ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเปลี่ยนเกียรแล้วรู้สึกได้ครับ  (อ่าน 2946 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
อาการที่รู้สึกได้คือจะเป็นช่วงกำลังชะลอความเร็วจนเกือบจะหยุดรถ ประมาณเปลี่ยนจากเกียร 2 ไปเป็นเกียร 1 ครับ จังหวะเปลี่ยนจะรู้สึกเหมือนเรากดเบรคหน่ะครับ แต่ไม่ถึงกับกดเบรคกระชันชิดนะครับ แค่ประมาณเตะเบรคชะลอความเร็ว แต่จริงไม่ได้เตะเบรคเลย ที่เกียรอื่น ย่านความเร็วอื่นไม่มีอาการ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีการลดเกียรครับ

อาการนี้แก้ยังไงดีครับ หรือว่าปกติครับ

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: อาการเปลี่ยนเกียรแล้วรู้สึกได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:36:43 »
รู้สึกเหมือนกันครับ ในช่วงความเร็วค่อย ๆ ลดลง อยากรู้สาเหตุเหมือนกันครับ O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: อาการเปลี่ยนเกียรแล้วรู้สึกได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:40:15 »
น่าจะปกตินะครับ เกียร์ของผมก็เป็น แต่ผมว่าดีนะ เพราะเวลาเข้าโค้งไม่ต้องเยียบเบรค แค่ยกคันเร่งนิดนึง ก็เข้าโค้งได้สบายเลย เหมือนเกียร์ช่วยเบรคอยู่แล้วนะครับ
 ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 06:48:19 »
เหมือนมันมี เอ็นจิน เบรคช่วย ตอนแรกก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ O0

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:54:18 »
คุณสมบัติที่ดีของระบบ bmw ครับ อ่านพบนานแล้ว  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:58:07 »
เป็นเอ็นจินเบรคนะครับ ที่ความเร็วต่ำๆๆจะช่วยในการควบคุม  >:D
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:03:06 »
มันเป็นคำสั่ง จากกล่องด้วยครับ มิใช่จากเครื่องยนต์อย่างเดียว  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:27:31 »
อ้าวเหรอครับ นึกว่างานเข้าซะแล้วหน่ะครับ ขอบคุณคร้าบบบบบบ  :-[

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:29:11 »
ผมไม่ได้สังเกตเลยนะเนี่ย แต่ก็ดีครับเก็บไว้เป็นความรู้  ;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:12:28 »
ASC / DSC เป็นระบบเบรคทั้งคู่ แต่ DSC ดีที่สุด

ระบบเบรค ASC (สมองระบบเบรค ) ใข้สำหรับความคุม การทำงานดังนี้

1. ASC สั่งระบบ ABS ไม่ให้ล๊อกล้อ แยกวงจรน้ำมันทุกๆๆตัว ( มีโซลินอยปิด-เปิดวงจรเมื่อแรงดันน้ำมันถึงจุดล๊อกล้อ )

2. ASC สั่งคัดหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง ในขณะที่เราเบรค เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์"

3. ASC สั่งปิดวาลย์อากาศเข้าปีกผี้เสื้อ ( เข้าเครื่อง ) เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์ "

4. ASC สั่งเชนเกียร์ ตามรอบเครื่องที่ลดลง แบบ " เบรคด้วยเกียร์ "

5. ASC สั่งให้ควบคุมป้องกันล้อปัด ขณะเร่งรอบเครื่องสูง และ ล้อหลังหมุนไม่เท่ากัน สมอง ASC จะสั่งให้เบรคเครื่องยนต์ เพื่อให้ล้อหมุนเท่าๆๆกันให้ทรงตัวครงปกติ ( สังเกตุไฟสามเสี่ยมจะกระพริบ จนรถตรงเข้าที่ จึงดับ )

ระบบเบรค DSC ( สมองระบบเบรค ) ใช้ควบคุมการทำงานดังนี้

1. ASC สั่งระบบ ABS ไม่ให้ล๊อกล้อ แยกวงจรน้ำมันทุกๆๆตัว ( มีโซลินอยปิด-เปิดวงจรเมื่อแรงดันน้ำมันถึงจุดล๊อกล้อ )

2. ASC สั่งคัดหัวฉีดน้ำมันเชื้อเพลิง ในขณะที่เราเบรค เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์"

3. ASC สั่งปิดวาลย์อากาศเข้าปีกผี้เสื้อ ( เข้าเครื่อง ) เป็นการ "เบรคเครื่องยนต์ "

4. ASC สั่งเชนเกียร์ ตามรอบเครื่องที่ลดลง แบบ " เบรคด้วยเกียร์ "

5. ASC สั่งให้ควบคุมป้องกันล้อปัด ขณะเร่งรอบเครื่องสูง และ ล้อหลังหมุนไม่เท่ากัน สมอง ASC จะสั่งให้เบรคเครื่องยนต์ เพื่อให้ล้อหมุนเท่าๆๆกันให้ทรงตัวครงปกติ ( สังเกตุไฟสามเสี่ยมจะกระพริบ จนรถตรงเข้าที่ จึงดับ )

6. ขณะที่เราเบรคด้วยความเร็วสูง พร้อมเข้าโค้ง หรือกลับรถ สมองจะคอนโทรนสั่งงานให้การหมุนล้อหลังมีอัตราส่วนตามวงเลี้ยว เพื่อไม่ให้ ล้อปัดจนเสียการทรงตัว

ล้อวงใน - ล้อวงนอกจะหมุนรอบแต่กต่างกัน

ทั้งสองระบบเบรคนี้ DSC ดีที่สุดสำหรับการขับขี่ที่สุดยอดปลอดภัยคับ ทั้งในขณะฝนตกและธรรมดา

เราลองเปรียบเทียบระบบเบรค

- ระบบเบรค ธรรมดา แบบไม่มีอะไรแบบสมัยก่อน ต้องเบรคตัวรถ และ เครื่องยนต์ ไปพร้อมกัน โดยไม่มีการเชนเกียร์ช่วยลดความเร็ว และการทรงตัวด้วย

หมายเหตุ ในกรณีนี้สมองเบรค ASC/DSC ใครเสีย จะกลับมาเป็นสภาพนี้เลยแม้แต่ ABS ยังไม่ทำงานเลย " อันตรายมากๆๆห้ามขับเร็ว ทำให้ระยะเบรคยาวมากๆๆ และ ปัดการทรงตัวไม่ดีในการเบรค "

- ระบบเบรค ABS ธรรมดาจะแค่ป้องกันการล๊อกล้อ นอกนั้น ต้องเบรคตัวรถ และ เครื่องยนต์ ไปพร้อมกัน โดยไม่มีการเชนเกียร์ช่วยลดความเร็ว และการทรงตัวด้วย

หมายเหตุ ทั้งสองระบบที่กล่าวมานี้ ต้องเพิ่มจานเบรคให้ใหญ่ เพื่อ จะเบรคเครื่องยนต์จากรอบสูงๆๆให้รอบลดลงมา อีกทั้ง เบรคตัวรถที่หนัก ที่ความเร็วสูงๆๆ มวล+ความเร็ว(อัตราเร่ง) ในทางวิทยาศาสตร์  ทำให้จานเบรคและผ้าเบรค ต้องทำงานหนักมาก เพื่อที่จะเอา อี39 น้ำหนัก 1.5 ตันให้อยู่

- ระบบเบรค ASC / DSC ทั้งสองตัวนี้

1. ช่วยเบรคเครื่องยนต์ ด้วยตัวเอง โดยการปิดอากาศเข้าและ ตัดน้ำมันหัวฉีด ฉะนั้นจานเบรคและผ้าเบรคไม่ต้องมาทำงานส่วนนี้ ไปเบรคตัวรถอย่างเดียวเลย

2. มีการเชนเกียร์ช่วยลดลงมาตามรอบ และประคองรถด้วยล้อหลังให้ตรงทางไปด้วย

3. ระบบเบรค ABS จะทำการเบรคตัวรถ และป้องกันการล๊อกล้อ โดยตรง ไม่ต้องแบ่งกำลังการเบรคเพื่อไปเบรคตัวเครื่องยนต์ ให้รอลลดลงคับ

เพราะฉะนั้น ท่านมสาชิกทั้งหลายที่สมอง ASC/DSC เสียอยู่ ให้ระวังในการขับขี่ให้มาก อย่าขี่เร็วจนลืมตัว ระยะเบรคจะยาวขึ้น และการทรงตัวในการเบรค เสีย จะปัดตลอดคับ 

ที่มา : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:14:37 »
ชัดเจนแล้วครับ ไม่งั้นผมไม่สบายใจ   :-*

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:40:20 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ASC / DSC เป็นระบบเบรคทั้งคู่ แต่ DSC ดีที่สุด

ระบบเบรค ASC (สมองระบบเบรค ) ใข้สำหรับความคุม การทำงานดังนี้

ระบบเบรค DSC ( สมองระบบเบรค ) ใช้ควบคุมการทำงานดังนี้

6. ขณะที่เราเบรคด้วยความเร็วสูง พร้อมเข้าโค้ง หรือกลับรถ สมองจะคอนโทรนสั่งงานให้การหมุนล้อหลังมีอัตราส่วนตามวงเลี้ยว เพื่อไม่ให้ ล้อปัดจนเสียการทรงตัว

ล้อวงใน - ล้อวงนอกจะหมุนรอบแต่กต่างกัน

ทั้งสองระบบเบรคนี้ DSC ดีที่สุดสำหรับการขับขี่ที่สุดยอดปลอดภัยคับ ทั้งในขณะฝนตกและธรรมดา

เราลองเปรียบเทียบระบบเบรค

- ระบบเบรค ธรรมดา แบบไม่มีอะไรแบบสมัยก่อน ต้องเบรคตัวรถ และ เครื่องยนต์ ไปพร้อมกัน โดยไม่มีการเชนเกียร์ช่วยลดความเร็ว และการทรงตัวด้วย

หมายเหตุ ในกรณีนี้สมองเบรค ASC/DSC ใครเสีย จะกลับมาเป็นสภาพนี้เลยแม้แต่ ABS ยังไม่ทำงานเลย " อันตรายมากๆๆห้ามขับเร็ว ทำให้ระยะเบรคยาวมากๆๆ และ ปัดการทรงตัวไม่ดีในการเบรค "

- ระบบเบรค ABS ธรรมดาจะแค่ป้องกันการล๊อกล้อ นอกนั้น ต้องเบรคตัวรถ และ เครื่องยนต์ ไปพร้อมกัน โดยไม่มีการเชนเกียร์ช่วยลดความเร็ว และการทรงตัวด้วย

หมายเหตุ ทั้งสองระบบที่กล่าวมานี้ ต้องเพิ่มจานเบรคให้ใหญ่ เพื่อ จะเบรคเครื่องยนต์จากรอบสูงๆๆให้รอบลดลงมา อีกทั้ง เบรคตัวรถที่หนัก ที่ความเร็วสูงๆๆ มวล+ความเร็ว(อัตราเร่ง) ในทางวิทยาศาสตร์  ทำให้จานเบรคและผ้าเบรค ต้องทำงานหนักมาก เพื่อที่จะเอา อี39 น้ำหนัก 1.5 ตันให้อยู่

- ระบบเบรค ASC / DSC ทั้งสองตัวนี้

1. ช่วยเบรคเครื่องยนต์ ด้วยตัวเอง โดยการปิดอากาศเข้าและ ตัดน้ำมันหัวฉีด ฉะนั้นจานเบรคและผ้าเบรคไม่ต้องมาทำงานส่วนนี้ ไปเบรคตัวรถอย่างเดียวเลย

2. มีการเชนเกียร์ช่วยลดลงมาตามรอบ และประคองรถด้วยล้อหลังให้ตรงทางไปด้วย

3. ระบบเบรค ABS จะทำการเบรคตัวรถ และป้องกันการล๊อกล้อ โดยตรง ไม่ต้องแบ่งกำลังการเบรคเพื่อไปเบรคตัวเครื่องยนต์ ให้รอลลดลงคับ

เพราะฉะนั้น ท่านมสาชิกทั้งหลายที่สมอง ASC/DSC เสียอยู่ ให้ระวังในการขับขี่ให้มาก อย่าขี่เร็วจนลืมตัว ระยะเบรคจะยาวขึ้น และการทรงตัวในการเบรค เสีย จะปัดตลอดคับ 

ที่มา : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

นี่แหละครับ เป็นเหตุผลที่ผมตัดสินใจไม่กิน J เพราะระบบดีๆของตัวรถมันจะหายไป...ระบบมันสุดยอด ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:56:20 »
ขับ BMW เปลี่ยนเครื่องไป มันไม่ได้ความรู้สึก BMW แน่นอน  :-*

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:04:10 »
พี่ Krisada สุดยอดครับ

ขอบคุณที่นำความรู้มาให้กระจ่างในคำถามนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ^_^ ::)

Ouan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:36:55 »
สุดยอดจริง ยนตกรรมระดับหรูเนี่ย คิดไม่ผิดที่เลือกใช้ :-[

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:43:04 »
 ;) j  >:Dไม่กิน กิน m อย่างเดี่ยวอิอิอิอ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:16:59 »
ผมอ่านแรกๆนึกว่าหมายถึงเครื่องมันสะอึกตอนเปลี่ยนเกียร์ 2 ไปเกียร์ 1
อันนั้นรู้สึกได้แน่ๆว่าถึงเวลาควักกระเป๋าอีกแล้ว

ไฟ ASC ติดนี่ผมจะเห็นบ่อยๆและทุกครั้งที่รถกระโดดสะพานแล้วล้อลอยพ้นพื้นถนนครับ
ถนนกาญจนาภิเษกฝั่งตะวันออกนี่แหละ สะพานเพียบ

ขอบคุณคุณกฤษดาที่เล่าให้ฟังนะครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 11:19:18 »
จัดโคโยตี้ให้พี่ Krisada511 สักคนเลยครับ แล้วจะรู้ว่าพี่แกสุดยอดจริงๆ  ;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:22:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จัดโคโยตี้ให้พี่ Krisada511 สักคนเลยครับ แล้วจะรู้ว่าพี่แกสุดยอดจริงๆ  ;)

555 พี่ยิ้ม จัดบ่อยเหรอครับน้องโคโยตี้เนี่ยครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:34:20 »

ชอบรถมากกว่าครับ ..... ชอบที่กรุงเทพฯ มากกว่าครับ :))

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:45:11 »
เรียนถามพี่ krisada ครับแล้วระบบ dtc ในรุ่นใหม่ๆนี่คุมระบบ dsc อีกทีรึเปล่าครับพี่ ?

Krisada511

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:49:52 »
Dynamic Traction Control  ยังไม่ทราบครับ เพิ่งศึกษาแค่ DSC ครับ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 14:51:48 โดย Krisada511 »

yo-e46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:51:41 »
ยังไม่ทราบครับ เพิ่งศึกษาแค่ DSC ครับ  O0
ขอบคุณมากๆครับผม

Krisada511

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:52:32 »
Dynamic Traction Control (DTC).
Dynamic Traction Control (DTC) allows more wheel slip and thus a more dynamic driving style with higher wheel traction and DSC controlling stability. A small amount of spin on the drive wheels improves traction when pulling off from a standstill in snow or on loose terrain.

Dynamic Traction Control (DTC) is a sub-function of the Dynamic Stability Control (DSC) system that can be turned on and off. DTC has two major roles: to regulate traction and to enable sports-style driving while providing active stability control.
When the drive wheels start losing traction the DSC automatically begins stabilisation measures. The Dynamic Stability Control system curbs the engine output and stops slip on the wheels. In exceptional situations, however, a small amount of wheel slip can be an advantage.

When driving in deep snow, slush or on loose terrain a small amount of wheel spin improves traction. For these occasions, as well as those when the drivers want a sportier driving style, the DTC can be activated by pressing a button and this allows more slip and reduces the DSC’s curbing of the engine. The result: better traction and more thrust.

The DTC also makes driving on snow and ice-free roads more dynamic. When activated, the DTC allows sporty drivers more room to manoeuvre around curves than the Dynamic Stability Control and even permits controlled drifts. The driver retains complete control over the vehicle in every situation and the Dynamic Stability Control’s stabilising measures remain active even when the DTC is activated.

Krisada511

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:08:04 »
การทำงานของ DTC :

Dynamic Traction Control หรือ DTC เป็นระบบเสริมที่ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของระบบ Automatic Stability Control + Traction (ASC+T)

และระบบ Dynamic Stability Control (DSC) ให้ทำงานเป็นหนึ่งเดียว นอกจากหน้าที่ห้ามล้อเช่นเดียวกับเบรกแบบเดิมแล้ว DTC ยังทำหน้าที่เพิ่มแรงลากจูง

หรือแรงขับดันของรถโดยยอมให้มีการลื่นไถลเพิ่มขึ้นเล็กน้อยแล้วแต่สภาพถนนในขณะนั้น เช่นในการวิ่งบนถนนที่ปกคลุมด้วยทราย กรวด หิมะหนา

หรือบนผิวถนนที่หิมะกำลังละลาย รวมถึงการขับบนพื้นหิมะโดยการพันโซ่รอบล้อหรือการขับขึ้นทางลาดชันที่ต้องการระดับการลื่นไถลที่มากขึ้น

Krisada511

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:09:05 »
ระบบ Dynamic Traction Control (DTC) และ Dynamic Stability Control (DSC) ซึ่งสามารถปิดการทำงานได้ ระบบเบรกอิเล็กทรอนิกส์ที่ล้อหลัง ให้ผลการทำงานคล้ายลิมิเต็ดสลิป ช่วยให้เร่งออกจากโค้งได้ดีกว่า และมีการยึดเกาะถนนที่ดีแม้ผิวทางลื่น

-------------------------------------
ระบบผู้ช่วยควบคุมเสถียรภาพแบบไดนามิก Dynamic Traction Control (DTC) นี้จะช่วยเสริมประสิทธิภาพของระบบหลัก Dynamic Stability Controlให้การควบคุมพลังขับเคลื่อนเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพและเหมาะสม แล้วยังเพิ่มแรงลากจูง หรือแรงขับดันของรถ โดยยอมให้มีการลื่นไถลเพิ่มขึ้นเล็กน้อย แล้วแต่สภาพถนน เพื่อให้คุณสนุกกับการขับในสไตล์สปอร์ต อย่างเช่น การวิ่งบนพื้นทราย พื้นกรวด หรือที่เปียกชื้น โดยที่สามารถใช้ความเร็วได้สูงขึ้น แต่ยังคงสามารถควบคุมรถได้อย่างดีเยี่ยม

:-*

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:15:44 »
ยาวไปครับพี่ อ่านแล้วเพลินดีครับ

love BMW จัง

Krisada511

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:24:18 »
ยาวไปครับพี่ อ่านแล้วเพลินดีครับ

แหม คนหาข้อมูล ก็เหนื่อยนะครับ ( ฮ่า )   O0

yo-e46

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:38:27 »

แหม คนหาข้อมูล ก็เหนื่อยนะครับ ( ฮ่า )   O0
ขอบพระคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลเพราะรุ่นใหม่ๆมันเป็น dtc หมดแล้วครับหลัง e46 คือ e90 เป็นต้นมา เลยอยากมีไว้ประดับความรู้ครับ

PiekPoon

• Golffy 323ise Grey Color
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:06:50 »
เจ้าของกระทู้เจออาการแบบนี้

[/quote]
อาการที่รู้สึกได้คือจะเป็นช่วงกำลังชะลอความเร็วจนเกือบจะหยุดรถ ประมาณเปลี่ยนจากเกียร 2 ไปเป็นเกียร 1 ครับ จังหวะเปลี่ยนจะรู้สึกเหมือนเรากดเบรคหน่ะครับ แต่ไม่ถึงกับกดเบรคกระชันชิดนะครับ แค่ประมาณเตะเบรคชะลอความเร็ว แต่จริงไม่ได้เตะเบรคเลย ที่เกียรอื่น ย่านความเร็วอื่นไม่มีอาการ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีการลดเกียรครับ

อาการนี้แก้ยังไงดีครับ หรือว่าปกติครับ

พี่ CHET สรุปมาแบบนี้

ผมอ่านแรกๆนึกว่าหมายถึงเครื่องมันสะอึกตอนเปลี่ยนเกียร์ 2 ไปเกียร์ 1
อันนั้นรู้สึกได้แน่ๆว่าถึงเวลาควักกระเป๋าอีกแล้ว

ไฟ ASC ติดนี่ผมจะเห็นบ่อยๆและทุกครั้งที่รถกระโดดสะพานแล้วล้อลอยพ้นพื้นถนนครับ
ถนนกาญจนาภิเษกฝั่งตะวันออกนี่แหละ สะพานเพียบ

ขอบคุณคุณกฤษดาที่เล่าให้ฟังนะครับ

สรุปมันปกติรึป่าวคับอาการที่ว่าชัก งงๆ เพราะผมก็เป็น

:-\     :-\     :-\     :-\     :-\