ผู้เขียน หัวข้อ: start ตอนเช้ามีกลิ่นแกสในห้องโดยสาร  (อ่าน 3132 ครั้ง)

Chalermpol1980

• แฟนพันธุ์แท้
start ตอนเช้ามีกลิ่นแกสในห้องโดยสาร
« เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:32:57 »
หลังๆมาเริ่มกลิ่นแรงขึ้นเรื่อยๆ เช้าๆต้องเปิดกระจกวิ่ง
เป็นเฉพาะตอนเช้าครับ ตอน start ครั้งแรก(เครื่องเย็น) จะได้กลิ่นแกสเข้ามาในห้องโดยสารเลย ขับไปซัก 5 นาทีก็หายครับ แล้วก็จะไม่ได้กลิ่นอีกเลยทั้งวัน เป็ดฝากระโปรงดมดู เหมือนออกมาจากหม้อต้ม (ดมเอาครับ ไม่ได้ใช้เครื่องมือวัด)

โทรไปศูนย์ Lovato ให้เบอร์อู่ในเครือมา (รถซื้อต่อมา ติดจากเชียงใหม่ ไม่สามารถกลับไปอู่ติดตั้งได้ แต่ยังมีประกันอยู่) โทรไปพูดคุยกับช่างแถวพระราม9 คำตอบที่ได้คือ
"เป็นเรื่องปกติครับ ยิ่งอากาศหนาวๆยิ่งเป็นเยอะ โดยเฉพาะ bmw เป็นเรื่องปกติเลย"  อ้าว ไหงตอบงั้น กลิ่นแกสนี่ปกติหรอ รถผมทุกคันไม่เคยมีกลิ่น สงสัยจะพึ่งพาไม่ได้

ใครเคยเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ คือจะหาความรู้ก่อนไปเจอช่าง จะได้เถียงกันมันๆหน่อย  >:(

X-talize

Re: start ตอนเช้ามีกลิ่นแกสในห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:48:57 »
มีรั่วแน่นอน
แถวๆหม้อต้มด้านหน้านั่นแหละ ให้ช่างไล่ขันข้อต่อทุกจุดได้เลย
ขับนานๆมีเครื่องสั่นบ้าง หนาวบ้างร้อนบ้าง วัสดุยืดหดได้ต่างกันก็มีโอกาสคลายตัวได้เป็นปกติแต่มันต้องหาจุดหลวมและขันให้แน่นก็จบ
แต่ไม่ใช่หลวมแล้วให้แก๊สรั่วได้เป็นปกติ อันนี้มั่วแน่ๆ
เฉาก๊วย

Re: start ตอนเช้ามีกลิ่นแกสในห้องโดยสาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 19:54:28 »
ครับ แต่มันเป็นแต่ตอนเช้านี่สิครับ พอเครื่องร้อน มันก็ไม่มีกลิ่นแล้ว เปิดดมที่หม้อต้ม ก็ไม่มีกลิ่น

ถามช่างที่คุยทางโทรสับ เถียงกันอยู่นาน มันก็บอกว่า ถ้ารั่ว มันต้องได้กลิ่นตลอด เลยไม่รู้เถียงไงต่อ
ช่างบอก มันยิ่งกลิ่นแรงช่วงอากาศหนาวๆ ปกติ!!
 ??? ??? ??? ???

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:29:24 »
ผมเคยเป็นครับ ก็ให้ที่ร้านแก้ไขครับ ถึงจะมีกลิ่นแค่5นาที ยังไงก็คือกลิ่นที่รั่วออกมา
ช่างที่แก้ไขทำการขันน็อตต่างๆที่เกิดการคลายตัวทำการเช็ครั่ว
ผ่านมา1ปีกว่าแระ ยังไม่เหตุนี้เกิดขึ้นอีกเลยครับ

ยังไงต้องแก้ไขครับ ปล่อยไม่ได้ครับ
จุดรั่วที่น่าสังเกตุ
1.หม้อต้ม
2.กรองแก๊ส
3.หัวฉีด
 :D :D :D
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:44:26 »
คงต้องเข้าไปหาช่างใหม่อีกที

spiritzas

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:51:38 »
รถพ่อผมติดแก๊สก็เป็นครับยังไม่ได้แก้เลย :o :o
เป็นเฉพาะตอนสตาร์ทเท่านั้น(แต่บางทีก็ไม่เป็น) ส่วนตอนขับก็ปกติดีไม่มีกลิ่น..คาดว่าน่าจะมีจุดรั่วครับ :( :(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

pich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
    • www.slotpad.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 23:58:34 »
เคยเป็นครับ มีกลิ่นแกสตอนเครื่องเย็นตอนเช้าเท่านั้น
คุยกะร้านnp โชไก ที่ติดตั้งมา เฮียนพบอกว่า ให้เข้ามาลองตั้งองศาหม้อต้มใหม่ครับ
เกิดจาก น้ำยังไม่ร้อนได้ที่ ตอนเปลี่ยนเป็นแกส ระบบยังเป็นน้ำแข็งอยู่ ทำให้มีกลิ่นออกมา
พอเข้าไปปรับจูนตั้งองศาใหม่ก็หายครับ ระบบจะตัดเป็นแกสตอนเครื่องร้อนได้ที่ (ก่อนหน้านั้นตัดเป็นแกสเร็วมาก)กลิ่นแกสไม่มีแล้วครับตอนนี้
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน และ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 08:23:49 »
ทดสอบรั่วก่อนเลยครับ

โดยการใช้น้ำฟองสบู่ไล่เช็คตามหม้อต้ม และจุดต่อแก๊สต่างๆ (ถ้ารั่วจริงต้องรั๋วตลอดครับ เพราะแก๊สแรงดันไม่ใช่น้อย ไม่มีรั่วแป๊ปเดียวแน่นอน)

ถ้าเช็คแล้วไม่เจอรั่ว ลองใหม่อีกวัน ตอนเครื่องเย็นๆ สตาร์ทเครื่องเสร็จไปนั่งดมท่อไอเสียที่ท้ายรถครับดูครับ ว่ากลิ่นเหม็นมากมั้ย
แล้วรอให้เครื่องร้อนไปดมอีกทีว่ายังมีกลิ่นมั้ย

โดยปรกติถ้าเครื่องเย็นกลิ่นจะแรงกว่าปกตินิดนึง พอเครื่องร้อนแล้วกลิ่นจะเบาลงแต่ก็ยังพอมีกลิ่นนิดๆ

ถ้าเช็คหม่อต้มและข้อต่อต่างๆแล้วไม่รั่ว ดมกลิ่นที่ท่อไอเสียแล้วกลิ่นแรงมาก ให้ไปจูนใหม่ครับ จูนไม่สมบูรณ์ อาจจูนไว้หนาเกินไป เลยเผาไหม้ไม่หมด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 14:38:47 »
วันนี้ลองดูใหม่อีกที่
start ประมาณนาทีแรกไม่มีกลิ่นครับ แล้วมันจะมีเสียง แต๊ก ขึ้นที่หม้อต้ม แล้วมันก็มีกลิ่นคลุ้งขึ้นมาเลยครับ (สวิสท์ไฟยังเป็นสีส้ม ใช้น้ำมันอยู่นะครับ เขียวกระพริบ)

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 11:28:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วันนี้ลองดูใหม่อีกที่
start ประมาณนาทีแรกไม่มีกลิ่นครับ แล้วมันจะมีเสียง แต๊ก ขึ้นที่หม้อต้ม แล้วมันก็มีกลิ่นคลุ้งขึ้นมาเลยครับ (สวิสท์ไฟยังเป็นสีส้ม ใช้น้ำมันอยู่นะครับ เขียวกระพริบ)

ข้อต่อรั่วมั้งครับรถผมก็เป็นใช้มาราวๆสองปีได้กลิ่นแก๊ซเลยจัดการขันสายรัดเข้าไปใหม่พร้อมเอา Locktie หยอดแน่สุดๆ
"ต้อง ครับ"

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 08:04:23 »
ผมเคยเป็นครับ ก็ให้ที่ร้านแก้ไขครับ ถึงจะมีกลิ่นแค่5นาที ยังไงก็คือกลิ่นที่รั่วออกมา
ช่างที่แก้ไขทำการขันน็อตต่างๆที่เกิดการคลายตัวทำการเช็ครั่ว
ผ่านมา1ปีกว่าแระ ยังไม่เหตุนี้เกิดขึ้นอีกเลยครับ

ยังไงต้องแก้ไขครับ ปล่อยไม่ได้ครับ
จุดรั่วที่น่าสังเกตุ
1.หม้อต้ม
2.กรองแก๊ส
3.หัวฉีด
 :D :D :D

ตามนั้นเลยครับ ผมเคยเจออาการนี้ สุดท้ายหาเจอครับ ตรงข้อ 3

ekkasitc

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 11:43:20 »
ทดสอบรั่วก่อน
เป็นเหมือนกัน  ให้เข้ามาลองตั้งองศาหม้อต้มใหม่ครับ สัก 60-65องศา ค่อยตัดไปแก็ส กลิ่นหายเลยครับ

LEK 3116

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 08:16:25 »
 :) 
  รถผมก็เป็นครับตอนแรกเป็นแค่ตอนเข้าสตาร์ทใหม่ๆ
หลังๆมาเป็นตอนตัดเข้าแก็ส กลิ่นแรงมากต้องเปิดกระจก
ไล่อากาศออกไปก่อน(วิ่งไปด้วย) กลับไปที่อู่ที่ติดตั้งให้
เอาเครื่องมือที่เป็นอิเลคทรอนิกมาจัดดูรอยต่อทุกจุด
(ตรวจตอนติดเครื่องเดินแก็สครับ)ไม่พบ ขันเข็มขัดรัด
ข้อต่อทุกจุดเพิ่มให้ พอกลับมาบ้านตอนเข้าอาการเดิมครับ
เลยเอารถไปจอดที่อู่ 1-2ชม แล้วเปิดฝากระโปรงตรวจอีก
ปรากฎว่าเจอที่หม้อต้มครับ มันรั่ว น่าจะเป็นที่แผ่นไดอะแฟรม
(ช่างบอก) เลยเปลียนหม้อต้มใบใหม่ (เผิ่งใช้ไป 2 หมืนโล)
ดีที่อยู่ในประกันหม้อต้มยี่ห้อ KME Gold ครับ
ตอนนี้ไม่มีกลิ่นเข้าห้องโดยสารแล้วครับ สบายใจ  ::dance::
อย่าให้ความผิดพลาด มาปิดโอกาสการเรียนรู้

พราย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 20:27:56 »
อาการนี้คือรั่วครับ อธิบายว่าตอนสตาร์ท เครื่องเย็น แต่ระบบแก๊สทำงานแล้วโดยแก๊สจะไปรอที่รางหัวฉีด เมื่อยังไม่ตัดเป็นแก๊สจะมีกลิ่นเข้าห้องโดยสารแน่นอน เพราะยังไม่ถูกเผาไหม้ไป แต่พอตัดเป็นแก๊สแล้วถูกเผาไหม้ จึงไม่มีกลิ่น // รถที่มีกลิ่นแก๊สเข้าห้องโดยสารส่วนใหญ่เป็นตอนวอร์มเครื่องแทบทั้งสิ้น ครับ