ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เกียร์ถอยเข้าไม่ติด ถอยหลังไม่ได้เลยครับ  (อ่าน 3195 ครั้ง)

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
เกียร์ถอยเข้าแล้วมันว่างครับ มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นให้สามารถใช้งานได้เพื่อขับไปอู่ได้มัยตครับ
MAD_DIY

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
น่าจะเป็นที่ชุดโซลินอยด์เกียร์ครับ...แก้เบื้องต้นให้เข้าเกียร์ได้นี่ผมจนปัญญาเหมือนกันครับ  รอความเห็นสมาชิกท่านอื่นๆ O0 O0
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
คืออยู่ดีๆมันก้อเป็นครับ เมื่อเช้าออกจากบ้านก้อถอยปกติ พอมาถึงที่ทำงาน จะถอยเข้าจอด รถนิ่งไปเฉยเลย เหมือนใส่เกียร์ว่างอ่ะครับ กระจกมองข้างมันก้อปรับมุมให้ปกติ แต่รถไม่วิ่ง ถามไปในเฟสมีคนมาตอบว่ากล่องน่าจะเสีย งานงอกเลยซิครับ
MAD_DIY

ก๊อง

ต้องเอารถเข้าเช็คก่อนน่ะครับ อาจไม่ถึงขนาดนั้น สายหลวม สายขาดก็เป็นไปได้ หรือตัวโซลินอยด์มันเสื่อมหรือขาด ทั้งระบบควบคุม ระบบไฟฟ้า รวมไปถึงตัวเกียร์ เป็นได้หลายสาเหตุครับ  ต้องให้ช่างเค้าเช็คดูก่อนครับ  ที่เห็นส่วนมากอาการเงียบไปเฉยๆนี่น่าจะเป็นที่ชุดโซลินอยด์ครับ

ก๊อง

หมายเลข 5 โซลินอยด์วาล์วควบคุมทิศทางการไหลของน้ำมันเกียร์  หมายเลข 10 ชุดปลั๊กซ์และสายไฟที่อาจหลวมขาด  พอดีไม่ทราบรุ่นเกียร์ของเจ้าของกระทู้ อันนี้ยกตัวอย่างของรถผม 318ise ตายกครับ

ก๊อง

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ มีอธิบายไว้ละเอียดดีมาก มีเรื่องเกียร์ถอยไม่ทำงานด้วยครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หมายเลข 5 โซลินอยด์วาล์วควบคุมทิศทางการไหลของน้ำมันเกียร์  หมายเลข 10 ชุดปลั๊กซ์และสายไฟที่อาจหลวมขาด  พอดีไม่ทราบรุ่นเกียร์ของเจ้าของกระทู้ อันนี้ยกตัวอย่างของรถผม 318ise ตายกครับ
;) ;) ;)ของผม318iase เครื่อง N42 ครับ น่าจะตัวเดียวกันมั้ยครับ
MAD_DIY

SOMNUK

• 323ia M52TU

ถอดโซลินอยล์ออกมาดูว่าตะแกรงดักเศษสกปรกยังอยู่หรือเปล่า อาจเจอปัญหาตามกระทู้ที่แนะนำครับ
 :-X

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
 ;) ;) ;) ขอบคุณพี่ๆสมาชิกทุกท่านนะครับที่ให้แนวทาง ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานให้ทราบกันครับ ::) ::) ::)
MAD_DIY

thirayuw

• คนคุ้นเคย
เคยเป็นขยับปลั๊กก็หายครับ แต่ตรงไหนไม่รู้นะครับไม่ทันดูมันหายเฉยเลย

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
 :'( :'( :'( มาอัปเดด หลังจากถอดขั่วแบตออกทิ้งไว้แล้วมาใส่ขั้วเข้าเหมือนเดิม ผลคือ ถอยได้ครับแต่ใช้เวลา 2-3 นาทีกว่ารถจะเคลื่อนที่ถอยหลัง แต่อืดมากครับ และเป็นแบบนี้ทุกครั้ง กูรูทั้งหลายช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ อุปกรณ์ตัวใหนชำรุดกันแน่ครับ :o :o :o
MAD_DIY

ก๊อง

ออกตัวก่อน...ว่ามิใช่กูรูนะครับ แห่ะๆ  O0      แต่เสนอความเห็นช่วยๆกันครับ  ทางเดินน้ำมันอาจตันหรือไหลได้น้อย  ถ้าเช็คพวกโซลินอยด์ไม่เสียก็ลองล้างระบบเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ  ถ้าเกียร์ไม่ดังไม่ครางก็ไม่น่าจะหนักหนาอะไรครับ  น่าจะแบบเดียวกันกับกระทู้ที่ท่านสมนึกแนะนำครับ   .....เอารถไปเช็คก่อนดีกว่าครับ  ถ้าช่างตรวจเจออะไรก็เอามาแชร์เพื่อสรุปสาเหตุกันอีกที..กันโดนฟัน  5555 :))

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
 :) :) :)ถ้าเจอสาเหตุที่แท้จริงแล้วจะเอามาแชร์นครับ แต่ต้องรอเอาไปให้คุณหมอตรวจวินิฉัยก่อนครับ 555 O0 O0 O0
MAD_DIY

ก๊อง

:) :) :)ถ้าเจอสาเหตุที่แท้จริงแล้วจะเอามาแชร์นครับ แต่ต้องรอเอาไปให้คุณหมอตรวจวินิฉัยก่อนครับ 555 O0 O0 O0

::2thmb::

intania

• บุคคลในตำนาน
  • MT rules
ประมาณ 3 อาทิตย์ที่แล้ว เป็นเหมือนกัน เข้าถอยแล้วไม่ถอย
เลยขับกลับบ้าน ว่าจะเข้าอู่
หลังจากนั้นก็กลับมาเป็นปกติ ไม่เจออาการนี้อีกเลย
เลยยังไม่ได้เอาไปซ่อม

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
ประมาณ 3 อาทิตย์ที่แล้ว เป็นเหมือนกัน เข้าถอยแล้วไม่ถอย
เลยขับกลับบ้าน ว่าจะเข้าอู่
หลังจากนั้นก็กลับมาเป็นปกติ ไม่เจออาการนี้อีกเลย
เลยยังไม่ได้เอาไปซ่อม
ง้ันเตรียมตัวได้ครับ O0 แต่รอดูของผมก่อนละกันครับ ว่าต้องทำอะไรบ้าง แล้วผมจะมาแชร์นะครับ :))
MAD_DIY

Moo BMW

• ขาประจำ
ของผม เป็นเกียร์ เดินหน้าครับ....คือ อาการ เข้า D รถไม่เคลื่อนตัว ต้องรอซักครู่หนึ่ง เป็นทุกครั้งที่จอดรถนานๆ ถ้าจอดไม่นานไม่เป็นครับ อยากทราบว่า เป็นที่อะไร
ครับผม

SOMNUK

• 323ia M52TU
:'( :'( :'( มาอัปเดด หลังจากถอดขั่วแบตออกทิ้งไว้แล้วมาใส่ขั้วเข้าเหมือนเดิม ผลคือ ถอยได้ครับแต่ใช้เวลา 2-3 นาทีกว่ารถจะเคลื่อนที่ถอยหลัง แต่อืดมากครับ และเป็นแบบนี้ทุกครั้ง กูรูทั้งหลายช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ อุปกรณ์ตัวใหนชำรุดกันแน่ครับ :o :o :o
2-3นาทีหรือ วินาที ถ้าเป็นนาทีนี่จะไม่รอดเอานะ
แต่ถ้าเป็นวินาที นี่ไม่น่ามากมายเท่าไร
 O0

Mad_diy

• มือใหม่หัดขับ
  • *
2-3นาทีหรือ วินาที ถ้าเป็นนาทีนี่จะไม่รอดเอานะ
แต่ถ้าเป็นวินาที นี่ไม่น่ามากมายเท่าไร
 O0
2-3 นาทีจริงๆครับ ล่าสุดนี้หายเป็นปกติ ยังงงอยู่เลยครับพี่  :-\ น่าจะเกิดจากความชื้นหรือมดครับ :'( เพราะผมเห็นมดเพียบเลยที่รถ ทำให้ไฟไม่ไปสั่งโซลินอย ??? เลยยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเพราะยังไม่รู้สาเหตุที่แน่นอนครับ :))

MAD

• มือใหม่
  • ขาประจำ
 O0
2-3 นาทีจริงๆครับ ล่าสุดนี้หายเป็นปกติ ยังงงอยู่เลยครับพี่  :-\ น่าจะเกิดจากความชื้นหรือมดครับ :'( เพราะผมเห็นมดเพียบเลยที่รถ ทำให้ไฟไม่ไปสั่งโซลินอย ??? เลยยังไม่ได้ทำอะไรกับมันเพราะยังไม่รู้สาเหตุที่แน่นอนครับ :))
MAD_DIY

iceswat

• ขาประจำ
ของผม เป็นเกียร์ เดินหน้าครับ....คือ อาการ เข้า D รถไม่เคลื่อนตัว ต้องรอซักครู่หนึ่ง เป็นทุกครั้งที่จอดรถนานๆ ถ้าจอดไม่นานไม่เป็นครับ อยากทราบว่า เป็นที่อะไร
ครับผม
รถผมก็เป็นอาการนี้เหมือนกันเลย แต่พอใส่เกียร์ถอยหลังก็ถอยได้ปกติ แต่ใส่Dรถไม่เดินหน้าต้องรถสักพักถึงจะเดินหน้าได้ อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นที่อะไร ???

spiritzas

ครับผม
อันนี้น้ำมันเกียร์ขาดรึปล่าวครับ :ไปไฝว้มา: :ไปไฝว้มา:
ลองเช็คดู
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

Moo BMW

• ขาประจำ
เขาดูตรงไหนครับ..ระดับน้ำมันเกียร์...แล้วใช้น้ำมัน เบอร์อะไรครับ.. ???

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ลองดูวิธีในนี้ดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN