ผู้เขียน หัวข้อ: มันปี๊ด...สุดๆ  (อ่าน 2232 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
มันปี๊ด...สุดๆ
« เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:42:33 »
เมื่อวันที่ 25 ม.ค. ที่ผ่านมา ผมพาแฟนไป อ.เกษตรสมบูรณ์ ระยะทาง 500 กม. เพื่อแจ้งแก้ไขข้อมูลทะเบียนราษฎ์หลังจากจดทะเบียนสมรส โดยมีหนังสือรับรองจาก อ.เมืองชลบุรี ขอให้แก้คำนำหน้าชื่อจากนางสาว เป็น นาง และแก้นามสกุลจาก โชติประดา เป็น เหล่าศรี (ภูมิลำเนาแฟนผมอยู่ชัยภูมิเลยต้องกลับไปแก้ที่ชัยภูมิครับ)

ประเด็นคือ ผมได้แจ้งทั้งทางวาจาและเอกสารชัดเจนแล้วว่า ขอแก้ 2 อย่าง คือคำนำหน้าชื่อและนามสกุล จากนั้นเจ้าหน้าที่ได้ขีดทับข้อมูลเดิมเขียนข้อมูลใหม่พร้อมให้ปลัดเซ็นต์กำกับ แล้วยื่นคืนให้ผมกับแฟน ผมก็ถามไปอีกรอบว่าแก้ในระบบให้หรือยัง เจ้าหน้าที่ตอบว่า เรียบร้อยค่ะ อย่างชัดเจน

ถัดจากนั้นผมจะให้แฟนไปถ่ายบัตรใหม่เลย แต่เจ้าหน้าที่ฝ่ายออกบัตรแจ้งว่าบัตรหมด ผมเลยสอบถามว่า งั้นผมกลับไปชลบุรีแล้วไปถ่ายที่โน่นจะได้ไหม เจ้าหน้าที่บอกว่าได้ เพราะข้อมูลได้แก้ตามที่ต้องการเรียบร้อยแล้ว เรื่องบัตรไปถ่ายใหม่ที่ไหนก็ได้ ผมกับแฟนก็สบายใจขับรถกลับมาชลบุรีกันตามปกติ

เช้านี้ แฟนผมไปถ่ายบัตรประชาชนใหม่ สำนักงานอำเภอเมืองชลบุรีแจ้งว่า ในระบบคำนำหน้าชื่อยังไม่ได้เปลี่ยน ต้องกลับไปทำอีก อาว..ปี๊ดเลยครับผม 500 กิโลเมตรนะท่าน ความผิดไม่ได้เกิดที่ชลบุรี แต่เกิดที่ชัยภูมิครับ ผมเลยโทรไปหาปลัดที่เซ็นต์กำกับพร้อมเล่าทุกอย่างให้ฟังด้วยน้ำเสียงงอนนิดๆ ปลัดแจ้งว่าจะแก้ให้ทันที ก็ขอขอบคุณมากๆ ครับ

ก็ไม่อยากจะว่าอะไรกันมาก แต่ทีแรกมันปี๊ด...มากๆ จะให้กลับไปอีกรอบ 500 กิโลมันก็ไม่ใช่เรื่อง ผมทำตามหน้าที่ ท่านข้าราชการก็ควรทำตามหน้าที่ ทำให้ถูกต้อง ประชาชนตาดำๆ จะได้ไม่ต้องเดือดร้อน เกิดคนที่โดนแบบผมเป็นประชาชนที่ไม่รู้ระบบระเบียบ หรือไม่กล้าโทรถาม ต้องกลับไปอีกรอบจะลำบากแค่ไหน

เล่าเป็นกรณีศึกษานะครับ ไม่ขอพาดพิงข้าราชการไทย จบแล้วจบไป คนเราผิดพลาดกันได้แต่อย่าบ่อย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 11:44:22 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
Re: มันปี๊ด...สุดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:53:46 »
แย่หน่อย เค้าคงคิดว่า ทำ ไม่ทำ สิ้นเดือนก็ได้เงินเดือน เลยอาจไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ :-\
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:02:51 »
เป็นการทำงานตามปกติของข้าราชการครับคือไม่ค่อยมีคุณภาพ ดีแล้วครับ ที่เขาแก้ไขให้ ไม่ต้องเกินทางอีกห้าร้อย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:09:03 »
ไม่แปลกครับ เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่จำความได้ 555
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

KcKc

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:18:35 »
ราชการ Th.

[ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพครับ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 13:51:04 โดย KcKc »

spiritzas

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:30:55 »
ดีใจด้วยนะครับที่ไม่ต้องไปชัยภูมิอีกรอบ  ^-^
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:37:26 »
อย่าไปเครียดครับ ใจเข้าใจเรา ค่าตอบแทนน้อย เป็นงานรับใช้ รองรับ ประชาชน  ยิ้มๆ กันก็บริการดี
ผมเองยังติดการไหว้แบบไทยอยู่ เจอ เจ้าหน้าที่สูงอายุ ก็สวัสดี ยิ้มแย้ม คุณข้าราชการ ป้า ลุง แกก็บริการดี
เด็กๆ ข้าราชการ รุ่นใหม่ คุณยิ้มก็เปิดใจครับ  คนน่ารักก็มีครับ

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:41:23 »
ดีกว่าที่อินเดียเยอะครับ  :)) :)) :))

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:21:09 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ดีกว่าที่อินเดียเยอะครับ  :)) :)) :))

สุด ๆ ไปเลยคับรูปนี้  O0 O0 O0 O0
อยากหล่อ ต้องยอมเจ็บ !!!!

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:40:31 »
พี่ Krisada511 บรรยายได้ยังกะหนัง 3 มิติ ฉบับไตรภาค สุดยอดมาก อิอิ  :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 13:42:05 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:44:45 »
ผมว่าคุณยิ้มพลาดไปนิดนึง น่าจะให้ย้ายภูมลำเนาคุณภรรยา มาที่บ้านที่ชลบุรีก่อน เพราะว่าย้ายปลายทางอัตโนมัติ  ;)
แล้วจึงค่อยแก้ คำนำหน้า และนามสกุล มันจะได้ง่ายเพราะภูมิลำเนาก็เป็นคนอำเภอเดียวกันแล้ว ไงครับ  :-*

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:56:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมว่าคุณยิ้มพลาดไปนิดนึง น่าจะให้ย้ายภูมลำเนาคุณภรรยา มาที่บ้านที่ชลบุรีก่อน เพราะว่าย้ายปลายทางอัตโนมัติ  ;)
แล้วจึงค่อยแก้ คำนำหน้า และนามสกุล มันจะได้ง่ายเพราะภูมิลำเนาก็เป็นคนอำเภอเดียวกันแล้ว ไงครับ  :-*

ต้องเอาชื่อแฟนไว้ที่ชัยภูมิครับ เพราะที่นั่นยังมีบ้าน และที่ดิน อีกหลายแปลง กะว่าวันหนึ่งเบื่อเมืองใหญ่จะกลับไปทำโรงแรมจิ้งหรีดหรือรีสอร์ทไว้บริการคนแถวนั้น ตอนนี้ให้ชาวบ้านเขาเช่าปลูกอ้อย และทำไร่ครับ
:))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 13:58:41 โดย ยิ้มบางแสน »

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 14:03:32 »
ผมว่าถ้าเราอยู่อาศัยที่ไหน น่าจะย้ายชื่อไปอยู่ที่นั่น สะดวกหลายอย่าง เลือกตั้งใกล้บ้าน ใช้สิทธิบัตรทองใกล้บ้าน และอีกหลายๆอย่าง

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 14:06:59 »
ผมว่าถ้าเราอยู่อาศัยที่ไหน น่าจะย้ายชื่อไปอยู่ที่นั่น สะดวกหลายอย่าง เลือกตั้งใกล้บ้าน ใช้สิทธิบัตรทองใกล้บ้าน และอีกหลายๆอย่าง

ผมกำลังสงสัยเหมือนกันครับ คือตอนนี้แม่ยายผมเขาย้ายไปอยู่บ้านที่ซื้อไว้ที่จันทบุรี ในทะเบียนบ้านที่ชัยภูมิจึงเหลือแค่ชื่อแฟนผม (เดิมแม่ยาย กับแฟนผม เขาอยู่ที่ชัยภูมิ) ถ้าเกิดย้ายออกกันหมด ทะเบียนบ้านที่ชัยภูมิจะถูกจำหน่ายทิ้งไหมครับ เพราะไม่มีชื่อคนอยู่ ผมเลยไม่ให้แฟนย้ายออกไปไหน แหะๆ

O0

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 14:44:55 »

ผมกำลังสงสัยเหมือนกันครับ คือตอนนี้แม่ยายผมเขาย้ายไปอยู่บ้านที่ซื้อไว้ที่จันทบุรี ในทะเบียนบ้านที่ชัยภูมิจึงเหลือแค่ชื่อแฟนผม (เดิมแม่ยาย กับแฟนผม เขาอยู่ที่ชัยภูมิ) ถ้าเกิดย้ายออกกันหมด ทะเบียนบ้านที่ชัยภูมิจะถูกจำหน่ายทิ้งไหมครับ เพราะไม่มีชื่อคนอยู่ ผมเลยไม่ให้แฟนย้ายออกไปไหน แหะๆ

O0

ทะเบียนบ้าน และบ้านเลขที่ไม่โดนจำหน่ายครับ ถึงแม้กระทั่งบ้านนั้นไม่มีคนอยู่ก็ตาม

เหมือนกันถ้าเราซื้อบ้านใหม่ หรือสร้างบ้านใหม่ ต้องไปขอทะเบียนบ้าน ต้องมีบ้านเลขที่เพื่อใช้ขอน้ำขอไฟ โดยไม่จำเป็นต้องมีชื่อคนในทะเบียนบ้านก็ได้ครับ

ekrl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:05:33 »

O0

ทะเบียนบ้านไม่หายแน่นอน แต่จะมีผีเข้ามาสิงอยู่ ก่อนวันเลือกตั้ง 91 วันครับ  ;D

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:09:47 »
ผมเพิ่งไปต่อบัตรประชาชน ทางสนง.เขต บอกน้องมาสาย ที่เขตมีบัตรประชาชนแค่วันละ 50 ใบ มีโควต้ามาแค่นี้ น้องรีบเอาใบเหลืองไปก่อน ไว้วันหลังค่อยมาใหม่ งงเลย อะไรจะขาดแคลนขนาดนั้น :-\

ปล. ผมไปถึงเขตประมาณ 10 โมงนิดหน่อย

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:25:33 »
ผมเพิ่งไปต่อบัตรประชาชน ทางสนง.เขต บอกน้องมาสาย ที่เขตมีบัตรประชาชนแค่วันละ 50 ใบ มีโควต้ามาแค่นี้ น้องรีบเอาใบเหลืองไปก่อน ไว้วันหลังค่อยมาใหม่ งงเลย อะไรจะขาดแคลนขนาดนั้น :-\

ปล. ผมไปถึงเขตประมาณ 10 โมงนิดหน่อย

เหมือนแฟนผมเมื่อเช้าเลยครับ ไปทำที่เทศบาลแสนสุข บอกบัตรหมดต้องมาพรุ่งนี้เช้า ผมก็งงๆ ถ้าหมดแล้วจะส่งมาจากไหนไวจัง แต่ไม่ได้ซักมาก รีบพาแฟนไปที่สำนักงานอำเภอเมืองชลบุรีเพราะมีคนบอกว่าที่นั่นมีเยอะ ไปถึง 10.00 น. ได้คิวบ่าย 2 แถมมาเจอเรื่องวุ่นๆ อีก ป่านนี้แฟนผมยังเดินเรื่องไม่เสร็จเลย ฮ่าๆ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:28:00 »

เหมือนแฟนผมเมื่อเช้าเลยครับ ไปทำที่เทศบาลแสนสุข บอกบัตรหมดต้องมาพรุ่งนี้เช้า ผมก็งงๆ ถ้าหมดแล้วจะส่งมาจากไหนไวจัง แต่ไม่ได้ซักมาก รีบพาแฟนไปที่สำนักงานอำเภอเมืองชลบุรีเพราะมีคนบอกว่าที่นั่นมีเยอะ ไปถึง 10.00 น. ได้คิวบ่าย 2 แถมมาเจอเรื่องวุ่นๆ อีก ป่านนี้แฟนผมยังเดินเรื่องไม่เสร็จเลย ฮ่าๆ

นั้นดิครับ ลำบากแท้ กว่าจะรอจนท.กินมะม่วงเปรี้ยวเสร็จอีก พักกลางวันนานมาก O0

spiritzas

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:33:40 »
เรื่องบัตรหมดให้บตรเหลืองค่อยมาใหม่เป็นเรื่องปกติครับ

ผมคิดว่าบัตรไม่หมดหรอกครับ เค้าน่าจะจำกัดจำนวนต่อวันก็เลยอ้างไปว่าบัตรหมด
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 15:42:56 »
เรื่องบัตรหมดให้บตรเหลืองค่อยมาใหม่เป็นเรื่องปกติครับ

ผมคิดว่าบัตรไม่หมดหรอกครับ เค้าน่าจะจำกัดจำนวนต่อวันก็เลยอ้างไปว่าบัตรหมด

ครับ วันละ 50 ใบ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 16:03:28 »
ผมกับเพื่อนจะไปทำงานต่างประเทศ สมัยก่อนที่ยังไม่เชื่อมข้อมูลออนไลน์
การทำหนังสือเดินทาง ต้องยื่นเอกสารทางทหารเพื่อให้ทราบว่าเราไม่ได้ติดภาระผูกพันทางทหาร
เพื่อนผมไปกลับกรุงเทพฯขอนแก่นหลายๆรอบเพราะไปขอเอกสารทางทหารที่จังหวัดขอนแก่น
มีปัญหาไม่เจอเอกสาร ทางสัสดีจังหวัดให้ไปค้นที่อำเภอ พอไปถึงอำเภอทางอำเภอบอกไม่เจอให้ไปหาที่จังหวัด

ไปๆมาๆพอรู้ว่าเราจะไปทำงานต่างประเทศ ดันบอกว่าขอ Black (Label) ซักขวดหน่อย
สุดท้ายเลยจบที่ Regency สรุปคือโดนเรียกค่าไถ่เอกสาร เห้อ

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 17:39:07 »
คุณโกสิตน่ารักมากมาย  กล่าวถึงบัตรทองด้วย   ผมจะบอกให้  ตอนนี้ถ้ามีอะไรที่จะเอฟเฟค ประชาชนให้ดูดี  กระทรวงผมก่อนเพือ่นเลย  เพราะพวกผมหัวอ่อน  สังเกตไหม  ปลอดบุหรี่ 100%  ก็โรงพยาบาล  วันสตอปเซอวิส  แบบคุณยิ้ม  ก็โรงพยาบาล  บัตรประชาชนใบเดียว  ทำบุญให้เจ้าหน้าที่การเงินเก็บอีก 30 บาท ได้ผ่าตัดใส้ติ่งโดยศัลยแพทย์ระดับเชี่ยวชาญ ...    หรือรับยาเบาหวานความดัน มูลค่า เป็นพัน .....................     โรงพยาบาลถึงคับคังไปด้วยคน  ถ้าใครมาด่าว่าช้า ก็ต้องทนเพราะกระผมต้องบริการทุกสิทธิ์ ท้้งเบิกได้ ประกันสังคม และบัตรทอง   ................      โรงพยาบาลจึงน่าเห็นใจมากมาย  เรืืองที่ต้องรอหมอนาน  เนื่องจากจังหวัดผมมีน้อย จะมีบอกเลยว่า  จะให้พยาบาลและแพทย์ประจำตึก เป็นผ้ดูแลเบื้องต้น ในรายที่หนัก ท่านไม่ต้องกังวล  หมอผ่าตัดจะมาดูเสมอ      บ่าย3 ผมมีเพือนเป็นปลัดอาวุโส โทรมาไปทานกาแฟกัน ผมบอก ผมยังเหลือคนไข้อีกากว่า 20 คน  ที่อาจต้องคลำนม เพื่อตรวจก้อน  หรือตรวจทางทวารหนักเพือรักษาริดสิีดวง.............................น่าเห็นใจตัวเองจริงๆ 

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 17:43:50 »
นับถือคุณหมอเลยครับ  :-X

LoveBoat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 18:22:21 »
ความรักมักทำให้คนตาบอด :-[

ekrl

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:11:40 »
ถ้าคนไข้สาวๆมาให้คลำนมมีเยอะเกินไป บอกผมได้นะครับ ผมจะรีบไปช่วยตรวจเลย  :-[ ;D

spiritzas

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:04:29 »
คุณโกสิตน่ารักมากมาย  กล่าวถึงบัตรทองด้วย   ผมจะบอกให้  ตอนนี้ถ้ามีอะไรที่จะเอฟเฟค ประชาชนให้ดูดี  กระทรวงผมก่อนเพือ่นเลย  เพราะพวกผมหัวอ่อน  สังเกตไหม  ปลอดบุหรี่ 100%  ก็โรงพยาบาล  วันสตอปเซอวิส  แบบคุณยิ้ม  ก็โรงพยาบาล  บัตรประชาชนใบเดียว  ทำบุญให้เจ้าหน้าที่การเงินเก็บอีก 30 บาท ได้ผ่าตัดใส้ติ่งโดยศัลยแพทย์ระดับเชี่ยวชาญ ...    หรือรับยาเบาหวานความดัน มูลค่า เป็นพัน .....................     โรงพยาบาลถึงคับคังไปด้วยคน  ถ้าใครมาด่าว่าช้า ก็ต้องทนเพราะกระผมต้องบริการทุกสิทธิ์ ท้้งเบิกได้ ประกันสังคม และบัตรทอง   ................      โรงพยาบาลจึงน่าเห็นใจมากมาย  เรืืองที่ต้องรอหมอนาน  เนื่องจากจังหวัดผมมีน้อย จะมีบอกเลยว่า  จะให้พยาบาลและแพทย์ประจำตึก เป็นผ้ดูแลเบื้องต้น ในรายที่หนัก ท่านไม่ต้องกังวล  หมอผ่าตัดจะมาดูเสมอ      บ่าย3 ผมมีเพือนเป็นปลัดอาวุโส โทรมาไปทานกาแฟกัน ผมบอก ผมยังเหลือคนไข้อีกากว่า 20 คน  ที่อาจต้องคลำนม เพื่อตรวจก้อน  หรือตรวจทางทวารหนักเพือรักษาริดสิีดวง.............................น่าเห็นใจตัวเองจริงๆ
ขอบคุณครับ  ;)

kok_233:)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 07:38:40 »
สู้ๆครับ...คุณหมอ :-X :-X