ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างแอร์แบบไม่ถอดกล่องแอร์ดีไหมครับ  (อ่าน 6897 ครั้ง)

Cy

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ล้างแอร์แบบไม่ถอดกล่องแอร์ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:32:33 »
ดูสติ๊กเกอร์ที่ติดรถมาแล้ว ร้านเม้งร้านเดียวกับที่ผมทำมาปีกว่าแล้วครับ

nat

Re: ล้างแอร์แบบไม่ถอดกล่องแอร์ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:27:43 »
ส่วนตัวผมที่เลือกร้านเม้ง เพราะไม่ต้องยุ่งยากกับภายใน ถอดไม่กี่ชิ้นภายนอกครับ ช่างเป็นงานแม้จะรู้สึกว่าคงไม่สะอาดเหมือนกับการล้างแบบยกตู้ออกมาแต่รับได้ประหยัดเวลาเรา และรถไม่ช้ำคับ

KcKc

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 12:43:16 »
ร้านเม้งรามอินทรา วิธีล้างแบบด้านบน
ร้านที่ซอยสมัคคี   วิธีล้างแบบด้านล่าง

สรุปว่าควรใช้บริการร้านไหนดีครับ

=========================
     สุดท้ายก็เลือกร้านซอยสมัคคี  วิธีล้างแบบด้านล่าง
วิธีการเช่นเดียวกับท่านที่ไปทำมาครับอุปกรณ์หลักๆที่เห็น จะมีเครื่องพ่นน้ำอุ่น,น้ำยาล้างที่นี้มี 3เครื่อง
จะมีตัวสายท่อน้ำออกที่ปลายมีสวิทเปิดปิด และชุดหัวต่อท่อพ่นน้ำออกเป็นทองเหลืองหลายๆทรง
น่าจะสำหรับรถแต่ละแบบ วันที่ไปทำมี ซาฟีรา อี220 ซีวิค
   ดูจากเจ้าของร้านน่าจะชำนิชำนาญงานมาก เริ่มแรกจะเปิดงานเข้าไปจนเห็นคอลย์เย็น โดยจะใช้่กล้องส่องแล้วถ่ายรูป
สองสามรูปเพื่อให้เจ้าของรถดู สภาพตัวคอยล์เย็นก่อนลงลงมือทำ ขั้นตอนต่อไปที่ต้องคอยดูก็น่าจะเรื่องว่า เวลาใส่ต่อพ่นน้ำอุ่นออก
เข้าไปในตู้แอร์ น้ำต้องไม่ไหลหลากลงพรมในรถ ถ้าไม่เป็นก็ทำล้างได้จนจบรายการ ใช้เวลาชั่วโมงครึ้งราคา 800บาท.

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 23:13:44 »
วันนี้เพิ่งไปล้างที่ร้านเม้งรามอินทรามาครับ 800บาท
เปิดล้างจากด้านหน้าห้องเครื่อง สะอาดดีครับ (ถึงแม้อาจจะไม่สะอาดหมดจดก็ตาม)
ใช้น้ำปะปา จากก๊อกเลยครับ ไม่ใช้น้ำยา น้ำเปล่าอย่างเดียว ผ่านปั๊ม(น่าจะปั๊มตามบ้านธรรมดานี่แหละ)เพราะช่างต่อสายยางมาจากก๊อกข้างผนังแล้วใช้วาล์วปิดเปิด   ที่ปลายเป็นหัวฉีดน้ำ ส่องเข้าไปถึงคอล์ยเย็นแล้วเปิดวาล์ว ล้าง สะอาดครับ

ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำยาเพราะใช้น้ำเปล่าๆเลย

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 23:15:57 »
ร้านเม้ง อยู่บนถนน นวมินทร์ ซ้ายมือ ก่อนถึงสามแยก กม.8 ประมาณ200เมตร (เลยสหฟาร์มไปหน่อยเดียว)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 23:57:01 »
ขอบคุณครับ ไม่ใช้น้ำอุ่นหรือครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:33:06 »
ที่ศูนย์ก็รับล้างนะครับได้ยินว่าประมาณสองพันกว่า ท่านใดเคยไปใช้บริการมาบ้างแล้วครับ มารายงานให้ฟังหน่อย

KcKc

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:24:47 »
เพิ่มเติม..
  สุดท้ายหลังจากที่ทำการล้างเสร็จครบขบวนการแล้ว
เจ้าของร้านจะเอากล้องมาถ่าย ที่ตัวคอยล์เย็นให้เจ้าของรถดูอีกครั้ง
เสมือนจะได้ดูภาพตัวคอยล์ก่อน และหลังการล้าง
 วิธีนี้เป็นสิ่งที่ลูกค้าพึ่งพอใจครับ