ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ เรื่องของการเข้าออกหมู่บ้านจัดสรร มีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ย  (อ่าน 5283 ครั้ง)

wicheanburi

• ขาประจำ
ผมมีบ้านพักอาศัยอยู่ในหมู่บ้านแห่งหนึง นะครับ อยู่มาได้ประมาณ 3 ปีแล้ว แต่ทางโครงการได้ให้คนใน ม. จัดตั้ง กรรมการ นิติ มาได้สัก 1 ปีแล้ว
ที่บ้านผมมีรถทั้งหมด 3 คัน สามารถจอดในบ้านได้ 2 คัน อีก 1 คัน ต้องจอดไว้หน้าบ้าน ปกติ เค้าจะแจกสติกเกอร์ ให้ บ้านหลังละ 2 ใบ แต่ สามารถ ซื้อเพิ่มได้ในราคา 200 บาท สำหรับคันที่ 3 หรือ 4 (อันนี้เป็นราคาที่ซื้อจากเจ้าของโครงการ)

แต่พอมีการจัดตั้ง นิติ ขึ้นมา ก็ได้มีการเลือกคนใน ม. เป็น ก็ได้ดำเนินการตั้งข้อกำหนด ต่างๆ ซึ่งก็เหมือนๆ กับ ม. ทั่วๆไป ครับ  แต่..... มันมีข้อกำหนด แปลกๆ มา 2-3 ข้อ ดังนี้

1- รถยนต์ภายนอก ที่เข้ามาพบสมาชิกภายในหมู่บ้าน ต้องออกจาก ม. ภายใน 23.00 น. ถ้าเกินจะต้องเสียค่าจอดรถ ครั้งละ 200 บาท ก่อนออกจากหมู่บ้าน
      ... แปลกนะ เพื่อนผมจะมาหา ญาติ จะมาเยิ่ยมลูก ,หลาน  ต้องออกก่อน 5 ทุ่ม ถ้าไม่อย่างงั้น ต้องออกก่อน ... อย่างถ้าเพื่อนมาเชียร์บอล เนี่ย บอลจบ จะกลับต้องเสีย 200 บาท  ทั้งที่ถ้าจอดก็คงจอด รถหน้าบ้านหรือที่ว่างๆ ข้างๆ บ้าน แล้วมันเสียหายขนาดต้องเก็บเงินเลยเหรอ

2- รถยนต์ของญาติ ที่เข้ามาพัก เข้ามาอาศัยอยู่ชั่วคราว สามารถ จอดได้ไม่เกิน 5 วัน ต่อเดือน  ถ้าเกินกว่านั้น ต้องจ่ายเงินค่าจอด 200 บาท ต่อ 1 วัน

kanitpong

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ไมโหดจังนิติหมู่บ้านจะกำหนดอะไรก็ได้หรอนี่ รอผู้รู้มาตอบครับ

wicheanburi

• ขาประจำ
3- ถ้ามีการเข้าออก จากผู้มาติดต่อสมาชิกในบ้าน เกิน ห้าทุ่ม ให้จัดการธุระ ภายใน 2 ชม. ถ้าเกินกำหนดจะต้องเสียค่าบริการ ทุกกรณี
     ........เฮ้ย ถ้าผมงานเร่ง มีเพื่อน มีน้อง มาช่วยปั่นงาน ใช้เวลาเกิน 2 ชม.  ต้องเสียค่าบริการ ... งง ... ใครมาบริการไรวะเนี่ย

4- ถ้าสมาชืกใน ม. ท่านใด อยากได้สติกเกอร์เพิ่มจาก ที่ได้2 ใบ ต้องเสียค่าสติกเกอร์แบบรายปี ปีละ 6,000 บาท ต่อ 1 ปี
    ........... อันนี้ บ้านผมโดนไปเต็มๆ ตลก ต้องจ่ายค่าเข้าออก อีก 6000 ทั้งที่ ก็จ่ายค่าส่วนกลาง ครบทุกบาท ทุก สตางค์ มันอะไร กันเนี่ย.... แต่ก่อนซื้อใบละ 200 บาท ก็โอเคแล้ว แต่นี่ต้องมาจ้าย อะไรอีกเนี่ย

เลยอยากทราบ ว่า เพื่อนๆ ท่านใด อยู่ ม.จัดสรร แล้วมีการจัดตั้ง นิติแล้วมีการเรียกเก็บและข้อกำหนด ระเบียบ ม. ขนาดนี้บ้างมั้ย ... ผมรู้สึกว่าโดนละเมิดสิทธิ์ เกินไปแล้วครับ
พอได้ไปคุยกะ เจ้าหน้าที่ นิติ ที่เค้าจ้างมานั่ง ก็ได้รับคำตอบประมาณว่า ในที่ประชุม เค้าก็ยอมรับแล้ว .... อันนี้ผมยอมรับไม่ได้เข้าประชุม ด้วยเหตุ มีธุรกิจ ต้องทำงาน.....แต่ไม่คิดว่าจะมีการออกข้อกำหนดกฏระเบียบ ที่เว่อร์ ขนาดนี้ ครั้งหน้าคงต้องหยุดงานปิดร้านไปประชุมแล้ว ....

ถ้ามีการเก็บ ปรับ อะไรขนาดนี้ เกินมาตราฐาน หรือ สิทธิ์ ผมสามารถ ร้องเรียนอย่างไร บ้างครับ  ใครพอมีประสบการณ์ ขอข้อมูลหน่อยครับ

....ตอนนี้ รู้สึกเหมือนมาขออาศัย พวก นิติ อยู่ ยังไงบอกไม่ถูก....

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
โชคดีที่ผมอยู่แต่คอนโดเก่าๆ ไม่โดนอะไรมาก

แต่ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันเรื่องบ้านจัดสรรที่เก็บค่านู้นนี่เยอะแยะ

:'(
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
ไม่มีประสบการณ์ อยู่หมู่บ้าน แต่รู้สึกว่าเกินไปเหมือนกัน
แต่มีอีกมุมมองคือ เมื่อก่อนเจ้าของโครงการไม่ได้คิดอะไร ขายบ้านหมดเป็นอันจบ
แต่พอมีนิติบุคคลเข้ามาบริหารจัดการ มันเลยเกิด "เงินเดือน" ของกรรมการหมู่บ้านขึ้นมาหรือเปล่า
แล้วถ้ามีเงินเดือนกรรการ แน่นอนหมู่บ้านต้องมีรายได้ มากกว่าค่าส่วนกลาง
แต่ถ้าถามว่า กรรมการหมู่บ้านมีเงินเดือน แล้วกรรมการหมู่บ้านวันๆทำอะไรมั่ง ไม่ใช่ว่าออกไปทำธุรกิจส่วนตัวตามปรกติ แล้วเดือนนึงประชุมกรรมการ 2 ชม
ถ้าแบบนั้นกรรมการคงต้องมาจากการเลือกตั้งแล้วล่ะ

ไม่รู้สิ ว่ามันจะเกี่ยวสัมพันธ์กันไหม เพราไม่เคยอยู่หมู่บ้านมาก่อน เคยแต่ไปเยี่ยมเพื่อน จัดปาร์ตี้ปีใหม่ ไปกัน 20 กว่าคน (รถ 10 กว่าคัน แต่พอดีบ้านเพื่อนเป็นหลังสุดถนนพอดี)
กลับเช้าทุกคน ไม่เห็นเสียค่าอะไร
ก็แค่ปั๊มตรายางจากเจ้าของบ้าน ก็เท่านั้น

pae

• คนคุ้นเคย

wicheanburi

• ขาประจำ
ในเอกสาร ชี้แจงการเก็บเพิ่มค่าส่วนกลาง ในนั้นมีเรื่องของ เงินเดือนคณะกรรมการ และ ค่าดำเนินการต่างๆ ไว้แล้วอ่ะครับ เพราะมีการขอขึ้นค่าส่วนการ หลังละ หลายพัน
อ้ันั้น พอเข้าใจ อ่ะครับ แต่ไอ้พวกค่าปรับที่เก็บตามที่ผมกล่าวไว้ ผมรับไม่ได้จริงๆ ไม่ใช่จำนวนเงินที่ต้องจ่าย หรอกครับ แต่มันเป็นความรูสึก อ่ะครับ ว่าโดนละเมิดสิทธิขั้นพื้นฐานเกินไปหรืดเปล่า ....... อย่างเรื่อง สติกเกอร์ เนี่ย ถ้าผมไปทำงาน ที่อาคารสำนักงาน ที่มีกำหนดที่จอดรถแบบจำกัด จำนวน ก็ถ้าอยากสบายเรื่องที่จอดรถก็ต้องยอมจ่าย แต่นี่ ผมจะเข้าออก บ้านตัวเอง ต้องจ่ายเงินเพิ่มอีก 6000 บาท ทั้งที่ก็จอดหน้าบ้านตัวเองแท้ๆ  เป็นงง

OaTt

ฟังแล้วเหมือนหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง เลือกกรรมการใหม่เถอะถ้าเป็นงี้  ???

oon_resist

เกินไปจิงๆ
แค่นิติหมู่บ้านยังมีการเล่นพรรคเล่นพวก มีหาเสียงด้วยนะบางที่ พอมานั่งคำนวณค่าส่วนกลาง มันก็เป็นเงินเยอะอยู่ ถึงว่าอยากเป็นกันจัง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
หมู่บ้านอะไรครับ ผมจะไม่เฉี่ยวเข้าไปใกล้เด็จขาดเลย หน้าเลือดสุดๆ C:-) C:-) C:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

ผมว่าเกินไปเยอะเลยครับใครจะอยากมาบ้านล่ะเนี่ย?  :-\

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
ผมว่าเรื่องการกำหนดเวลาเข้า-ออก เป็นการรักษาความปลอดภัยดี แต่มันไม่ดีตรงที่ต้องเสียเงิน ดูอะไรๆจะเป็นเงินไปหมด หมู่บ้านผมแต่ละบ้านมีรถเกิน 2 คันเกือบทั้งนั้น ไม่เห็นต้องจ่ายเงินเพิ่มเลย

รถของคนในหมู่บ้านก็จ่ายค่าคีย์การ์ดเพิ่มเพื่อเข้าออก คนนอกหมดสิทธิ์เข้า ถ้าจะเข้าก็ต้องมีบัตรผู้ติดต่อ แล้วเอาให้เจ้าของบ้านปั๊มตราของแต่ละบ้านเพื่อยืนยันว่ามาหาคนในหมู่บ้าน จะเข้าออกกี่โมงไม่มีปัญหา
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
ความคิดเห็นผมนะครับ ย้ำว่าสามารถทำได้ ถ้าคณะกรรมการ เสนอกฏมา เพื่อความเป็นระเบียบ และ ผลประโยชน์ของส่วนรวม และ เรียกประชุมลูกบ้าน พร้อมมีการลงมติ ได้เสียงข้างมาก สามารถทำได้เป็นปกติ และได้ ทุกกรณีครับ   :-*
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
เกินไปครับ บังคับกันยังกะอยู่หอพักตอนเรียนเชียว  C:-)

วีรวิชญ์

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ความคิดเห็นผมนะครับ ย้ำว่าสามารถทำได้ ถ้าคณะกรรมการ เสนอกฏมา เพื่อความเป็นระเบียบ และ ผลประโยชน์ของส่วนรวม และ เรียกประชุมลูกบ้าน พร้อมมีการลงมติ ได้เสียงข้างมาก สามารถทำได้เป็นปกติ และได้ ทุกกรณีครับ   :-*

เลือกตั้งคณะกรรมการหมู่บ้าน>ประชุมกรรมการ>เสนอและออกกฏระเบียบที่เป็นธรรมภายในหมู่บ้าน>ประชุมลูกบ้าน(สามัญ/วิสามัญ)+แสดงบัญชีรายรับและรายจ่าย>เสนอรายการเก็บค่าส่วนกลาง(เป็นค่าน้ำ,ค่าไฟ,ค่า รปภ.,ค่าทำความสะอาด,เงินเดือนกรรมการและลูกจ้าง,อื่นๆ)ที่อยู่ภายใต้กฎหมายบ้านจัดสรรค์>ลงมติเสียงข้างมาก>ออกกฏระเบียบ.     อันนี้น่าจะเข้าข่ายละเมิดสิทธิส่วนบุคคลน่าจะฟ้องร้องได้ครับ(ความเห็นส่วนตัว)...!

::)

wicheanburi

• ขาประจำ
ขอบคุณครับ สำหรับความเห็น ทีุกท่าน

ผมเข้าใจนะครับ ว่าทำได้ ไม่ว่ากรณีใดๆ ตามที่คุณ xkenny บอกครับ

พอดีตอนเรียกประชุมผมและคนที่บ้าน ต้องไปเปิดร้านค้าขายตามปกติ เลยไม่ขอเข้าประชุม ไม่ทันได้คิดว่า จะมีการออกกฏเก็บเงิน จนเกินเหตุ ขนาดนี้ แต่ถ้าคราวหน้ามีประชุม
คงต้องไปเข้าร่วม ยอมขาดรายได้ ก็ได้ ไปเปิดร้านสาย 

แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่า ในที่ประชุมทำไม สมาชิกในหมู่บ้าน ถึงปล่อยให้ นิติฯ ออกกฏ แบบขูดเงิน ในกรณีที่ไม่สมควร ตามที่ผมกล่าวไว้ หรืออาจจะยอมรับว่าเหมาะสมแล้ว ผมก็เลยยังไม่กล้าคุยอะไรกับคนในหมู่บ้าน ครับ  ตอนนี้อยากหาข้อมูลก่อน ว่าถ้าเราไม่เห็นด้วย จะต้องทำอย่างไร ต้องรวบรวมรายชื่อกี่บ้านกี่คน ร้องเรียน ยังไง

คำกล่าวอ้าง ที่เค้าให้ไว้ ถึงเรื่องความเป็นระเบียบ มันก็มีกำหนดไว้ อ่ะครับ ในการจอดรถ ว่า ถ้ามี 1 คัน ให้จอดในรั้วบ้าน   2 คันให้จอดในรั้วบ้านได้ 1 คัน หน้าบ้านตนเองได้อีก 1 คัน   ส่วน 3 คัน ให้จอด ในบ้าน 2 คัน หน้าบ้านตนเอง 1 คัน  อันนี่ผมก็กระทำก่อนที่เค้าจะออกข้อกำหนด อนยู่แล้ว

แต่ในเรื่องค่าสติกเกอร์ เนี่ยในที่ประชุม ไม่ได้กำหนดบอกแจ้งราคาไว้ครับ แค่แจ้งว่าจะต้องซื้อในราคาที่ นิติฯ เป็นผู้กำหนด เค้าเพิ่งแจ้งราคามากลางเดือนก่อน นี้เอง เพราะผมก็คอยตามเรื่องตลอด สอบถามทาง เจ้าหน้าที่ตลอด แบบว่าก็อยากทำให้เรียบร้อย แต่พอแจ้งราคามา หงายหลังเลย

การเก็บเงิน 6000 บาทต่อปี กับการแลกสติกเกอร์ ใบนึง ผมว่ามันก็ โหดร้ายเกินไป อ่ะครับ เพราะ การเก็บเงินขนาดนี้ มันก็ไม่ได้เกี่ยวกับความเป็นระเบียบ ตามที่เค้ากล่าวอ้างเลย เพราะบางบ้าน รถ 1 คัน ก็ไม่เคยเอารถเข้าบ้านก็มี ไปจอดหน้าบ้านคนอื่น อยู่เลย (แบบว่าบ้านนั้นเค้ายังไม่ย้ายเข้าอยู่)

ปวดตับ จริงๆ

เห็นเค้าบอกว่าจะต้องไปแจ้งเรื่องกับ กรมที่ดิคุยน ในพื้นที่ พร้อมคัดเอกสาร ข้อกำหนดไปนั่งคุยกับทางเจ้าหน้าที่อ่ะครับ อีกเรื่องผมก็ยังไม่แน่ใจว่าคนในหมู่บ้าน จะคิดเห็นแตกต่างอย่างไง ยังไม่อยากกวนน้ำให่ขุ่น ได้ข้อมูลจากที่ดิน แล้วก็ลองคุยกะคนใน ระแวกบ้านก่อน   

wicheanburi

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เลือกตั้งคณะกรรมการหมู่บ้าน>ประชุมกรรมการ>เสนอและออกกฏระเบียบที่เป็นธรรมภายในหมู่บ้าน>ประชุมลูกบ้าน(สามัญ/วิสามัญ)+แสดงบัญชีรายรับและรายจ่าย>เสนอรายการเก็บค่าส่วนกลาง(เป็นค่าน้ำ,ค่าไฟ,ค่า รปภ.,ค่าทำความสะอาด,เงินเดือนกรรมการและลูกจ้าง,อื่นๆ)ที่อยู่ภายใต้กฎหมายบ้านจัดสรรค์>ลงมติเสียงข้างมาก>ออกกฏระเบียบ.     อันนี้น่าจะเข้าข่ายละเมิดสิทธิส่วนบุคคลน่าจะฟ้องร้องได้ครับ(ความเห็นส่วนตัว)...!

ขอบคุณครับ  ใช่แล้วครับความรู้สึกแรกเลย คือ โดนริดรอนสิทธิ์ ครับ 

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด

ได้ครับพี่ แต่ต้องดูนิดนึงว่าลูกบ้านตกลงรับในหลักการที่เค้าออกมาหรือไม่ครับ ถ้ารับถือเป็นมติที่ประชุมครับ เพราะถ้าไม่อยากให้เค้าออกกฏต้องไม่โหวตครับ และ เวลามีประชุมลูกบ้านต้องไปใช้สิทธิด้วยครับ อีกทั้งหากเกิดปัญหาลูกบ้านสามารถรวมตัวเรียกประชุมได้เช่นกันครับ เพราะเมื่อก่อน ตอนที่ผมซื้อคอนโด เค้าเคยมีกฏนี้ และบังคับใช้ได้ เนื่องจากบางทีรถของเพื่อน หรือ คนอื่น  เอาเข้ามาฝากไว้ แล้วทิ้งไปเป็นวัน ๆ ที่จอดรถเต็ม แต่ถ้าบ้านเดี่ยวกฏแบบนี้ไม่น่าจะมีครับ ผลสรุปก่อน สุดท้ายหลังจากหมดวาระเค้าก็ไม่ได้เป็นอีกเลยครับ   ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

LoveBoat

หมู่บ้านอะไรครับของLand &house หรือเปล่า?

green tea

• E46 M54 330IA
หมู่บ้านอะไรครับของLand &house หรือเปล่า?

ผมอยู่แลนด์แอนด์เฮาส์ไม่เห็นจะโหดขนาดนี้เลย แจ้งชื่อหมู่บ้านมาเลยดีกว่าครับเด่วไปช่วยกระหนํ่ามันในเรื่องเล่าเช้านี้ กะพันทิพย์ และจะบอกเพื่อนๆว่าอย่าไปซื้อมันอีก เอหรือว่าม.ที่ราคา100ล้านอัพครับเนี๊ยะ

STI2011

• บุคคลทั่วไป
และถ้า  ไม่จ๋าย มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ.... 

wicheanburi

• ขาประจำ

ผมอยู่แลนด์แอนด์เฮาส์ไม่เห็นจะโหดขนาดนี้เลย แจ้งชื่อหมู่บ้านมาเลยดีกว่าครับเด่วไปช่วยกระหนํ่ามันในเรื่องเล่าเช้านี้ กะพันทิพย์ และจะบอกเพื่อนๆว่าอย่าไปซื้อมันอีก เอหรือว่าม.ที่ราคา100ล้านอัพครับเนี๊ยะ

ใจเย็นๆ ครับ ไม่เกี่ยวกับโครงการครับ เพราะเค้ายกให้เป็นหน้าที่ของ นิติฯ ที่เป็นคนในเลือกตั้งกันขึ้นมาแล้วครับ แล้ว เป็นของ LH ครับแค่ townhome เองครับ
ไม่ใช่ บ้านราคาแพงขนาด 10 ล้านหรอกครับ แต่ก่อนทาง LH เค้าก็ไม่ได้มีกฏอะไรแบบนี้ และยังขายสติกเกอร์ ให้ในราคา 200 บาท ครับ(ถ้าจำไม่ผิดนะ)
แต่อันนี้เป็นนิติฯ ที่เลือกกันขึ้นมา เป็นปีแรกอ่ะครับ ทาง LH ไม่เกี่ยวด้วยแล้วอ่ะครับ
ผมอยากจะแค่หาข้อมูลก่อนน่ะครับ ว่าที่อื่นเก็บแบบนี้มั้ย เท่าที่ถามเพื่อนๆ ทั้ง บ้านเดี่ยว และ คอนโด ก็ไม่ได้จัดเก็บค่าปรับแบบนี้ เข้าออก ได้ตลอดไม่มีการเก็บ 200

ตอนนี้ว่าจะรวบรวม พวกเอกสาร และจะเข้าไปคุยกับ ที่ดินในพื้นที่ ก่อนว่าต้องดำเนินการยังไง

ใจเย็นๆครับ  ยังไม่อยากให้เรื่องนี้ ถึง สรยุทธ์ แน่ๆ  หรือแค่ครู อังคณา ก็พอ    ::)

wicheanburi

• ขาประจำ
และถ้า  ไม่จ๋าย มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ....

อันนี้ ผมก็ยังไม่แน่ใจครับ เพราะปกติ ส่วนตัวก็ไม่ได้มีการเข้า ออก ดึกขนาดนั้น และ ก็ยังไม่มี ญาติ มีแวะ หรือ ขออาศัยอยู่ด้วย ส่วนสติกเกอร์ ได้มาแค่ 2 ใบ อีกคัน ยังใช้ ใบเดิมที่ตอนซื้อบ้านตอนแรกอยู่  ได้ข่าวว่าพวกเค้ากะลังกหาวิธีอยู่ว่าจะกั้นยังไง ไม่ให้รถที่ยังใช้สติกเกอร์ เดิมแบบผม เข้า-ออก น่ะครับ แบบว่าได้ยินว่าจะใช้ระบบเปิดแบบ
auto เหมือนทางเข้า ของทางด่วน มั้งครับ  ก็จะดูว่าถึงตอนนั้นจริงๆ จะทำยังไง ต้องแลกบัตรเข้าออก บ้านตัวเอง หรือเปล่า ขำดี....หรือจอดรถ หน้า ม. แล้วเดินเข้าบ้าน

แต่ทั้งหมดนี้ ผม ก็แค่รู้สึกว่า กฏ มันละเมิดสิทธ์ขั้นพื้นฐานน่ะครับ ถึงจะยังไม่โดนปรับ หรือ อะไรก็ตาม แต่การ ออกกฏแบบนี้ ก็เกินไป
เพราะมันอาจจะมี ผล ต่อที่ว่าถ้าอยากจะขายบ้าน คนที่จะมาซื้อต่อ ได้รับรู้ถึงกฏที่ มากเกินไป อาจจะทำให้ ขายยาก ก็เป็นได้ ราคาค่าส่วนกลาง ก็ โหดมาก อยู่แล้ว ยังจะมามีกฏระเบียบ โหดๆ อีก

asune46

• บุคคลทั่วไป
มันออกแนว รีดไถ นะครับ แบบนี้
เหมือนเราไปอาศัยหมู่บ้านอยู่ ไม่ได้ซื้ออยู่เลย
ผมว่าแบบนี้เหมือนอยู่หอ ใน อะไรยั่งงี้เลย มีกำหนดออกเวลาด้วย
แย่มากครับ เป็นผม ไม่ยอมแน่นอน >:( >:( >:(

kanitpong

• มือใหม่หัดขับ
  • *
นี่เป็นบ้านที่เราซื้ออยู่ทั้งชีวิตแต่เหมือนได้บ้านมาเเล้วต้องเสียค่าเช่าที่ให้บ้านอยู่ตลอดรู้สึกไม่ได้ที่อยู่อาศัยที่แท้จริงเลยครับ กฎหมายจัดสรรค์น่าจะแก้ไข แบบนี้อนาคตก็จะมีแต่ค่าใช้จ่ายเพิ่มไม่มีลด

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
รวบรวมรายชื่อคนในหมู่บ้านแล้วแก้กฎใหม่...

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
โหดมาก แพงมาก บ้าอำนาจมาก ใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายมาก รอดูได้เลย O0 O0 O0

green tea

• E46 M54 330IA
ผมว่าลูกบ้านน่ะแหละช่วยได้ ช่วยกันไล่กรรมการพวกนี้ออกไปให้หมดแล้วไม่ต้องมีนิติบุคคลโอนเข้าเขตเป็นชุมชนเลยอ่ะ

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
ฟ้องได้ครับเป็นการกระทำที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญครับ ถึง ณ ตอนนี้มีเพียงสิ่งเดียวที่ กม บัญญัติให้อำนาจนิติบุคคล พึงกระทำได้คือ อายัดการทำธุรกรรมเกี่ยวกับที่ดินนนั้นๆที่ยังคงค้างการชำระค่าสาธารณูประโภคครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

panupan

• คนคุ้นเคย
โหดเกินเป็นผมจะไม่จ่ายซักบาท