ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามโง้ๆหน่อยนะครับ  (อ่าน 2272 ครั้ง)

emulator

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
    • ameritechfilms
ขอถามโง้ๆหน่อยนะครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:05:54 »
 :'(  คือเพิ่งได้รถมาครับ 323 คือผม ปิดแอร์ไม่เป็นครับ รถผมเป้น 323 ise ปี 03 คับ ใครพอจะให้ความรู้ได้บ้างมั้ยครับ  ::) ::)

อ้อออ..ลืมแนะนำตัว ชื่อหมูครับ อยู่แถวๆพุทธมณฑล

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ขอถามโง้ๆหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:15:29 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
:'(  คือเพิ่งได้รถมาครับ 323 คือผม ปิดแอร์ไม่เป็นครับ รถผมเป้น 323 ise ปี 03 คับ ใครพอจะให้ความรู้ได้บ้างมั้ยครับ  ::) ::)

อ้อออ..ลืมแนะนำตัว ชื่อหมูครับ อยู่แถวๆพุทธมณฑล

กดปุ่ม สวิตช์รูป หิมะ ครับ ให้ไฟมันดับ ( ปุ่มกลาง ด้านขวา เรียงจากข้างบนลงมาครับ )

X-talize

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:22:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

กดปุ่ม สวิตช์รูป หิมะ ครับ ให้ไฟมันดับ ( ปุ่มกลาง ด้านขวา เรียงจากข้างบนลงมาครับ )

กดรูปหิมะให้ไฟมันดับ จะเป็นการตัดคอมเพรสเซอร์ จากนั้นถ้าจะปิดพัดลมก็กดปุ่มรูปพัดลมด้านเล็กๆลดความแรงพัดลมจนดับไป
 :-* แต่ปกติผมก็ไม่ปิดพัดลม แค่กดปิดคอมเพรสเซอร์ก็เพียงพอ :-*
เฉาก๊วย

PirenZe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:25:44 »
กดเบาพัดลมไปเรื่อยๆ จนปิดอ่ะครับ

nara

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:32:28 »
ไม่มีอะไรโง่หรอกครับ ค่อยๆดูไปมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างให้ค้นหาครับ

tonbabu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:32:32 »

กดรูปหิมะให้ไฟมันดับ จะเป็นการตัดคอมเพรสเซอร์ จากนั้นถ้าจะปิดพัดลมก็กดปุ่มรูปพัดลมด้านเล็กๆลดความแรงพัดลมจนดับไป
 :-* แต่ปกติผมก็ไม่ปิดพัดลม แค่กดปิดคอมเพรสเซอร์ก็เพียงพอ :-*

ผมก็ปิดแต่ คอมเพรสเซอร์ ครับ ขี้เกียจกดปิดพัดลม  :)) :)) :))

แม้กระทั่ง ฟังเพลง ซีดี หรือวิทยุ ผมก็ไม่ปิดครับ  ;D ;D ;D

emulator

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 22:47:04 »
ไม่มีอะไรโง่หรอกครับ ค่อยๆดูไปมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างให้ค้นหาครับ
   ;) ;) ;) ;) สวดยวดเลยคับ สรุปก็คือ มี 2 อย่าง คือ 1 ปิดคอมเพสเซอร์ เบาพัดลมจนสุด  :-X :-X :-X
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับบบบบบบ

ถามต่ออีกหน่อย ผมจะไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันพาวเวอร์และของเหลวต่างๆ ควรใช้ของอะไรดีคับ ผมว่าจะลองไปอู่พี่สุเมธดู กะว่าจะให้เช็คให้ด้วย ว่าอะไรควรทำก่อนหลัง

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 01:02:58 »
ผมไม่เคยปิดเลย...เปิดไว้ตลอดเลย...ไม่แน่ใจครับว่าถูกหรือผิดเพราะระบบแอร์เยอรมันไม่ค่อยเหมือนรถญี่ปุ่น
ผิดถูกประการใดต้องขออภัยด้วยครับ....

Noomai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:54:54 »
ผมคนหนึ่งก้อไม่ปิดเช่นกันครับ :-*

PETE_S

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:59:36 »
กดที่รูปพัดลมเรื่อยๆ พอขีดหมดจอดับก็เรียบร้อยคับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:01:40 »
ผมก็ไม่ได้ปิด ดับเครื่องแล้วก็ลงจากรถเลย... >:D >:D >:D

oon_resist

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:13:07 »
จะปิดเฉพาะคอมก็ได้ครับ ไล่ความชื่นก่อนถึงที่หมายซักกิโล ตู้จะได้ไม่ตันเร็ว แต่ปกติถ้าเราไม่ปิด ตอนสตาร์ทระบบจะตัดคอมออกให้ก่อนครับ ฉะนั้นจะปิดหรือไม่ปิดก็ได้

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:23:16 »
ผมปิดพัดลมครับ แต่ไม่ได้ปิดคอมแอร์

ปิดๆกดๆ กัวสวิตมันจะพังเหมือนกันครับ ไม่ปิดบ้างดีกว่า จอดรถดับเครื่องเลย จะได้ไม่พังเหมือนปุ่ม home ของ Iphone  O0

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 09:52:07 »
พัดลมผมไม่ปิดครับ เพราะพอสตารท์ใหม่มันก็เปิดเองอยู่ดี จะมีก็ปิดคอมฯบ้างบางครั้ง  :))

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 11:38:03 »
ลองดูตามนี้ครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 13:07:34 »
ผมไม่เคยปิดอะไรเลย ไฟหน้ายังเปิดออโต้ไว้เลยครับ มืดมามันเปิดเอง สว่างมามันปิดเอง แอร์ไม่เคยปิด วิทยุไม่เคยปิด สตาร์ทปุ๊บทุกอย่างมาครบเข้าเกียร์อย่างเดียว
ขับมาหลายยี้ห้อก็ทำแบบเนี้ย (สันดานผมมันขี้เกียจ) ก็ไม่เห็นมันจะพังนะครับ  นี่ถ้ามันขับออโต้ได้ ใช้ให้ขับออโต้แล้วเนี่ย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 14:08:03 »

อันนี้ชัดเจนมาก  ;) ;) ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 14:11:20 »
ตัวปรับลมอุ่น ลมเย็น ถ้าผมปรับไปที่ลมอุ่นมาก แต่ตั้งอุณหภูมิ 16 องศา มันจะอุ่นไหมครับ วิธีการใช้มันเป็นยังไงครับ ไม่ค่อยเข้าใจเลย  :-X
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

WiMMiE

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 14:19:03 »

โอ้ว!! ละเอียดยิบเลยค่ะ  ;) ;) ;)

emulator

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 20:42:45 »

สวดยวดไปเลยคับ   ;) ;) ;) ::)

nonglek

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 20:50:03 »
อื้ม รถรุ่นนี้มันดีแท้เหลา.....สุดยอด ;) ;)

kok_233:)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 06:53:21 »
รถผมได้มาวันแรกเอาไปเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด... ::) ::)
ก่อนเข้าบ้านปิดแต่คอมฯแอร์เปิดพัดลมแรงสุด แม่เจ้าความร้อนขึ้นตอนถึงบ้านพอดีดับเครื่องแล้วคิดว่าตาฝาดเลยลองสตาร์ทเครื่องใหม่...อิอิ ??? ???
หม้อพักน้ำระเบิดเลย...เวงกำ :-\ :-\
หลังจากนั้นไม่เคยปิดคอมฯแอร์อีกเลยครับ :'( :'(

kosit_w

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 08:34:52 »
รถผมได้มาวันแรกเอาไปเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด... ::) ::)
ก่อนเข้าบ้านปิดแต่คอมฯแอร์เปิดพัดลมแรงสุด แม่เจ้าความร้อนขึ้นตอนถึงบ้านพอดีดับเครื่องแล้วคิดว่าตาฝาดเลยลองสตาร์ทเครื่องใหม่...อิอิ ??? ???
หม้อพักน้ำระเบิดเลย...เวงกำ :-\ :-\
หลังจากนั้นไม่เคยปิดคอมฯแอร์อีกเลยครับ :'( :'(

สันนิฐานว่า วงจรของพัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานครับ   ทำงานเฉพาะวงจรพัดลมแอร์  พอปิดคอมแอร์ พัดลมแอร์เลยไม่ทำงาน   พัดลมเลยไม่ทำงานเลย  ทำให้ระบายความร้อนไม่ได้ ความร้อนเกิน หม้อพักน้ำเลยแตก

แนะนำให้ตรวจระบบพัดลมก่อนเลยครับ