ่มาหน้าช่อง5 เลนขวาสุด มาประมาณ80 ก็โลงๆๆไม่มีอะไรเห็นไกลๆๆมีแท็กซี่กำลังจะกลับรถเลี้ยวไปหมดคันแล้วละเราเห็นว่ายังไงก็ไม่ต้องเบรคเพราะมันเลียวไปหมดคันแล้วอยู่ๆๆ(ไอ้เว......)มันถ่อยหลังย้อนออกมา  นั้นไงเอาแล้วมันจะถ่อนทำไมเหมือ่นมันตัดสินใจผิดจะไม่กลับรถแล้ว แล้วผมตามมาเห็นว่าพ้นเลยไม่ได้ชะลอความเร็ว แล้วมันถ่อนออกมาอย่างนี้ชนแน่่ๆๆ ผมรีบหักซ้ายแล้วเยียบเบรคกระแทกเท้าเลย ในใจคิดว่าไม่พ้นแน่ เดชะบุญ ระหว่างกระทืบเบรค ไฟascขึ้นกระพริบๆๆๆๆๆเป็นจังหวะ เครื่องตื้อเลย เบรคก็รู้สึกว่าเหมื่อนมีอะไรมากระตุกๆๆที่แป้นเบรค จากที่คิดว่าไม่รอดชนแน่ กลับควบคุมรถได้ซะงั้นผมหักหลบแล้วไปจอดเทียบมันเลย จากนั้นไม่ต้องบอกนะว่าผมทำไง ระบบรถเราเป็น10ปีแล้วแต่ถ้าดูแลรักษาดีๆๆมันดีกว่ารถยุ่นใหมๆๆแน่นอนครับๆๆๆๆๆ ;) ;)
;) ;) ;) ;) ;)

num2012

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:55:40 »
อุตสาห์ขุดขึ้นมา55555 กระทู้โบราณนานมั๊ก5555

rms.solitairic

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 19:59:04 »
ทำไมตอนรถผมหมุนลงน้ำ ascไม่ช่วยอะไรเลยยยยยย T Tผมหมุนเป็นทาคูมิเลยย

Mr.Kon

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 20:34:51 »
กระทู้เป็นประโยชน์กับคนรุ่นหลังครับ เก่าไปใหม่มา อิอิ อ่านมาจะเดือนละ ยังเก็บความรู้ไม่หมดเลยครับ ::) O0

thanakornm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 21:49:20 »
 ;) ;) ;)

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:06:36 »
มีแต่เรื่องทั้งนั้นเลย อยู่ใกล้ด้วยไม่ได้แระ
ตาหนุ่ม เอ๊ย เข้าแก๊งไหนหัวหน้าตายหมด
 C:-) C:-) C:-)